• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font hỗ trợ tiếng Hoa và tiếng Việt + Từ điển Hán Việt

bingates_vn

So sánh font S60v3 CN-VN regular 3 và Arial Unicode MS

Mình post mấy tấm hình cho mọi người cùng xem và suy ngẫm nha.

Mình thấy font Regular3 của xiaohuang dùng cho điện thoại vẫn tốt hơn font Arial mặc dù chữ việt không được đẹp bằng Arial nhưng nó không quá to. Nếu bạn nào cần xem nhiều thứ tiếng như Nhật , Hàn, Thái,.. thì nên dùng Arial Unicode MS vì đây là font multi language All in one

Chỉnh sửa cuối:

xiaohuang

Thực ra font S60v3 CN-VN regular 1 là font được mình rút gọn từ font Arial Unicode MS (mình đã bỏ bớt một số ngôn ngữ như Hàn, Nhật, Thái, Ả Rập, ...) đến phiên bản Regular 3 mình đã có nhiều sự điều chỉnh, đáng chú ý nhất là phần tiếng Việt mình đã làm nhỏ lại để phù hợp hơn với điện thoại. Lúc trước mình copy font Arial Unicode MS vào N73 thì không boot được, chắc N73 Ram yếu quá nên tải không được font này.

xiaohuang

Hướng dẫn Việt hóa từ điển Mobipocket

B1: Vào thư mục nguồn chứa dữ liệu từ điển (gồm nhiều file HTML), tìm tập tin dictionary.xsl

B2: Mở tập tin dictionary.xsl bằng Notepad

B3: Sửa lại những chữ mà mình đã đánh dấu trong hình dưới đây

B4: Lưu lại file sử dụng bảng mã UTF8

quocsan

bạn quocsan cho mình hỏi font này của bạn khi lên mạng có thể đọc dc tiếng việt và tiếng hoa trên mobile mà k bị lỗi font k ?

Ồ, thật sự tôi chưa thử hết, chỉ thấy dùng OK với Mobile PocketReader, OfficeSuite,... (nói chung là những soft cho chọn font).
Theo tôi thấy thì XBDL.TTF chính là font "Microsoft Yahei" nên chắc chắn hỗ trợ chữ Hoa phồn thể.

xiaohuang

Ồ, thật sự tôi chưa thử hết, chỉ thấy dùng OK với Mobile PocketReader, OfficeSuite,... (nói chung là những soft cho chọn font).
Theo tôi thấy thì XBDL.TTF chính là font "Microsoft Yahei" nên chắc chắn hỗ trợ chữ Hoa phồn thể.

Nhưng mà font Microsoft Yahei chỉ xem được tiếng Hoa thôi chứ làm gì xem được tiếng Việt

Posted via Mobile Device

zhongyong

Bạn copy font này vào C:\resource\Fonts hay E:\resource\Fonts rồi restart lại máy. Sau đó vào MobiReader chọn Options > Settings > Fonts rồi chọn font mới cài vào.
Đối với OfficeSuite thì mở văn bản tiếng Hoa ra rồi chọn Options > Options > Prefrences > Chọn Font vừa cài vào. Thoát khỏi chương trình rồi mở lại là xem được.
(Lưu ý: máy phải hack rồi mới làm được, nếu ko muốn hack thì dùng đầu đọc thẻ để copy vào thư mục đó)
Trả lời kèm theo trích dẫn này..

minh ko thay C:\resource\Fonts hay E:\resource\Fonts ở đâu cả,mong các bạn chỉ giùm.hix.minh dùng n958g...chưa hack

Chỉnh sửa cuối:

dung1291985

Bạn copy font này vào C:\resource\Fonts hay E:\resource\Fonts rồi restart lại máy. Sau đó vào MobiReader chọn Options > Settings > Fonts rồi chọn font mới cài vào.
Đối với OfficeSuite thì mở văn bản tiếng Hoa ra rồi chọn Options > Options > Prefrences > Chọn Font vừa cài vào. Thoát khỏi chương trình rồi mở lại là xem được.
(Lưu ý: máy phải hack rồi mới làm được, nếu ko muốn hack thì dùng đầu đọc thẻ để copy vào thư mục đó)

minh ko thay C:\resource\Fonts hay E:\resource\Fonts ở đâu cả,mong các bạn chỉ giùm.hix.minh dùng n958g...chưa hack

Nếu bạn ko thấy thư mục Fonts để copy font vô đó, bạn có thể tạo ra để copy vào :)

dangduc

N95 8GB ko dùng được đâu bạn ạ ! Cái này dùng cho máy có thẻ nhớ thôi ^^

AndyCuong

Supper Moderators
mình có cài vào máy N95 8G được đó , chạy bình thường mà . bạn thử test lại đi , chúc thành công .

AndyCuong

Supper Moderators

bạn dùng link này thử xem : http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=18565

zhongyong

hix!mình tạo thư mục font cũng kô đc.thật sự là n95 kô dùng đc sao.chán quá.

CongVoi

Super V.I.P
hix!mình tạo thư mục font cũng kô đc.thật sự là n95 kô dùng đc sao.chán quá.

Bạn để cái Font kia đó vào đường dẫn: E/Recuose/Font khởi động lại máy là okie.Mình cũng đang dùng N95 này,chạy tít mù à.Chúc bạn thành công!!

AndyCuong

Supper Moderators
to : zhongyong , sao bạn không hack phone vậy , mình đã hack phone thành công cho con N95 8G Version 3 , với cài thêm bộ Fonts hỗ trợ tiếng hoa với tiếng việt của bạn xiaohuang nè ! máy chạy gôd lắm đó .

zhongyong

to : zhongyong , sao bạn không hack phone vậy , mình đã hack phone thành công cho con N95 8G Version 3 , với cài thêm bộ Fonts hỗ trợ tiếng hoa với tiếng việt của bạn xiaohuang nè ! máy chạy gôd lắm đó .

hix! nói thật là mình ko biết hack có công dụng ntn và nhìn hack nó mất công quá nên ngại,hix:-??

zhongyong

Bạn để cái Font kia đó vào đường dẫn: E/Recuose/Font khởi động lại máy là okie.Mình cũng đang dùng N95 này,chạy tít mù à.Chúc bạn thành công!!

mình đã tạo và dể vào ổ e nhưng cũng kô đc bạn ạ.vào seting củng mobireader cũng ko thấy font cn-vn đâu cả,bạn giúp mình,mình mún cài để đọc truyện.hee

dung1291985

Sao đường dẫn của bạn lạ thế... viết ko cẩn thận vậy bạn ý làm sao được :D
E:/Resource/Fonts (mình nghĩ có chữ "s" chứ nhỉ :-?)

Mà máy mình cài ko để font ở đó đâu, bạn cài FontRouter.LT.for.v9.Build20071109.opensigned.rar nó có báo là ko tương thích với máy thì kệ cứ cài nha, ko sao đâu ;;) (Chú ý ko được cài ở Phone Memory!!!) này rồi chép file Font ttf kia vào đường dẫn
E:/data/Fonts sau đó khởi động máy lại là okie nhé, mình đã test thành công trên N95 8gb của mình rùi ;)

hix! nói thật là mình ko biết hack có công dụng ntn và nhìn hack nó mất công quá nên ngại,hix:-??

Hack phone bây giờ rất đơn giản, rất nhanh mất vài phút thôi à, sao lại ngại hả bạn. Máy đã hack có thể cài ứng dụng hay trò chơi symbian (sis,sisx) vô tư mà ko bị báo lỗi hết hạn chứng chỉ .... ngoài ra bạn có thể vọc, sử dụng 1 số mẹo để sử dụng máy được hiệu quả hơn... đơn giản 1 ví dụ sau, nếu bạn cài 1 số Theme nhất định, ko phải Theme nào cũng có trong mục App Manager để bạn Remove đi nếu ko thích đâu, nó sẽ vẫn nằm chình ình trong máy bạn mà chẳng có cách nào xóa đi cả (ngoài Format) nếu bạn ko hack, còn hack rồi, những theme nào ko xóa đc, bạn có thể truy cập vào thư mục Private để xóa theme ko cần thiết đó đi :D phải đến hơn 90% người sử dụng S60v3 đều hack phone, vài phần trăm là chưa biết hack, còn khoảng 2-3 % là muốn máy nguyên bản ko hack hủng làm gì, và tất nhiên những người đó dùng máy chỉ để nghe gọi, nghe nhạc...xem phim ... ;)

Chỉnh sửa cuối:

AndyCuong

Supper Moderators
bạn thử lên web coi có xem được chữ việt không ? nếu mà không xem được là bạn làm chưa đúng . vì mình có hack phone cho N82 OR N95 8G với E71 , toàn bộ lên mạng với dùng Mobireader xem chữ việt good đó .