• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Fring - Phần mềm Skype miễ̃n phí

NguyenDucDung

Đây là một chương trìng mới và hoàn toàn miỗn phí - có thể chỉ là tạm thời
Để biết thêm chi tiết bạn vào Fring Website
Fring có thể dùng cho Symbian S60 2rd và 3rd - đã support cả N95

Để có thể sử dụng đc Fring bạn cần làm như sau:
Bước đầu tiên vào http://www.fring.com/
Sau đó bạn sẽ điền thông tin vào chỗ "to join fring, fill in your details" và click vào join, lúc này bạn sẽ nhận đc một SMS vào cái số phone mà bạn đã dùng để đăng kí
Một điều nữa là mỗi số phone bạn chỉ có thể sử dụng trên một điện thoại mà thôi

Đây là một số hình ảnh minh họa:

Hình lúc khởi động

Đang login

Đang gọi để test :D

PS: mình đã test trên máy mình và dùng GPRS, nói nghe khá rõ và mình cũng đã gọi bằng SkypeOut vào mobile, nghe cũng rất tốt, ko hề có tiếng vang :D
Phần mềm này support cả google talk.... nhưng ở đây mình chỉ quan tâm đến skype mà thôi

Enjoy

NguyenDucDung

Mấy hôm nay test phần mềm này thấy khá hay :D
Gọi về VN là chủ yếu, mình dùng GPRS gọi thử cho BETE :D nghe khá rõ :D và người bên kia nghe cũng rõ :D, nhưng lúc đầu có vẻ hơi khó nhe, nhưng khoảng 30 - 60 s thì nghe có khá hơn, nếu bạn ở vùng có phủ sóng EDGE or 3G thì chắc chắn sẽ nghe rõ hơn rất nhiều
....
Đó là một số ý cảm nhận của mình về nó :D

PS: nhưng khi gọi về miền bắc thì...:| có vẻ kém hơn :| - chắc miền bắc (cụ thể Quảng Ninh) đang mưa hay sao ấy :| gọi nghe ko rõ, gọi vào máy tường thì bên kia nghe rõ, nhưng mình đây lại ko nghe rõ lắm, gọi vào mobile thì mình nghe rõ hơn nhưng bên kia lại kém :|... bó tay :|

PS: nhưng mà mình thấy bằng lòng với phần mềm này :D phần mềm rất tốt :D

Edit: thêm 2 cái ảnh gọi về VN tới 10 phút lận - chắc phải nghe đc thì mới gọi thễ chứ nhỉ? :-? :))

Chỉnh sửa cuối:

NguyenDucDung

devil13: cái này phải tự bạn chứ, thử cài lại nữa đi, tự bạn phải xem lại thôi, sao mình giúp đc :| đôi khi mình cũng bị mà :|
hoặc thử format hoàn toàn máy lại xem nào....
mình ko biết lý do tại sao :|

nguyenpa

Super V.I.P
nó báo update error thì bạn xoá phiên bản cũ có trong máy rồi cài lại nhé.

devil13

uhm phiên bản đó tên gì vậy bro , em nhớ là em đâu có cài PM này wa đâu bro...giúp em nha....nằm ờ ổ nào vậy bro ...chỉ em với nha...thanks nhìu...

NguyenDucDung

em cài cái Fring vào máy của thằng e mà khi dùng nó cứ bị treo bác ah, bác giúp e với

bạn thử xóa đi rồi cài lại....xem thế nào
mình cài trên N80 và 6681 thấy rất tốt mà :D ko bị làm sao hết

PS: bạn dùng trên máy gì?

ngoctruongdn

Thử cái này luôn bạn ha.
Đầu tiên vào trang http://www.gizmoproject.com/ để tải phần mềm về PC, cài đặt và đăng kí, để thử bạn có thể đăng kí 2 tên. (cái cần thiết là có ID và pasword)
Vào http://gizmovoip.com/quickstart/install.php, làm theo hướng dẫn để tải phầm mềm GizmoVoIP về để cài vào điện thoại (chỉ khoảng 17kb). Sau khi cài đặt bạn nhập ID và mật khẩu đã đăng kí từ trên PC, kết nối vào mạng qua WiFi (hiện giờ tôi chưa thấy dùng kết nối này qua GPRS) là thành công.
Sau khi cài đặt có thể bạn sẽ thấy lạ là không thấy cái icon của Gizmo ở đâu, nhưng bạn đừng lo, nó chỉ là để gọi điện thoại. Muốn active nó thì có 2 cách: hoặc là bạn tìm vào Internet tel. để active, dĩ nhiên muốn active thì phải kết nối internet qua WiFi, hoặc là bạn gọi điện theo kiểu VoIP.
Gọi theo kiểu VoIP rất là đơn giản, đầu tiên bạn cần add tên người cần gọi vào, chọn phần internet telephone nhận ID của ngứơi cần gọi là xong. Khi gọi bạn tìm đến tên người này và chọn option để tìm đến internet telephone. Dĩ nhiên gọi sẽ mất thời gian chờ ban đầu vì đầu tiên máy phải nối WiFi, sau đó registering rồi mới gọi, chất lượng gọi khá tốt.

NguyenDucDung

@ ngoctruongdn: =)) =)) =))
phần mềm này mình đả tải thử nhưng ko cài đc, thử trên 2 cái N80 đều có một kết quả "unable to install" chứng tỏ soft ko support phone, mặc dù trên kia nói là có

mngotran

chọn cho máy kết nối wifi, xong cứ cài như chủ topic chỉ là xong à!

Các bạn ko chọn kết nối là AP thì mặc định máy chọn GPRS mobi wap đó!

Chọn cái này thì ko cài được!!!

calvinlu

vậy từ USA call về VN được ko? mình ko muốn đóng 1 số tiền , nếu call về VN.

mngotran

Gọi về VN vô tư luôn, với điều kiện là máy đt mà bạn định gọi phải đang kết nối wifi với 1 AP nào đó (nói gọn là đang truy cập internet qua wifi vậy). Mình chưa thử kết nối qua GPRS mobi wap vì GPRS mắc quá.
Kết nối qua wifi thì free luôn, vì ở đâu bây giờ cũng có wifi hết (mình ở TP.HCM)

tanghitu

Thắc mắc

Các bác ơi, muốn gọi Skype out call thì phải nạp card phải không?:Oem chưa nạp card nên nó cứ báo là call terminated:(vậy là gọi vào điện thoại phải tốn tiền hả bác?:(có cách nào không phải tốn tiền không hả các bác??:-?

cuongsk

bạn thử xóa đi rồi cài lại....xem thế nào
mình cài trên N80 và 6681 thấy rất tốt mà :D ko bị làm sao hết

PS: bạn dùng trên máy gì?

ban ơi cho mình hỏi,khi vào mục chọn skype nó kiu nhập ID và pass thì ID và pass mình lấy ở đâu.thanks:((

NguyenDucDung

ban ơi cho mình hỏi,khi vào mục chọn skype nó kiu nhập ID và pass thì ID và pass mình lấy ở đâu.thanks:((

thì bạn phải đăng kí, bạn phải tải skype về, rồi đăng kí một tài khoản....

tanghitu: bó chiếu, sao có chuyện đấy đc

nokia1111

Hic hic..bữa trước cài Fring vô máy...sáng ngủ dậy không biết sao máy đang +2 USD ..
Sáng ngủ dậy thì....-0.99USD....
sợ quá gỡ ra luôn....

NguyenDucDung

Hic hic..bữa trước cài Fring vô máy...sáng ngủ dậy không biết sao máy đang +2 USD ..
Sáng ngủ dậy thì....-0.99USD....
sợ quá gỡ ra luôn....

chuyện đấy là hoàn toàn có thế, nếu bạn ko biết sử dụng thì đừng có ấn gọi lung tung, tại vì ở đó có thể cho gọi bằng GSM nữa, nếu gọi bằng cái này thì mất là cái chắc
hoặc là tiền đó là trả tiền dịch vụ mạng, cái này nó đòi hỏi mạng nữa chứ ḅ̀̀ô