• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font Trung Việt và bộ gõ tiếng Trung

dengrumingzi

Định chuyển cda sang cda Hk theo cách của Tây (trong 4rum bằng file GDFS)nhưng không được. Theo cách của Tàu xóa cái này, đổi cái nọ nhưng hơi sợ. Cuối cùng tìm bộ gõ và font chữ hiển thị đầy đủ rõ nét Trung và Việt cài vào. Thấy cũng được được. Lúc nào rảnh "Ngổ" sẽ thử tìm xem còn cái nào "hảo hảo" hơn ko.

I. Cách cài font hiển thị Trung và Việt đồng thời:

Tải font router 0613 ( font router này chuyên cho uiq 3) View attachment 138122
Vào làm theo góp ý của ModeratorVipp http://pdaviet.net/showthread.php?t=53306&page=4, trừ phần copy font YAHEI vì cái font này xấu quá, chữ mờ mờ lại nhỏ dù có đổi đuôi.
Nên dùng 1 trong 2 bộ font sau thay cho font YAHEI:

Thấy cái nào đẹp hơn thì lấy cái đó tùy nhé!

Bộ 1: http://www.box.net/shared/szdqar37dj

Bộ 2: http://mega.1280.com/file/RK24MYHY/

(Mình thì mình chọn bộ 1:D)

*Chú ý: 1. Bắt buộc fài dùng fontrouter nếu không thì sẽ chỉ hiển thị được tiếng Việt mà ko tiếng Trung.
2.Font chữ Nhớ là phải đổi đuôi từ .ttf sang .ccc nếu không chữ sẽ nhỏ như con kiến và mờ mờ.

II. Bộ gõ java: dành cho tất cả các đối tượng, hợp nhất là người mới học tiếng Trung, dùng để "nghịch" và học 1 số Bộ Thủ quen thuộc.
View attachment 138123

Đây:
link của trang web http://bbs.dospy.com/viewthread.php?tid=2386483 Vào dowload về dùng cảm ứng nhé.^^

III. Bộ gõ a4 hoàn hảo. Bộ gõ này rất thông minh, nhập được nhiều chữ một lúc y như trên Computer. Cũng chính vì thế mà rất nặng. Cài vào làm máy chậm đi. Mình đang format lại máy để cài lại xem có cải thiện thêm tốc độ không. Rất may là tốc độ được hồi phục 99% so với ban đầu.

Cái bộ gõ này cũng lắm vấn đề, vừa thông minh vừa bất tiện, vừa test trên P990i vừa đọc mấy trang web của diễn đàn bên Trung Quốc. Bận quá, chả đọc được mấy. Thôi cứ up lên đây, ai thực sự cần thì cùng lao vào nghiên cứu chứ mình cũng gò bó về thời gian quá.

Đầu tiên vào bài dưới lấy bộ gõ. ( Do Congvoi up nhưng "quên" không chỉ cách lôi bộ gõ ra)

http://pdaviet.net/showthread.php?t=35985

Sau đó vào bài dưới tự đọc để xem cách lôi bộ gõ ra như thế nào, đồng thời tham khảo ý kiến của người ta về ưu và nhược điểm, cách giải quyết chữ Phồn Thể....Tổng cộng 138 trang tha hồ đọc. Đọc xong đảm bảo trình độ tiếng Trung tăng lên gấp bội.

http://club.tech.sina.com.cn/mobile/thread-53565-1-9.html

Về vấn đề tiếng Trung cho uiq 3 mình nghĩ rất ít bạn dùng nhưng mình vẫn mạnh dạn post bài lên hy vọng là chỗ giao lưu nho nhỏ với những bạn cùng học và làm việc về tiếng Trung.

Vì bài viết dài nên mình ko đưa nhiều hình minh họa.

PS: Cách lôi bộ gõ a4 là vào phần text input\handwriting chọn A4....Bộ gõ này theo như diễn đàn bên TQ thì thích hợp với P1i, M600...hơn P990i nhưng mình chỉ có P990i nên không rõ thực hư thế nào. Trên P990i vấn đề chữ Phồn thể thực ra không phải là vấn đề vì Đài Loan đầu tư ở VN nhiều hơn TQ đại lục, họ lại dùng chữ Phồn Thể nên tiện cho sinh viên học chuyên nghành Trung Văn hoặc phiên dịch viên, giáo viên.. ví dụ như mình.

Vấn đề ở đây là khi cài lên P990i ( không flip) hệ thống Ký hiệu như các dấu ? : " bị thay đổi. Mình chưa tìm ra cách khắc phục. Nếu khắc phục được thì tuyệt ko còn gì để nói vì bộ gõ này gõ chữ Phồn Thể, đúng cái mình cần. hehe

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_Minh

font trung việt là font gì hả "sư phụ" :))
Vì font chỉ có 1 là font Vietnamese 2 là font china làm gì có font hán việt

anhcu

thanks

ban cho mình pass để down đi , nó toàn tiếng trung không ha, vào nó bao nhap mật khẩu

dengrumingzi

Cái nào cần mật khẩu cơ??? Nếu là bộ gõ java thì ko cần, free hoàn toàn mà. Bộ gõ a4 mình test kỹ xem cách chuyển sang gõ Giản Thể như thế nào rồi Mai up lên. Hiện giờ mặc định chỉ gõ được chữ Phồn thể.

langtu2745

ủng hộ 2 tay , bữa giờ tìm muốn điên cái đầu mất cái font chữ Hoa , à , tiện thể các bác cho em hỏi cách chuyển đổi ngôn ngữ P1i sang tiếng Hoa luôn đc k a...cám ơn các bác nhìu nhé

dengrumingzi

Ngôn ngữ giao diện thì chịu thì lịu thui. Trừ phi bạn làm cách nào chuyển được cda sang cda Hk hoặc Sing, Đài...

ModeratorVipp

Hay quá, cái font đúng là tuyệt đẹp không như cái YAHEI.ttf rõ chán. Thế là cuối cùng cũng có người chia xẻ trong box uiq này. Trước dùng cái kia rõ ức chế, màn hình P990i nhiều khi đã khó nhìn rồi, cái font chữ lại mờ mờ, nhòe nhòe chả ra làm sao cả, nhất là đọc web thì thôi rồi, chán kinh.

Cái bộ gõ thì cũng đang test. Vừa rồi em cũng tìm cách chuyển cda sang cda Hồng Kông mà cũng chịu. Bây giờ có bộ gõ thì đỡ quá chứ chuyển sang cda HK máy chậm lắm.

E đang làm việc ở chỗ nhà máy của Đài Loan nên lại cần Phồn hơn Giản nên bộ gõ này đúng là cái e cần.

Tiếc là cái phần nhược điểm như bác nói chả biết có cách gì giải quyết không chứ cứ để thế thì...

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_Minh

ủng hộ 2 tay , bữa giờ tìm muốn điên cái đầu mất cái font chữ Hoa , à , tiện thể các bác cho em hỏi cách chuyển đổi ngôn ngữ P1i sang tiếng Hoa luôn đc k a...cám ơn các bác nhìu nhé

Ngôn ngữ giao diện thì chịu thì lịu thui. Trừ phi bạn làm cách nào chuyển được cda sang cda Hk hoặc Sing, Đài...

Font giao diện thì cần dùng font rounder là ok luôn mà sư phụ

langtu2745

dùng font router để chuyển đổi giao diện ngôn ngữ như thế nào vậy bạn minh1996 , bạn cho mình bài hướng dẫn cụ thể nhé , thank nhìu ....:D

Nguyen_Minh

dùng font router để chuyển đổi giao diện ngôn ngữ như thế nào vậy bạn minh1996 , bạn cho mình bài hướng dẫn cụ thể nhé , thank nhìu ....:D

Anh vaò ứng dụng tổng hơp̣ cho uiq3, đọc baì số 547 trang 55 nhé

Posted via Mobile Device

vnyelsea

Font giao diện thì cần dùng font rounder là ok luôn mà sư phụ

FontRouter chỉ giúp thay đổi System Fonts chứ không giúp thay đổi giao diện. Muốn thay đổi giao diện bạn phải thay đổi ngôn ngữ, cài gói ngôn ngữ nào thì giao diện hiển thị theo gói ngôn ngữ đó. Mỗi gói ngôn ngữ tương ứng với một bộ files *.r??, chẳng hạn bộ file *.rsc tương ứng với gói ngôn ngữ UK; bộ files *.r10 tương ứng với gói ngôn ngữ US, nay được chuyển thành gói ngôn ngữ Việt Nam bởi các thành viên trên Forums.
Ngôn ngữ được quy định theo từng vùng trên thế giới. Nếu bạn muốn dùng giao diện tiếng Trung thì phải thực hiện thay đổi vùng cho điện thoại, có nghĩa là chuyển đổi CDA như các bạn vẫn nêu ra ở trên đó.

Nguyen_Minh

À. Hóa ra anh hỏi vềicách đặt 1 ngôn ngữ. Em cứ tưởng anh đang hỏi về cách hiển thị một ngôn ngữ gì
Posted via Mobile Device

dengrumingzi

bạn minh này nhiều khi fat biểu đến liều. Cấp độ 4 rồi đấy nhé! Dù sao cũng thấy bạn rất nhiệt tình với diễn đàn pdaviet này.

votudi

bạn minh để ý làm gì. Chuyện nhỏ thôi mà. Có điều, đúng là có lúc bạn trả lời hơi "liều".:D hoặc spam hơi lắm.

Cái bộ gõ tiếng trung cùng font trung việt cài vào máy tuy không làm giảm tốc độ của máy nhưng tốn ram quá. (mình cài font trung việt theo kiểu fontrouter thì ở phone memory, font hiển thị trung việt thì nhét ở card memory, hehe fat hiện ngẫu nhiên, dùng lâu cực chuẩn chả lỗi lầm gì). Anh nào giỏi tiếng trung search bên tàu xem còn bộ gõ nào nhẹ hơn không hoặc ok hơn không. Chứ cài cái này vào tốn ram quá, mất khoảng 5 MB Ram đấy.

Chỉnh sửa cuối:

dinhducbao

khi mình cài fontrouter thì nó hiện lên the packge uses a protected uid là sao vậy. mình không hiểu sao lại thế mặc dù trước đây mình đã cài thành công nhưng sau lần format thẻ và reset máy thì lại bị thế

Nguyen_Minh

khi mình cài fontrouter thì nó hiện lên the packge uses a protected uid là sao vậy. mình không hiểu sao lại thế mặc dù trước đây mình đã cài thành công nhưng sau lần format thẻ và reset máy thì lại bị thế

Để cài font rounter thì anh chỉnh ngày tháng về trước ngày 1/8/2009. Cài xong chuyển về như cũ (cái này thấy mấy anh trên diễn đàn bảo thế)

dengrumingzi

ơ hơ, nếu máy móc bình thường thì fontrouter này cài bình thường, ko phải chỉnh sửa thời gian gì gì cả nhé. Mình vẫn dùng suốt.

dinhducbao

có vấn đề rồi. cứ mỗi lần reset thì fontrouter lại ko chạy, mình lại phải uninstall và cài lại. lỗi gì nữa đây ko biết. haizzz