• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hack E72 ver 52.05 bằng Phoenix

Status
Không mở trả lời sau này.

angel_tenshi92

Update 20/02/2011
Xuất phát từ tinh thần chia sẻ, chắt lọc được những điều tinh tế từ học hỏi. Mặc dù tiếp xúc với E72 nói riêng và S60 v3 nói chung chưa lâu, nhưng với những điều biết được, mình xin mạnh dạn viết bài hướng dẫn này, rất mong các bạn đóng góp ý kiến cho hoàn chỉnh cũng như cảm ơn để lấy tinh thần khích lệ anh em đóng góp cho Tinh tế forum. Mình sẽ cố gắng cập nhật liên tục topic cho các phiên bản fw về sau, để các newbie không phải lang thang khắp diễn đàn và lúng túng ko biết làm theo topic nào.

1. Vài điều cần chú ý:
- Hack phone là gì? Tại sao phải hack phone? Tham khảo ở đây.
- Topic này không áp dụng cho những ai muốn downgrade, nghĩa là up fw nhưng up phiên bản thấp hơn phiên bản hiện thời trong máy. Tôi không khuyến khích các bạn downgrage với bất cứ lý do gì, mặc dù điều đó có thể làm được với J.A.F hay với một số phần mềm khác. Nếu muốn bạn có đem ra Nokia Care sẽ an toàn hơn.
- Với E72 khá an toàn nên các bạn up thoải mái, không lo bị hỏng máy, khi có vấn đề gì trục trặc không up hay hack được, hãy làm lại một vài lần theo đúng các bước đã hướng dẫn. Trường hợp không được mới nhờ các bạn trong 4rum giúp đỡ, không nên comment quá nhiều những vấn đề lặp lại trong 4rum dễ bị loãng topic. Chân thành cảm ơn các bạn!
- Trong topic này, E72 vừa up vừa hack luôn (1 công đôi việc). Riêng với E71, các bạn up xong rồi hack sau bằng Hellox (áp dụng cho đến thời điểm hiện tại version mới nhất 501.21.1).

2. Chọn firmware.
Đầu tiên trên điện thoại các bạn bấm *#0000# để biết thông số fw hiện tại, kiểu điện thoại. Xem đt của mình thuộc Type nào (RM-529, RM-530, …), version hiện tại là bao nhiêu? Trường hợp máy đang die thì có thể tháo pin và xem ở sau máy để biết Type (trên board mạch)
Hiện tại cả E71 và E72 có nhiều fw cho các bạn lựa chọn. Tuy nhiên các bạn nên cân nhắc trước khi up, vì đã lên thì ko xuống nữa. Vì có xuống thì cũng kiểu “bình mới rượu cũ” hoặc không an toàn. Theo ý kiến cá nhân mình xin được tóm tắt và tư vấn các bạn như sau:
- Với E71(RM-346): ver 410.21.10 chạy ổn định hơn so với ver 500.21.9 (thấy nhiều bạn phàn nàn). Ver 501.21 theo đánh giá cũng khá ổn nhưng chưa có tiếng việt. Các ver khác (updating…)
- Với E72 (RM-530):
+ Ver 31.23 phần nhiều là phiên bản khi xuất xưởng máy, cũng gặp nhiều lỗi khó chịu.
+ Ver 51.18 có khắc phục khá nhiều lỗi nhưng vẫn chưa thực sự hoàn hảo, lỗi vẫn còn và pin không được lâu. Nếu nhu cầu sử dụng writing tiếng việt nhiều thì nên dùng bản này (cho đến lúc này).
+ Ver 52.5 chạy mượt hơn các bản trước, pin được lâu hơn, khá ít lỗi nhưng chưa có tiếng việt.

Hiện tại có mấy bạn lấy file rofs2 của bản 51.18 ném vào bản 52.5 của EU, tuy có TV nhưng một số tính năng hay của 52.5 bị mất. Ví dụ như khi có cuộc gọi tới máy hiển thị 3 dòng: Tên, số, calling. Còn bản 51.18 ko có điều này. Khuyên các bạn để nguyên bản 52.5 của EU mà dùng, ko nên tham tiếng việt dễ lỗi máy.

3. Tải firmware.
Có 2 dạng fw là dạng đã đóng gói *.EXE (1) và dạng tổng hợp nhiều file chưa đóng gói (2). Dạng 1 thì các bạn chỉ việc tải về và cài đặt ra là xong. Dạng 2 thì các bạn sử dụng phần mềm NaviFirm+ (ở đây) để down như hình minh họa. Tất cả các file down xong ném vào một thư mục có tên là Type đt của bạn ví dụ: RM-530

Một số link fw dạng exe cho các bạn:
- FW ver 31.23 SEAP (Có TV)
- Fw ver 51.18 APAC (Có TV).

Cài phoenix 2010 (ở đây) - pass:caoquy8x@hanoinew.vn sau đó tạo các thư mục như hình. Với fw dạng *.EXE thì bỏ qua bước tạo thư mục này. Chú ý tắt Phoenix và Chạy trở lại để phoenix nhận ra fw vừa copy vào.
Với windows bản 64bit thì thay thư mục Program Files = Program Files (x86)

Các bạn nên cài Pc Suite để cho đt nhận hoàn toàn trong máy tính
download ở đây

4. Tải file hack:
Với E72 bạn có thể bỏ qua bước này nếu bạn không muốn hack máy.
Với E71 bạn hãy tải Hellox 2.03 (ở đây) (Không nhất thiết là bản 2.03, bản nào chạy ok thì dùng).
File hack dành cho E72 của baddboy16 ở đây (ver 51.18 và ver 52.5 ) của bạn x.o ver 31.23 cũng ở đây

5. Chuẩn bị.
Cable USB theo máy (CA-167, hoặc CA-101D) pin đt sạc đủ dùng, máy tính (tốt nhất là laptop) sạch virus để tránh những lỗi không đáng có. Nếu làm trên máy desktop thì nên cắm qua cổng USB phía sau case (cổng trực tiếp trên main) sẽ an toàn và tin cậy hơn, vì cổng trước thường bị nhiễu, không cắm qua dây nối dài, đảm bảo kết nối thông suốt, ko chập chờn.

6. UP và hack.
Bước 1:

Bước 2: (Nếu up bình thường không phải deadphone thì bỏ qua bước này – Nghĩa là để mặc định ưu tiên USB lên trên NO CONNECTION)

Bước 3:
Nếu up chế độ deadphone:

Nếu up ở chế độ bình thường:

Bước 4: Nếu up ở chế độ deadphone thì phải tắt máy, tháo pin ra.

Tiếp tục

Trường hợp phoenix báo lỗi hoặc không nhận ra fw, bạn thoát Phoenix đi, kiểm tra lại xem fw đã có đầy đủ và đúng đường dẫn C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-xxx chưa? tên các file fw có giống như trong navifirm không? nhiều khi down bằng IDM tên bị thay đổi bạn phải rename lại cho đúng. Không được để fw ở 2 nơi khác nhau, Phoenix cũng báo lỗi. Tiếp đó chạy lại Phoenix, làm lại từ đầu. Nếu bình thường bạn không cài đặt gì linh tinh thì trong mục Product Location (Tools/Options/Product Location/) ở dòng đầu tiên (Data package 1.0) sẽ có Path là: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\ và dòng thứ 2 và 3 không có gì. Nếu còn lỗi ở chỗ này thì bạn xóa hết các path ở dòng thứ 2 và 3 đi rồi Apply-> Yes->Yes->Yes. Là ok.

Bước 5: Thiết lập fw.
Với E71 bạn bỏ qua bước bấm vào Add để chọn file hack, chúng ta sẽ hack sau bằng Hellox. Với E72 bạn có thể bỏ qua bước Add này nếu bạn không muốn hack máy.

Bước 6:
Tick vào lựa chọn “Deadphone USB flashing” nếu up ở chế độ deadphone.
Bấm vào Refurbish để bắt đầu up fw.

Nếu up ở chế độ bình thường thì coi như mọi việc hoàn tất, chờ thành quả thôi (nhớ cầu nguyện trong lúc đang chạy). Với E72 thì khá nhanh, khoảng trên dưới 1phút, nhưng với E71 thì lâu hơn, khoảng trên dưới 15phút.
Nếu up ở chế độ deadphone thì làm theo hình minh họa dưới:

Hack E71 bằng Hellox:
Với Hellox 2.03 unsign đã tải ở trên. Chúng ta cần sign (chứng thực) phần mềm này để cài cho E71(chưa hack) bằng cách lên 4rum nhờ các bạn trên đó lấy file cer và key tương ứng với IMEI máy bạn, nếu bạn tự lấy được thì càng tốt. Khi đã có 2 files cer và key rồi, các bạn tải phần mềm sign tại đây, để 2 file cer và key cùng thư mục, chạy chương trình Signsis:
- Dòng đầu browse đến file Hellox unsign.
- Dòng thứ 2 browse đến file cer.
- Dòng thứ 3 browse đến file key.
Tiếp đến bấm “Sign the sis”, thế là bạn đã có file Hellox signed (đã chứng thực nằm trong cùng thư mục). Giờ thì chỉ cần cài file này vào máy (nhớ vào mục Setting/Application/App.manager/ rồi thiết lập dòng đầu để All, dòng thứ 2 để Off). Cài xong trong phần Application đã có biểu tượng Hellox (Con trâu, nhìn giống con bò đực hơn, ox mà ) mở nó ra, cài tiếp RomPatcher+ lên thế là xong. Đơn giản ko nào? Giờ máy đã được hack, cài phần mềm thoải mái.

Lời khuyên khi Up fw cho E72: Nên up ở chế độ deadphone, vì E72 khó chết nên up deadphone vừa nhanh vừa ít lỗi. Còn E71 thì nên up bình thường, nếu bị die thì mới up bằng deadphone. Tới thời điểm này E72 chưa hack được vĩnh viễn như E71, vì vậy format 4 ngón sẽ bị mất hack.
------------------------------------------------------------------------------

Bài hướng dẫn đến đây là hết, mình sẽ cập nhật thường xuyên cho các bạn ở topic này khi có fw mới
Bonus: Một vài vấn đề cần fix sau khi update fw:
- Lỗi múi giờ: Bạn dùng X-plore, copy thư mục TimeZoneLocalization và paste vào thư mục C: \resource trong điện thoại. Để nhìn thấy thư mục resource, ở giao diện x-plore bạn bấm phím 0 để vào Option, tick vào dòng Show hidden files (dòng đầu), và dòng Show system file/folder (dòng thứ 4). OK. Tiếp đến bạn copy file c2z rồi paste vào thư mục C:\Patches (với bản 52.5) và E:\Patches (với bản 51.18). Vì bản hack của bạn badboy16 version 51.18 để rompatcher ở ổ E (thẻ nhớ), còn version 52.5 thì để ở ổ C (bộ nhớ máy).
- Lỗi ovi store: Lỗi này kế thừa từ bản 31.23, mình thấy hên xui, có lần up fw xong chạy được, có lần không. Fix như sau: Dùng x-plore tìm đến file ovistore_client_only.sisx trong đường dẫn Z:\data\securewidgetpreinstall\ và cài lại là được.
- Riêng bản 51.18 muốn rompatcher chạy được bạn phải copy thư mục Patches vào thẻ nhớ.
Toàn bộ file cần thiết các bạn download ở file đính kèm.

Nhớ tks nếu topic này có ích cho bạn!

file fiz lỗi: http://mup5.com/file-11685-Fixed_E72.zip.html

nguồn: tinhte.vn

Chỉnh sửa cuối:

hieuduc88

Bạn ơi sửa link lại đê. Image bêm tinh tế chứ pv không xem được đâu :(

MinhThang

Manager
Đề nghị chủ Topic Edit lại bài viết cho rõ ràng và ngắn gọn, chủ yếu là cách Hack các Fw mới mà không thể dùng Hello_Ox được thôi, còn cách up FW thì đã được giới thiệu nhiều rồi. Đọc bài của bạn mình không làm được đây.:|

angel_tenshi92

Đề nghị chủ Topic Edit lại bài viết cho rõ ràng và ngắn gọn, chủ yếu là cách Hack các Fw mới mà không thể dùng Hello_Ox được thôi, còn cách up FW thì đã được giới thiệu nhiều rồi. Đọc bài của bạn mình không làm được đây.:|

sory, tại mình chưa bjk up anh lên trang web nào để cho nó hiện ảnh, có pic ảnh dể làm hơn

hoanghai2908

bài này mà mod ko cho bay luôn di, quanh đi quẩn lại có vậy chứ hack từ 31 khác j :-s

Status
Không mở trả lời sau này.