• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hãy cẩn thận - virus điện thọai

yeun70

Tại hội nghị thế giới về 3GMS tại Cannes (Pháp), các chuyên gia bảo mật nhận định: các loại virus chuyên tấn công vào điện thoại di động tuy vẫn còn hiếm nhưng số lượng của chúng sẽ gia tăng nhanh chóng.
Tuy rằng hiếm, nhưng trong năm 2004 đã phát hiện ra tối thiểu là 6 loại virus điện thoại di động mới. Antti Vihavainen, giám đốc bộ phận chống virus cho điện thoại di động của công ty bào mật F-Secure cho biết rằng chỉ với 6 loại virus “hạt giống” trên, chỉ trong một thời gian ngắn chúng đã được phát sinh ra đến 30 biến thể khác nhau khi mã nguồn của 6 loại virus này được tán phát rộng rãi trên Internet. Các nhà điều hành dịch vụ điện thoại di động hiện đã bắt đầu chú ý tập trung vào vấn đề này.

TeliaSonera, công ty cung cấp dịch vụ truyền thông lớn nhất khu vực Bắc Âu cho biết hãng này vừa triển khai công tác theo dõi sự hoạt động và xuất hiện của các loại virus điện thoại di động. Còn F-Secure đã ký kết một thỏa thuận cung cấp các giải pháp bảo mật cho điện thoại di động với công ty Swisscom và công ty Elisa (công ty điều hành dịch vụ điện thoại di động lớn thứ 2 ở Phần Lan). Phí dịch vụ bảo mật cho mỗi thuê bao tải về vào khoảng 2 bảng Anh/tháng.

30 virus chuyên tấn công vào điện thoại đi động chỉ là một con số quá nhỏ nhoi khi so sánh với khoảng 112.000 virus chuyên tấn công vào máy tính nhưng các chuyên gia công nghiệp nhận định rằng số lượng virus điện thoại đi động sẽ tăng lên rất nhanh vì điện thoại đi động sẽ trở thành phương tiện phổ biến nhất để truy cập vào Internet trong những năm tới.

Các chuyên gia tạo virus hiện đang gia tăng hoạt động nhằm vào các điện thoại đi động thông minh đời mới có nhiều tính năng hiện đại tượng tự như máy tính. Các biện pháp bảo mật dành cho máy tính ngày càng hiện đại hơn cũng là nguyên nhân khiến cho một số chuyên gia chuyên tạo virus sẽ chuyển hướng sang các máy điện thoại đi động hiện vẫn tỏ ra khá “dễ ăn” hơn máy tính.

4 trong số 6 loại virus cơ bản xuất hiện trong năm 2004 đều được viết riêng để chuyên tấn công vào hệ điều hành Symbian và 2 loại được viết riêng để chuyên tấn công vào các thiết bị cầm tay của Microsoft. Hiện nay có khoảng 20 triệu điện thoại đi động sử dụng hệ điều hành Symbia trong số 1,7 tỷ người dùng điện thoại đi động trên toàn thế giới.

Sở dĩ Symbian bị các virus xúm lại “đánh hội đồng” chính vì nó là hệ điều hành chuyên dụng phổ biến nhất cho các điện thoại đi động thế hệ mới hiện nay. Càng phổ biến, càng nổi tiếng thì càng dễ bị ăn đòn, Windows cho PC và Symbian cho Mobile cũng không nằm ngoài xu thế đó.

:-?

yeun70

tiếp nè
Virus luôn là một vấn đề bức xúc đối với công nghệ, công nghệ càng hiện đại thì càng có nhiều loại sâu, virus phá hoại. Biết được Virus đến từ đâu thì sẽ biết cách ngăn chặn và đuổi chúng đi.

Các loại virus Hệ điều hành

Sẽ không quá bất ngờ khi biết rằng các dòng điện thoại Nokia thế hệ thứ 3, N71, E60, E61 và E70 đều được cài trước phần mềm F-Secure Mobile Anti-Virus. Mikko Hypponen, Giám đốc của công ty F-Secure cho biết đây là một chiến dịch đã được thực hiện 2 năm nay. F-Secure đã theo dấu vết sự lây lan của virus Cabir, một loại virus lây lan qua sử dụng hệ điều hành trên 30 quốc gia trên thế giới.

Để các loại virus này hoạt động cần có 1 hệ điều hành để chúng tồn tại. Sau nhiều năm sở hữu và thay đổi các hệ điều hành, các nhà sản xuất điện thoại thông minh đã chấp nhận Symbian 8 là một trong những nền HĐH lựa chọn sản xuất đi kèm với thiết bị. Ước tính hệ điều hành Symbian chiếm 70% thị trường điện thoại thế giới và Microsoft Windows Mobile chiếm khoảng 10% và số ít còn lại là nhưng hế điều hành ít sử dụng hơn như Palm OS.

Trong tương lai điện thoại dần dần sẽ thay thế máy tính và laptop, thậm chí cả chìa khóa và thẻ tín dụng. Chính vì lẽ đó, khái niệm virus làm tê liệt máy điện thoại thông minh của bạn sẽ nhiều hơn là so với một điện thoại có chức năng thông thường, 1 virus thiết bị di động có thể đánh cắp các mật mã cá nhân của bạn hoặc khóa các thông tin mật mã quan trọng.

Các loại virus Bluetooth

Các thiết bị di động có thể bị lây nhiễm virus bằng 4 cách thức chính và qua Bluetooth là nguy hiểm nhất. Bạn hãy nghĩ rằng sau nhiều năm các virus chủ yếu lây lan qua thư điện tử của máy tính, và mọi người biết làm thế nào để không bị lây nhiễm virus ví dụ như họ sẽ không mở 1 bức thư từ một người lạ gửi đến. Nhưng ví dụ khác trong bối cảnh mở, những tin nhắn đang được gửi đến bạn và bạn có 1 cuộc gọi đến.

Bỏ qua sự bực mình, bạn đều phải nhận tin và cuộc gọi bằng cách nhấn nút chấp nhận. Tin nhắn sẽ tạm thời xuất hiện trước màn hình và thay vào đó là bạn thực hiện nghe cuộc gọi, và lúc sau bạn chọn vào tin nhắn để xem thì điện thoại thông minh của bạn đã bị nhiễm virus và nó có thể phát tán đi bất kỳ thiết bị bluetooth nào nếu bạn kích hoạt với thiết bị gần đó.

Câu hỏi thường xuyên mà những chuyên gia chống virus hỏi là: "bạn bị nhiễm virus như thế nào?". Câu trả lời là khi họ thực hiện cuộc gọi (Giống với virus ở con người), khi một thiết bị di động nào đó bị nhiễm virus thì nó sẽ phải lây sang một thiết khác và thiết bị đó lại lây lan sang 1 thiết bị khác nữa. F-Secure đã dẫn chứng 1 doanh nhân Phần Lan trở về từ một chuyến công tác từ ấn Độ và không biết rằng mình đang truyền lan virus Cabir sang tất cả các thiết bị di động có hỗ trợ bluetooth mà nó tìm thấy. Và chính vì thế mà Cabir đã nhanh chóng lây lan sang nhiều nước ở châu Âu. Châu Âu và Đông Nam á vẫn là những nơi tập trung lớn nhất về sự lây lan của virus Cabir.

Các virus thẻ nhớ

Các chuyên gia cũng đã cho biết và cách thức thứ 2 mà một thiết bị di động có thể bị nhiễm virus đó chính là thẻ nhớ. Khác hẳn với virus qua bluetooth, virus thẻ nhớ không lây lan qua cách truyền thông như email và cũng không gây hại gì cho những thiết bị di động khác lân cận gần đó, những điều này chỉ chắc chắn nếu như bạn không đưa thẻ nhớ có nhiễm virus vào 1 thiết bị di động khác tương thích.

Một ví dụ về virus thẻ nhớ là Skull icon. Vì chỉ trong vòng 10 giây, sau khi đưa thẻ nhớ vào thiết bị di động, điện thoại thông minh của bạn sẽ bị nhiễm virus, những hình đầu lâu nhỏ bắt đầu xuất hiện và thay thế các biểu tượng trên màn hình điện thoại. Chính thẻ nhớ đã làm hỏng hệ thống bảo mật được mặc định sẵn trong điện thoại. Nếu mọi người chia sẻ, trao đổi các hình ảnh hay file nhạc trên điện thoại qua thẻ nhớ, họ sẽ có thể bị nhiễm virus và chúng sẽ lây lan rất nhanh.

Các virus MMS và virus từ download

Cách thức thứ 3 mà một thiết bị di động có thể bị lây nhiễm virus là qua MMS (tin nhắn đa phương tiện) và 1 loại virus phổ biến đó là Commwarrior. Với MMS, bạn không nhất thiết phải ở gần các thiết bị di động khác.

Một thiết bị di động bị nhiễm virus có thể gửi 1 tin nhắn MMS sang bất kỳ một người sử dụng nào. Cũng tương tự như vậy, sử dụng danh bạ điện thoại của các thiết bị di động bị nhiễm virus, Commwarrior đã lây lan qua toàn thế giới với những điện thoại thông minh sử dụng HĐH Symbian OS. Tuy nhiên, các nhà cung cấp dịch vụ điện thoại có thể lọc các tin nhắn MMS nhiễm virus, cùng rất nhiều cách thức khác nữa để ngăn chặn.

Vì vậy mà Commwarrior không được coi là virus có khả năng lây lan mạnh, ảnh hướng đến các thiết bị di động.

Và cuối cùng, các loại virus ở thiết bị di động lây lan bằng cách được đính kèm với 1 tệp tin (tức là 1 chương trình hay 1 đường link) - thường xảy ra với các virus máy PC và spyware, ví dụ như, bạn tải 1 game mới hay 1 nhạc chuông mới.

Phát triển và ứng dụng các chương trình diệt virus cho Mobile

Hiện nay các hãng sản xuất phần mềm chống virus như F-Secure, McAfee và Symantec cũng đã đưa ra thị trường những ứng dụng chống virus dành cho thiết bị di động. 3 nhà cung cấp chống virus này đã hợp tác với những công ty sản xuất điện thoại thông minh trên toàn thế giới để cung cấp các chương trình bảo mật chống virus tích hợp sẵn trên máy.

Các chuyên gia chống virus cũng mong muốn trong tương lai gần tất cả các thiết bị di động đều có chương trình bảo vệ. Các loại virus thiết bị di động hiện nay không được liên kết với các tổ chức tội phạm vì chúng thường là những hoạt động không mang lại lợi nhuận. Tuy nhiên, khi công nghệ phát triển và mọi người bắt đầu sử dụng online banking và phương thức xác thực khác trên máy điện thoại di động hay các thiết bị di động, thì các ứng dụng chống virus chắc chắn sẽ được chú trọng trọng tương lai.

Tạp chí Sức mạnh số

yeun70

có 1 loại virus tên là skull đã có ở việt nam chúng ta.nó ko ảnh hưởng nghiêm trọng đến đt của các bạn nhưng khi đt thân yêu bị nhiễm virus này máy bạn sẽ nhanh hết pin trong thấy.nhiễm skull tất cả các icon chuong trình trên đt sẽ biến thành hình.....đầu lâu.nó ko thể tự sinh sản dc nên sẽ thả virus cabir kick hoạt mã nguồn đt phóng thích skull lây nhiễm đến các máy khác

MinhThang

Manager
Nguy hiểm vậy mà pda nhà ta. Chưa tìm dược cách nào giúp mọi người sao?

Giúp gì bạn? máy bạn có nhiễm chưa? Hiện tại cũng có nhiều Soft phòng trừ Virust nhưng xem ra chỉ là để trang trí, chưa ai khẳng định máy của mình bị nhiễm cả.

datvietdatviet

Máy mình bị virus rồi.bây gìơ khởi động máy âm thanh khôg còn là của nokia nửa. Chỉ ọc một kái.fomat mà khôg đc.vẩn âm thanh ấy.chắc tại hack phone :((

MinhThang

Manager
Máy mình bị virus rồi.bây gìơ khởi động máy âm thanh khôg còn là của nokia nửa. Chỉ ọc một kái.fomat mà khôg đc.vẩn âm thanh ấy.chắc tại hack phone :((

Chuyên gia vớ vẩn, thế các máy Hack đều bị lỗi như bạn à? Xin khẳng định Hack phone không ảnh hưởng gì tới việc đó cả, fomat lại vẫn bị thì đem tới tiệm họ kiểm tra giùm.:|

anhchanbonmat

Chuyên gia vớ vẩn, thế các máy Hack đều bị lỗi như bạn à? Xin khẳng định Hack phone không ảnh hưởng gì tới việc đó cả, fomat lại vẫn bị thì đem tới tiệm họ kiểm tra giùm.:|

Em đây hack từ lâu vẫn xài phà phà

datvietdatviet

Chổ mình khôg có nokia care.mà đem cho mấy thằng sửa đt thì khác gì vất máy đi.:((

TruongHan

Super V.I.P

Phải không đó,cho dù máy có lỗi FW cũng ko bị mất âm thanh khởi động,tuy nhiên file âm thanh này có thể thay được trên symbian.Virus nằm trong máy và thẻ chỉ 1 là tập tin rác,hoàn toàn không có khả năng gây lỗi HDH

NguyenTu

Super V.I.P
việc mất tiếng khởi động hoàn toàn không phải di virus nhé. Đây là do một phần mềm nào đó cài vào máy làm mất tiếng đó. Không phải do hack máy đâu. Không tin bạn thử format máy đi, chưa cài bất kỳ PM nào vào và hack máy xem, tiếng có bị mất k? hoặc bạn để chế độ offline, khởi động ở chế độ offline xem, tiếng kêu ầm ầm

datvietdatviet

Chẳng piết tại virus hay đụng hàng với pm nào mà mess của mình jờ như điên.bật báo cáo đã gửi tin mổi khi gửi tn xong lại báo cáo teng teng bực hết kả mình trươc kia đâu có thế.lại fải 4mat máy.xong kài lại pm thì lại bị.ngày hnay 4mat 3 lần rồi nhưng kài pm lại thế.mình muốn khóc lắm.4mat máy lại fải 4mat E mà mình khôg có pc toàn cop bằng dt. Rút ra rút vào mình kài nhửng pm này :kms 9.0 ttpod ,free cool call ,eye call ,ucweb, tao theme ,autoclean ,jastakman, winrar,cat nhac mp3,green charging , mobile 110,gghđart

Auto

Biết đâu do cái kms

datvietdatviet

Không fải do hack phone.chưa kài thi chưa bị.kài nhửng pm mình nói ở trên thì lại bị.trước kia kài khôg bị mà từ khi mình kà pm tin nhắn full màn hình thì bị.nhưng đả xáo và fomat mà vẩn vậy.4mat nhiều hỏg máy fải khôg mấy bạn.mà khi 4mat xog máy nên chử chuẩn bị thẻ nhớ một lúc máy báo là fát hiện pm khôg đáng tin cậy trong thẻ...nó hiện nhanh qúa khôg đoc đc hết.mình dùng kms quyét mà chẳng phát hiện đc gì.chứg tỏ kms khôg ăn thua.mình chỉ để chặn call và mess thôi

thanha1969

Ai có vi rút điện thoại đóng gói cho xin 1 con, để thử xem KMS có linh không?!

khanhdbp

Chả biết máy mình có em virut nào ko, nhưng mình xài E63, hay vào web, càng ngày, độ chậm cuả đt, càng rõ rệt. Pm thì chạy ngu ngu, lỗi lỗi sao ý. Máy mới mua đc 3 hôm. Trong thẻ nhớ, có foder cuả TTPod. Mình xoá ttpod rồi, trong foder đó, còn duy nhất 1 file gồm mấy kb, tên là à í ẹ j j đó, ký tự ko thể đọc đc, xoá ko xoá đc, cắm vô pc cũng pó tay, đổi tên rồi, cũng ko xong. Giờ chả biết ntn luôn.

MinhThang

Manager
Chả biết máy mình có em virut nào ko, nhưng mình xài E63, hay vào web, càng ngày, độ chậm cuả đt, càng rõ rệt. Pm thì chạy ngu ngu, lỗi lỗi sao ý. Máy mới mua đc 3 hôm. Trong thẻ nhớ, có foder cuả TTPod. Mình xoá ttpod rồi, trong foder đó, còn duy nhất 1 file gồm mấy kb, tên là à í ẹ j j đó, ký tự ko thể đọc đc, xoá ko xoá đc, cắm vô pc cũng pó tay, đổi tên rồi, cũng ko xong. Giờ chả biết ntn luôn.

Đổi thuộc tính của nó là xóa được đấy bạn, xóa hết bộ nhớ đệm hoặc dùng pm don rác máy sẽ nhẹ ngay.