• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về chất lượng P990i sách tay, tư vấn giúp vì đang cần mua

saoxathu

Đang cần mua một cái P990i công ty, nhưng mà hiếm quá, hàng sách tay thì nhiều, mà không hiểu sao toàn hàng sách tay Pháp. Được cái là đều rất mới, hàng công ty đa số cũ hơn. Nhưng chất lượng thì không biết thế nào, có phải up fw lại hay thay cda không. Cảm ơn!

tommynguyen1961

Đang cần mua một cái P990i công ty, nhưng mà hiếm quá, hàng sách tay thì nhiều, mà không hiểu sao toàn hàng sách tay Pháp. Được cái là đều rất mới, hàng công ty đa số cũ hơn. Nhưng chất lượng thì không biết thế nào, có phải up fw lại hay thay cda không. Cảm ơn!

Xài tốt lắm bạn ạ. Mình cũng đang xài con p990i của pháp có chữ Orange ở dưới nắp điện thoại.
Nếu là hàng của Pháp thì ban đầu nó sẽ sử dụng FW của hãng Orange. FW này khác ở chỗ là các shortcut nó ko nằm ở dưới như các FW khác mà nó lại nằm dọc sát bên trái .
Nếu bạn không muốn sử dụng HĐH đó bạn vẫn có thể chuyển CDA và up FW khác được thôi chứ không có vấn đề gì phải lo cả.
Cách thức chuyển CDA cũng như up FW bạn có thể tham khảo trong diễn đàn. chúc bạn vui.

dqt

Hi. Bạn viết sai chính tả rồi kìa. "Xách" chứ không phải "sách":).
Mình cũng đang dùng một con "xách tay" và thấy rằng chất lượng cũng ổn (dùng lâu, chọc ngoáy cũng nhiều mà chưa hỏng hóc gì).

saoxathu

Nghe nói cài một số phần mềm phải đổi cda mới dùng được, nếu phải đổi thì k thích lắm. Liệu có hàng tàu không nhỉ, cái chữ Orange là ở đâu thế.
Mod sửa lại chữ "sách", ngại quá, post xong thì nhận ra ngay nhưng k biết sửa ra sao.

nguyendoanto

Nghe nói cài một số phần mềm phải đổi cda mới dùng được, nếu phải đổi thì k thích lắm. Liệu có hàng tàu không nhỉ, cái chữ Orange là ở đâu thế.
Mod sửa lại chữ "sách", ngại quá, post xong thì nhận ra ngay nhưng k biết sửa ra sao.
Cài tiếng việt mới phải đổi CDA thôi.
Theo mình thì ko nên mua p9 ram ít quá, mà giá cả thì cũng tương đương p1

Posted via Mobile Device

tommynguyen1961

Cái chữ Orange nằm bên dưới bàn phím giống như hàng chính hãng ở đây là chữ p990i đó.Logo màu cam ghi rõ chữ Orange.
Không phải cài tiếng việt mới đổi CDA đâu mà nó kén 1 số chương trình thật đấy. Hồi trước để nguyên gốc FW của Orange (khởi đỗng lên là hiện logo của nó liền) nhưng khi hack xong thì lại có 1 số cái ko cài được dù mọi người vẫn cài bình thường. Nên quyết định chuyển FW thì ok. Cài ngon lành lắm.
Hàng tàu thì đa số bây giờ chính hãng hay xách tay có khi mở ở trong ra đều là made in china hết. nhưng China ở đây là Đại lý phân phối hoặc gia công cho Sony chứ không phải China là hàng dỏm đâu. Giống như Việt Nam mình cũng gia công giày Adidas và Nikie cho nước ngoài đó,cũng made in VietNam nhưng toàn là đồ xịn đó,giá đâu có dưới 1 triệu đâu.:D:D:D

dqt

Xài tốt lắm bạn ạ. Mình cũng đang xài con p990i của pháp có chữ Orange ở dưới nắp điện thoại.
Nếu là hàng của Pháp thì ban đầu nó sẽ sử dụng FW của hãng Orange. FW này khác ở chỗ là các shortcut nó ko nằm ở dưới như các FW khác mà nó lại nằm dọc sát bên trái .
Nếu bạn không muốn sử dụng HĐH đó bạn vẫn có thể chuyển CDA và up FW khác được thôi chứ không có vấn đề gì phải lo cả.
Cách thức chuyển CDA cũng như up FW bạn có thể tham khảo trong diễn đàn. chúc bạn vui.

- Không hẳn vậy đâu bạn à! Hàng mình cũng ghi là "Made in France" ở tem nhưng khi khởi động có thấy cam quýt gì đâu. Với lại máy mình cũng không có chữ Orange ở phía dưới bàn phím như bạn, mà là chữ P990i.
- Orange là tên của một mạng di động (giống như Viettel, hay vinaphone của mình). Ở nước ngoài khi đăng kí sử dụng dịch vụ di động của họ, họ thường có kèm theo máy. Một số máy xách tay còn có chữ T-Mobile, hay Vodafone là vậy đó (điều này chắc nhiều người biết). Vì vậy nếu nói "Nếu là hàng của Pháp thì ban đầu nó sẽ sử dụng FW của hãng Orange" là chưa chính xác, bạn ạ!!!
- Thân!

saoxathu

Vậy là xách tay kiểu gì cũng là hàng tốt đúng không, nếu ai dùng chán rồi thì để mình nhé.

vnpt1706

p9 mua hàng xách tay xài vô tư,không hên xui như NOKIA đâu .An tâm đi(mu hàng Cty giá khủng lắm)

Caohieu88

Mình nghĩ kể lúc bán ai cũng tiếc và nhớ những ngày làm từng bài hack và mod cho máy ^ ^.

Black_Metal

à, liên quan đến tem của máy có chữ "i" và ko có chữ "i", mình muốn hỏi lun là:
ở đoạn nối giữa nắp flip và bàn fím QWERTY của máy có chữ "P990i", lúc trước có người nói là: P990 là hàng cty, P990i là hàg xách tay. Vấn đề là đây, máy mình là P990i ~~~> xách tay, nhưng lúc mua về dùng thì máy chưa hề bị hack j cả, nhưng khởi động thì ko thấy logo hãng nào cả ( ý là hãng cung cấp dịch vụ như T-mobile, Vodafone,Orange....) mà chỉ lên logo của SE thôi!!!

Vậy tem P990 và P990i thực ra là như thế nào đây???

shadow141206

à, liên quan đến tem của máy có chữ "i" và ko có chữ "i", mình muốn hỏi lun là:
ở đoạn nối giữa nắp flip và bàn fím QWERTY của máy có chữ "P990i", lúc trước có người nói là: P990 là hàng cty, P990i là hàg xách tay. Vấn đề là đây, máy mình là P990i ~~~> xách tay, nhưng lúc mua về dùng thì máy chưa hề bị hack j cả, nhưng khởi động thì ko thấy logo hãng nào cả ( ý là hãng cung cấp dịch vụ như T-mobile, Vodafone,Orange....) mà chỉ lên logo của SE thôi!!!

Vậy tem P990 và P990i thực ra là như thế nào đây???

chữ i có nghĩa là international, là hàng dành cho Thế Giới, có thể dùng cho bất cứ nước nào !!! (Hàng xách tay thường là loại này, dễ nhập, dễ xài, không cần bẻ khóa). Thêm một ví dụ nữa là chữ c (P990c) là hàng đc sản xuất dành cho Tung Của (sẽ bị giới hạn bởi mạng của Tung Của). Muốn xài ở nước khác phải mở mạng (như iPhone hoặc là các dòng máy Sharp của Nhật ;;))

Chung_tuhinh

Hình như sai chính tả ;))
"Xách" tay chứ không phải "sách" tay :))
Còn chữ "i" phía sau Model máy có nghĩa nó là phiên bản quốc tế (International), còn với chữ "c" là phiên bản Trung Hoa đại lục (China) và "a" là phiên bản Bắc Mĩ (America).
M600i của mình cũng "Made in France", nhưng là bản quốc tế - không phải bản của mạng Orange !

dqt

chữ i có nghĩa là international, là hàng dành cho Thế Giới, có thể dùng cho bất cứ nước nào !!! (Hàng xách tay thường là loại này, dễ nhập, dễ xài, không cần bẻ khóa). Thêm một ví dụ nữa là chữ c (P990c) là hàng đc sản xuất dành cho Tung Của (sẽ bị giới hạn bởi mạng của Tung Của). Muốn xài ở nước khác phải mở mạng (như iPhone hoặc là các dòng máy Sharp của Nhật ;;))

Đúng rồi! P990, P990i hay P990c cũng chỉ là một thôi. Thực ra chữ "C" và "I" là chỉ để phân biệt vùng phân phối sản phẩm (tạm gọi vậy).
P990c: được phân phối ở Trung Quốc đại lục
P990i: được phân phối ở Châu Âu, khu vực Châu Á Thái Bình Dương, Trung Đông và Châu Phi.
P990 nói chung (bao gồm P990i, P990c) có các loại bàn phím sau: QWERTY, QWERTZ, AZERTY và Tiếng Nga

Có một số máy có chữ "Quick Share" ở phía dưới bàn phím thay cho chữ P990i. Tuy nhiên đến thời điểm hiện tại, mình chưa thấy loại này bao giờ, cũng như chưa thấy P990 và P990c.

Vài điều mình biết. Thân!

dqt

Hình như sai chính tả ;))
"Xách" tay chứ không phải "sách" tay :))
Còn chữ "i" phía sau Model máy có nghĩa nó là phiên bản quốc tế (International), còn với chữ "c" là phiên bản Trung Hoa đại lục (China) và "a" là phiên bản Bắc Mĩ (America).
M600i của mình cũng "Made in France", nhưng là bản quốc tế - không phải bản của mạng Orange !

À, thì ra còn có P990a nữa. Giờ mới biết!

tommynguyen1961

Nói tóm lại hàng xách tay hay xách chân gì đều xài tốt cả. Con có máy made in france của các bạn không có đóng cái dấu Orange của hãng truyền thông thì cũng dễ hiểu thôi vì đó là do thị trường sản xuất, ví dụ cái đời đó họ muốn xuất qua nước nào mà trong nước đó có hãng truyền thông Orange hay hãng nào đó muốn độc quyền hoặc nhờ sony sản xuất cho họ 1 lô hàng có ghi tên hãng trên điện thoại để họ có thể phục vụ cho chuyện kinh doanh của họ. ví dụ như hòa mạng thì được họ tặng cho điện thoại hay gì đó chẳng hạn. Nên cái vấn đề có hay ko có cái logo Orange không quan trọng.
Sau đây mình đưa tấm hình này cho các bạn xem để có thể mở rộng thêm kiến thức nhé.
Đây là dt mình đang xài.:)

dqt

Điện thoại của bác Tommy còn "cứng" quá nhỉ... Thôi, bác dùng chi 2 em UIQ, để lại cho bạn saoxathu 1 em đi... :p

Son_Nguyen

Hàng xách tay về mình chỉ sợ ở ngoài nó bung máy ra rồi thôi chứ ko thì xài ok lắm, ko vấn đề gì.. Như mình đang xài con w950i hàng xách tay của Singapore dùng ngon lành, đã nghịch & mod rất nhiều thứ.. Hehe:D