• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HD tạo dữ liệu e32dbm cho Siêu dịch by ANHTAMHCM_post by LQT.

vokhanhyen

Tôi thề với anh em thêm 1 câu nữa ! đây là 1 topic rắc rối nhất mà từ trước đến giờ VOKHANHYEN dc biết !:-?
Thật sự 1 điều VOKHANHYEN không dùng v2 nhưng với PMpro như siêu dịch thế này mà anh em cứ phải trong 1 cái vòng luẩn quẩn về việc tạo ra cái e32dbm:O pó tay thật !
NOTE:trứoc hết ! nếu VOKHANHYEN có nhầm chỗ nào xin anh em vô cùng thông cảm ,cái thứ 2,ngay sau đây VOKHANHYEN sẽ thử nói qua cách này,Với người mới VIET HOA hay đã là Pro việt hóa.CÁCh làm rất đơn giản,chẳng mất thời gian,làm ngay trên mobi,không cần trên PM mà mọi thứ vẫn đều hoàn hảo :DThứ nhất: Hãy nên động não trước khi biết sử dụng 1 PM nào đó,và thật sự phải động não để tìm đc tính năng tuyệt vời nhất mà PM đó mang lạiThứ nhì: Hãy kết hợp với với siêu dich 1.72 .Kết hợp bằng kiểu gì ! kết hợp bằng PM songsong của anh8
Thứ ba: Với tất cả Pm phiên bản cũ hay mới,không cần phải lưu e32bdm,không cần phải PC mà việt hóa vẫn nhanh như thường.cách làm như sau :
1.Mở siêu dịch 176,Xuất tệp RSC(đã việt hóa của phiên bản trước) thành txt
2.Dùng dedit chỉnh sửa tệp txt đó sao cho giống với tệp zntxhan.txt( nhớ phải giống cú pháp thôi).sau đó lưu dưới dạng zntxhan.txt mà với mã hóa UTF8
3.Mở diêu dịch 1.72 lên ,tìm đến phiên bản mới của PM.cho dịch tự động
WARNING: Vokhanhyen nói thế mọi người có hiểu không nhỉ ! hãy cố mà động não thêm nhé ! cực kì đơn giản,không mất thời gian,không phải lưu e32bdm,không phải dùng PC=> tất cả đều trên MOBI mà mọi cái cực kì hoàn hảo !

anhtamhcm

2.[/B]Dùng dedit chỉnh sửa tệp txt đó sao cho giống với tệp zntxhan.txt( nhớ phải giống cú pháp thôi).sau đó lưu dưới dạng zntxhan.txt mà với mã hóa UTF8
3.Mở diêu dịch 1.72 lên ,tìm đến phiên bản mới của PM.cho dịch tự động

Tôi đọc mà không hiểu VKY nói cái gì!!?? Đố anh em nào trong diễn đàn này hiểu nổi. Nếu đã thực lòng hướng dẫn thì làm vài trăm ảnh nhé.

Còn không thì cứ giữ cái ý kiến gọi là pờ rồ này làm của riêng cho mình nhé

Nhức đầu>:)>:)>:)

vokhanhyen

Thôi đc rôi! em nói như thế này thì anh hiểu ngay !
Có phải siêu dịch 176 không có chức năng dịch tự dộng đúng khồng,(nếu có thì càng hay quá !) mà chỉ có chức năng mới là lưu đc dữ liêu đã biệt hóa dưới dạng tên là e32dm đúng không !
Anh có để ý rằng ,cấu trúc cú pháp trong e32bdm có giống với cấu trúc của tệp Cơ sở dữ liệu của 1.72 không?? rất giống phải không=> vậy thì tại sao anh không dùng chính cái e32dbm làm 1 cơ sở dữ liệu từ điển cho chính cái siêu dịch 1.72 đó ! Anh hiểu chứ !
Siêu dịch 1.72 có hỗ trợ 1 từ điển để tự động dịch mà !:))
anh đã hiểu ý của em chưa ????

NOTE: siêu dịch 1.72 vokhanhyen việt hóa cho ngage có chức năng từ điển db(anh8 dịch là như thế) nhưng vokhanhyen dịch là db=database=cơ sở dữ liệu

nguoiqualoicu

Này bạn Topic bên kia mod tạm đóng rồi, không tranh luận nữa nhưng nếu đúng là bạn đã test thành công trên mobile thì hôm nào làm một vài phô ảnh gửi lên cho anh em nhé, mình thử mấy lần trên mobile đều thất bại cả
Mình rất hòa nhã mà :D, không có ý gì đâu !

OK, hôm nay rảnh rỗi nếu ông anh thích có ảnh mình họa thì đc thôi :)).
Mặc dù việc tạo ra cái e32dbm này một cách tự động trên mobile thì khi sử dụng cho hiệu quả thấp vì như đã nói khi xuất 2 tệp RSC vào 1 TXT thì nhiều dòng sẽ kô tương ứng nhau do khi VH đã làm cho 1 số dòng ngôn ngữ dài ra hơn so với ngôn ngữ gốc đẫn đến khi xuất ra txt thì làm số dòng 1 bên tăng lên nên nhiều khi nhập ngược txt trở lại để tạo e32dbm thì nhiều vị trí trong e32dbm này không chính xác.

Vì ông anh đã đọc bài hướng dẫn bằng chữ của tôi bên topic kia mà vẫn không làm đc nên tôi sẽ hd lại kèm theo 1 vài hình động để minh họa đây.

Bc 1: Như đã nói bên kia thì việc vứt 2 tệp RSC đó vào đâu trên thẻ nhớ cũng đc. Ở đây tôi làm ví dụ với mobireader nhé và bỏ 2 tệp RSC cùng phiên bản với nhau, một cái gốc(tiếng Anh) thì thôi bỏ vào thư mục A, và cái tiếng Việt thì ở thư mục B, sau đó vào xóa cái e32dbm củ trong E\System\Data. Tiếp theo là vào Siêu dịch, rồi vào Hiệu chỉnh db, chọn Dữ liệu mặc định (xem hình thứ nhất ở dưới ý).

Bc 2: Sau khi vào thì tiếp tục các bước như hình thứ 2, vào Hiệu chỉnh db, chọn Xuất RSC ra tệp txt, bây giờ di chuyển đến thư mục A và vào chọn để xuất tệp RSC này , màn hình nháy lên 1 cái tức là đã xuất xong. Bây giờ ông anh không được bấm vào nút Back( Quay lại) mà từ màn hình này phải quay trở lui lại cây thư mục bằng cách bấm nút trái trong cái nút 5 chiều ( nút joystick) ấy. Sau đó di chuyển đến thư mục B và chọn để xuất tiếp tệp RSC ở đây. Xuất xong nó sẽ tự động trở về màn hình Hiệu chỉnh db như trước.

Bc 3: Bấy giờ chỉ việc nhập txt thôi, vào Hiệu chỉnh db, chọn Nhập từ tệp txt, nó sẽ tự động chuyển tới thư mục B, là nơi chưa tệp TXT Anh-Việt vừa mới xuất, chọn nhập nó và chờ nó nhập thôi. Nhập xong sẽ đc 1 cái e32dbm của mobireader thôi (xem hình 3), còn hình 4 là 1 vài thành quả thôi (tức là 1 vài chỗ mà nó nhập đúng dòng của nó :D).
Bây giờ vào E\System\Data và đổi tên cái Zntxhan.e32dbm ở đây thành Mbreader.e32dbm rồi cất vào đâu đó nếu anh em thấy nó có ích về sau này :D.

Bài hướng dẫn bên kia vềnội dung cũng như bài này thôi và đã post trước bài hd bằng hình của anh8 nên kô có chuyện ăn cắp ý tưởng của bác8 đâu nhé.
Nói như vậy thôi chứ cái này đơn giản mà nhưng vì ndthang31082 chưa hiểu rỏ nên mới mạo muội post bài này lên, chứ post lên chỉ thêm thừa vì bài hd bằng hình ảnh của anh8 bên topic kia là đã quá rõ.

PS: Anh em nào quan tâm đến cái e32dbm này thì bỏ chút thời gian test thử cách này của nqlc xem nhé, vừa là để thông thạo cách tạo e32dbm trên mobile nhé để lỡ có chuyển lên S60v3 hay v5 thì cũng kô bỡ ngỡ ha =)). Cảm ơn anh em :D.

anhtamhcm

Nhìn hướng dẫn thì giông dài nhưng làm chỉ mất 1 đến 2 phút là xong cái dữ liệu khoảng 30K:D

vokhanhyen

Các bạn thật sự rắc rối khi viết những bài quá dài trong khi đó ,diêu dịch 1.76 chinh là 1 phiên bản để hỗ trợ cho siêu dịch 1.72 để việc thao tác việt hóa nhanh hơn và thật sự đơn giản ! hãy cố gắng đọc lại 2 bài viết bên trên của mình để có thể đc hiểu rõ hơn & Nếu thật sự anh em chưa hiểu thì VOKHANHYEN sẽ thật sự có 1 bài hướng dẫn chi tiết hơn cho anh em !!!!:-??

anhtamhcm

Các bạn thật sự rắc rối khi viết những bài quá dài trong khi đó ,diêu dịch 1.76 chinh là 1 phiên bản để hỗ trợ cho siêu dịch 1.72 để việc thao tác việt hóa nhanh hơn và thật sự đơn giản ! hãy cố gắng đọc lại 2 bài viết bên trên của mình để có thể đc hiểu rõ hơn & Nếu thật sự anh em chưa hiểu thì VOKHANHYEN sẽ thật sự có 1 bài hướng dẫn chi tiết hơn cho anh em !!!!:-??

Chắv VKY chưa dùng TTPOD nên mới nói thế chứ nhỉ. Xuất kiểu gì thì cái TXT đó nó cũng bị lẫn lộn các dòng với nhau đấy>:)

vokhanhyen

Chắv VKY chưa dùng TTPOD nên mới nói thế chứ nhỉ. Xuất kiểu gì thì cái TXT đó nó cũng bị lẫn lộn các dòng với nhau đấy>:)
Không phải rồi anh ơi !
Tai sao anh vẫn không hiểu nhỉ !Cái siêu dịch 1.72 là 1 cơ sở dữ liệu để dịch tự động chứ không sắp xếp theo dòng như cái e32dbm kia !!
Cái e32dbm kia nó sắp xếp theo dòng nên việc cập nhật cho phiên bản mới nhiều khi nó lộn xộn là phải !
Ví dụ:anh thêm vào siêu dịch 1.72 một từ options thì anh thử dịch tự động bằng siêu dịch,tất cả những từ options sẽ đc dịch thành tùy chọn.Siêu dịch 172 không phụ thuộc như cái e32db mà nó phụ thuộc vào dữ liệu thừ điển mình làm cho nó.
Vậy,mình tạo cho nó 1 cơ sở từ điển như thê nào,có phải rằng chính cái e32dbm của 1.76 không? =>anh chỉ việc sửa lại 1 chút cái e32dbm sao cho giống với cơ sở từ điển của 1.72 là đc:)
NOTE: Thật sự anh em ít động não quá:-/

Chỉnh sửa cuối:

anhtamhcm

Không phải rồi anh ơi !
Tai sao anh vẫn không hiểu nhỉ !Cái siêu dịch 1.72 là 1 cơ sở dữ liệu để dịch tự động chứ không sắp xếp theo dòng như cái e32dbm kia !!
Cái e32dbm kia nó sắp xếp theo dòng nên việc cập nhật cho phiên bản mới nhiều khi nó lộn xộn là phải !
Ví dụ:anh thêm vào siêu dịch 1.72 một từ options thì anh thử dịch tự động bằng siêu dịch,tất cả những từ options sẽ đc dịch thành tùy chọn.Siêu dịch 172 không phụ thuộc như cái e32db mà nó phụ thuộc vào dữ liệu thừ điển mình làm cho nó.
Vậy,mình tạo cho nó 1 cơ sở từ điển như thê nào,có phải rằng chính cái e32dbm của 1.76 không? =>anh chỉ việc sửa lại 1 chút cái e32dbm sao cho giống với cơ sở từ điển của 1.72 là đc:)

Tóm lại cách của VKY từ lúc xuất ra txt cho tới khi dịch xong mất bao lâu?

vokhanhyen

Tóm lại cách của VKY từ lúc xuất ra txt cho tới khi dịch xong mất bao lâu?

Em cá với anh 1 câu ! mất 5' là căng,mà là với tất cả các phiên bản dù mới hay cũ ,hay là của tất cả các PM ,kể cả TTpod hay bất kì PM nào có thể dịch đc = siêu dịch !:))cái này cũng chính là làm thủ công,nhưng làm thủ công bằng chính cái đầu của mình chứ không phải là nhập từng từ vào
Không phaỉu làm trên PC mà tất cả ngay bằng con QD của anh em mình !

anhtamhcm

Em cá với anh 1 câu ! mất 5' là căng,mà là với tất cả các phiên bản dù mới hay cũ ,hay là của tất cả các PM ,kể cả TTpod hay bất kì PM nào có thể dịch đc = siêu dịch !:))
Không phaỉu làm trên PC mà tất cả ngay bằng con QD của anh em mình !
OK để anh sẽ làm theo cách của em:D

onlylove80

Đã lên tới con số "Được Thank 161 lần" rồi đấy, he he. Tha hồ mà khoe vợ nhé

Click "THANKS'" là sự tự nguyện của anh em khi thấy bài viết có ý nghĩa, giúp họ giải quyết được vấn đề....Cần gì phải kêu gọi như kiểu quyên góp, ủng hộ như thế chứ:O Có rất nhiều Pro không cần đòi hỏi hay nhác nhở việc Click ''Thanks'' mà họ vẫn được anh em Thanks rất nhiều..Tôi không thick xem những ca sĩ vừa hát vừa hô hào khán giả vỗ tay...........;)"Hữu Xạ Tự Nhiên Hương"

vokhanhyen

OK để anh sẽ làm theo cách của em:D
Anh cứ làm đi rồi cho anh em xem ý kiến nó như thế nào,Em đã thử là kết quả như em nghĩ.Em chỉ xem qua anh em thảo luận bản 1.76 này là em dã nghĩ ngay ra là phải dùng 1.76 kết hợp với 1.72 thì tất cả ..chính xác là tất cả PM sẽ đc việt hóa nhanh vãi linh hồn !!!=D>
Vệc làm còn lại với những phiên bản mới thì như thế nào,chắc giỏi lắm thì thêm vài string,nếu trong cơ sở từ điển của 1.72 nó có thì mình nhàn,còn không thì nhập lại bằng tay vài cái !! ok !

Mr_Sulla

Click "THANKS'" là sự tự nguyện của anh em khi thấy bài viết có ý nghĩa, giúp họ giải quyết được vấn đề....Cần gì phải kêu gọi như kiểu quyên góp, ủng hộ như thế chứ:O Có rất nhiều Pro không cần đòi hỏi hay nhác nhở việc Click ''Thanks'' mà họ vẫn được anh em Thanks rất nhiều..Tôi không thick xem những ca sĩ vừa hát vừa hô hào khán giả vỗ tay...........;)"Hữu Xạ Tự Nhiên Hương"
Nhiều khi ko có tự nguyện đâu à. Có những người chỉ quen ăn sẵn thôi. Dow về dùng ầm ầm mà ko kjck thank => ko nhớ ơn người up
Posted via Mobile Device

anhtamhcm

Bạn là kẻ ngoài cuộc không hiểu thì chớ phát biểu linh tinh. Chuyện riêng anh em tôi với nhau,
Bản thân tôi cũng không bao giờ cầu mong ai đó Click Thanks cho bài viết của mình. Chẳng là cái gì cả>> Bạn hiểu chứ

vokhanhyen

Nếu anh8 đã hiểu và đã thử nghiệm,em hy vọng anh giúp anh em,còn không thì cứ để anh em thảo luận theo cái cách Cổ Điển này cũng đc=>đây là tuyệt chiêu của siêu dịch nếu biết kết hợp 176 và 172.Em định cứ để anh em thảo luận nhưng thấy anh em ngố quá và mất nhiều thời gian cho việc chia sẻ e32dbm, thà chia sẻ cái zntxHan.txt của 172 mới gọi là đỉnh cao:))

TruBic

Well-Known Member
sao cái topic nào liên quan đến e32dmb cũng đều cãi nhau thế. Onylove80 bạn là mem mới thì nên tham gia đóng góp hoặc ko thì học hỏi kinh nghiệm chứ ko phải là cãi nhau. Trubic cũng như tất cả anh em anhtamhcm , vokhanhyen, nguyentrandung, manhtu... Chỉ chia sẻ và học hỏi chứ ko cần ai click thank cả. Vì tất cả là tự nguyện.Còn chuyện cuả anh thangnd31082 cần 100 cái thank, thì cũng ko phải là quá. Nếu thực sự bài viết đó chất lượng thì anh em tụi mình sẵn sàng cảm ơn. Nếu cứ cãi nhau hoài mod sẽ close topic lúc đó ko còn chỗ thảo luận đâu. Mà trubic nhớ onylove80 có Pm cho trubic hỏi về Vh phần mềm mà. Vậy thì topic này đang cần cho onylove đó
Posted via Mobile Device

anhtamhcm

Nếu anh8 đã hiểu và đã thử nghiệm,em hy vọng anh giúp anh em,còn không thì cứ để anh em thảo luận theo cái cách Cổ Điển này cũng đc=>đây là tuyệt chiêu của siêu dịch nếu biết kết hợp 176 và 172.Em định cứ để anh em thảo luận nhưng thấy anh em ngố quá và mất nhiều thời gian cho việc chia sẻ e32dbm, thà chia sẻ cái zntxHan.txt của 172 mới gọi là đỉnh cao:))

VKY nên làm 1 bài hướng dẫn đi. anhtam quả là chịu. Làm kiểu gì thì cài 1.72 cũng cần e32dbm mới tự động dịch được. Quá nhức đầuX-( thôi đi ngủ đây