• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Fix lỗi không gọi được và fonts tiếng Việt trong Android.

huydong0164

Hiện nay đa số bản ROM mới của Android bị lỗi không thể thực hiện được cuộc gọi đi và không hỗ trợ fonts tiếng Việt. Rất nhiều bạn hỏi lặp đi lặp lại vấn đề này. Mình mở chủ đề này giúp các bạn mới khắc phục những lỗi trên (Vì tìm trong diễn đàn cũng hơi khó)
1. Lỗi không gọi đi được: Đây là lỗi 011 của bản ROM EVO, khi các bạn gọi đi nó sẽ gán thêm số 1 phía trước số điện thoại nên không thể thực hiện được cuộc gọi đi. Bạn có thể fix lỗi này bằng cách: [DOWNLOAD FILE NÀY], kết nối PC với Android sau đó thay thế file này vào thư mục /data/data/com.android.phone/shared_prefs .
2. Với Fonts tiếng Việt bạn có thể [DOWNLOAD FONTS] sau đó chép thay thế vào \system\fonts .
Nếu bạn kết nối thông thường sẽ không thể truy cập tới các thư mục này. Các bạn có thể [DOWNLOAD ANDROID EXPLORER], cài vào PC sau đó dùng chương trình này truy cập vào Android để chép vào các thư mục trên, hoặc bạn có thể sử dụng ROOT EXPLORER cài trên Android thay vì sử dụng Android Explorer [DOWNLOAD ROOT EXPLORER]
Chúc các bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:

xemtynhi

Khổ Quá loanh quanh lỗi này từ sáng đến giờ vẫn chưa Fix Xong , bác cho em hỏi sao em k thể tìm thây đc trong SD Card có thư mục /data/data/com.android.phone/shared_prefs này vậy , hay là mình phải tạo ra ???
Còn cả \system\fonts nữa đều k có trong sdcard :(

huydong0164

Khổ Quá loanh quanh lỗi này từ sáng đến giờ vẫn chưa Fix Xong , bác cho em hỏi sao em k thể tìm thây đc trong SD Card có thư mục /data/data/com.android.phone/shared_prefs này vậy , hay là mình phải tạo ra ???
Còn cả \system\fonts nữa đều k có trong sdcard :(

Đã nói ở trên. Nếu bạn kết nối bình thường thì không thấy. Bạn download Android Explorer cài vào PC và dùng chương trình này truy cập vào máy sẽ thấy (Máy chạy Android)

xemtynhi

uh , vậy bạn cho hỏi những thư mục này nằm trên trong thẻ nhớ à ????

huydong0164

uh , vậy bạn cho hỏi những thư mục này nằm trên trong thẻ nhớ à ????

Đúng. Khi bạn dùng Android Explorer để truy cập vào điện thoại. Bạn chọn SDcard, trong đó bạn sẽ tìm thấy các folder trên

xemtynhi

Đúng. Khi bạn dùng Android Explorer để truy cập vào điện thoại. Bạn chọn SDcard, trong đó bạn sẽ tìm thấy các folder trên

Nói thật kả bác là em chả tìm thấy thư mục /data/data/com.android.phone/shared_prefs trong SDcard. đâu kả :( chỉ có đúng 1 file data nhưng trong đó có 3 thư mục khác k phải thư mục như bác nói ở trên ...
còn \system\fonts thì em có thấy đã chép font vào rùi giờ đang khởi đọng lại xem thành quả thế nào ...

huydong0164

Nói thật kả bác là em chả tìm thấy thư mục /data/data/com.android.phone/shared_prefs trong SDcard. đâu kả :( chỉ có đúng 1 file data nhưng trong đó có 3 thư mục khác k phải thư mục như bác nói ở trên ...
còn \system\fonts thì em có thấy đã chép font vào rùi giờ đang khởi đọng lại xem thành quả thế nào ...

Bạn đang sử dụng bản android nào? cũng có bản bạn không tìm thấy folder này.

xemtynhi

Bạn đang sử dụng bản android nào? cũng có bản bạn không tìm thấy folder này.

Tuyệt vời :)) đã fix đc tiếng việt , hiển thị rất đẹp k bị lỗi tý nào cả :)) thank's bác nha , .. giờ còn mỗi lỗi không gọi đc thôi :( lỗi này khá là nghiêm trọng hơn cả hiển thị tiếng việt :(
em dùng bản
Bản Mdeejay_eVo_Sense_v._1.0_Warm
giờ khác phục thế nào bác , mình tạo thư mục ra à :-|

huydong0164

Tuyệt vời :)) đã fix đc tiếng việt , hiển thị rất đẹp k bị lỗi tý nào cả :)) thank's bác nha , .. giờ còn mỗi lỗi không gọi đc thôi :( lỗi này khá là nghiêm trọng hơn cả hiển thị tiếng việt :(
em dùng bản
Không. Chắc bạn không để ý. Khi bạn kết nối vào sẽ có các folder, chọn folder DATA ở phía ngoài (Không phải trong sdcard- sorry, lúc trước nói sai :D) bạn tìm tiếp sẽ có thư mục như hướng dẫn.

Chỉnh sửa cuối:

huynhgia99

mình cài droid exploire bị báo lỗi sdk gì đó hoài, mong bạn chỉ nốt phần còn lại, cảm ơn

nó báo phải download sdk về, mình down về rồi nhưng khi bật droid exploirer lại báo cái tool sdk, vậy cài sdk là cài sao hả bạn?

huydong0164

mình cài droid exploire bị báo lỗi sdk gì đó hoài, mong bạn chỉ nốt phần còn lại, cảm ơn

nó báo phải download sdk về, mình down về rồi nhưng khi bật droid exploirer lại báo cái tool sdk, vậy cài sdk là cài sao hả bạn?

Bạn phải chờ nó dowload từ internet về sau đó nó tự cài xong rồi mới chạy tiếp (Vì máy bạn chưa cài SDK) hoặc bạn có thể dơnload SDK về cài trước khi cài android explorer

Chỉnh sửa cuối:

venusian

Moderator
Vấn đề đã đc giải quyết bằng cách này. Thank Vatdnvn
2) FIX LỖI CALL VÀ FONT TIẾNG VIỆT CHO EVO (Mình post ở đây luôn)

Mình có viết một script để tự động fix lỗi Call và font cho EVO

Các bạn download về. Giải nén ra và chép folder gscript và 2 file fix lỗi vào thư mục gốc của thẻ nhớ.

Sau đó vào GScript Lite . Nhấn nút Home để Add Script. Chọn load file, chọn FixEVoFull.sh

Sau đó chạy FixEVofull.

Sau này khi cài bản Evo nào mới thì khi cài xong thì copy lại y thể để fix lỗi. Khỏi lằng nhằng dùng các tool khác nếu bạn chưa biết cách làm hoặc quên.

Link download : http://www.mediafire.com/?kzkmgb6kt92cfp3

huynhgia99

Hiện nay đa số bản ROM mới của Android bị lỗi không thể thực hiện được cuộc gọi đi và không hỗ trợ fonts tiếng Việt. Rất nhiều bạn hỏi lặp đi lặp lại vấn đề này. Mình mở chủ đề này giúp các bạn mới khắc phục những lỗi trên (Vì tìm trong diễn đàn cũng hơi khó)
1. Lỗi không gọi đi được: Đây là lỗi 011 của bản ROM EVO, khi các bạn gọi đi nó sẽ gán thêm số 1 phía trước số điện thoại nên không thể thực hiện được cuộc gọi đi. Bạn có thể fix lỗi này bằng cách: DOWNLOAD FILE NÀY, kết nối PC với Android sau đó thay thế file này vào thư mục /data/data/com.android.phone/shared_prefs .
2. Với Fonts tiếng Việt bạn có thể DOWNLOAD FONTS sau đó chép thay thế vào \system\fonts .
Nếu bạn kết nối thông thường sẽ không thể truy cập tới các thư mục này. Các bạn có thể DOWNLOAD Android Explorer. Cài vào PC sau đó dùng chương trình này truy cập vào Android để chép vào các thư mục trên (Kéo và thả).
Chúc các bạn thành công

Nói thật mình hết cách để cài droid explorer rồi, khi cài đến doạn cuối cứ báo download sdk tool về không à, donw về nó nằm trong ổ cứng rồi, bung nén file và cài từng file trong đó luôn, rồi mở droid explorer lên lại báo lỗi.Bạn có thể nói rõ hơn về sdk được không?

chinmuoichin

em dùng bản

Bạn cho mình xin fonts việt cho android với , mình tìm hoài không có . Thanks trước nha .

kenpham

chào các bạn. mình dùng bản core droid 0.5 nhưng cứ khi vào android là bị lỗi com.android.phone và phải force close liên tục. mình đã làm theo hướng dẫn của chủ topic nhưng ko hết. có cách nào khác ko các bạn? xin cám ơn!

senshin

em dùng bản HyperDroidV1.6 copy tất cả các font ở trang 1 và của bác ân up vào system/font thậm chí lấy thêm fonts từ các bản rom khác nhưng hiện tiếng việt vẫn ô vuông.Copy bằng Root Exporer .Mấy bác giúp với

senshin

khởi động lại đi bạn :D

Ặc chỉnh sửa system thì tất nhiên phải khởi động rồi.Mình thử cả 2 máy HD2-TMOBILE của mình và anh mình (Chạy rom HD2 A66 Android Support v32 và v33) khởi động mấy lần đều vẫn lỗi.Thôi không chơi với HyperDroidV1.6 giờ chuyển qua Mdeejay_FroYo_Sense_v._2.4.2_NextSense hao pin hơn xíu nhưng giao diện đẹp khá ổn.