• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về Wifi của O2 XDAIIi

lionphong

Pác ơi, con O2xdaIIi của em nhận được tín hiệu Wifi nhưng ko Conect được, thế mói đau em chứ. Bác biết giúp em với. Thanks

congco3

Về chủ đề này, bạn phải nói rõ là connect với cái gì? tuy nhiên tớ có một bài về wifi khá thú vị giúp bạn tham khảo:
Tạo mạng Wi-Fi ngang hàng với Pocket PC

Bạn đang có một máy Laptop công nghệ Centrino (có tích hợp Wi-Fi) hoặc máy tính có card mạng Wi-Fi và một Pocket PC có tích hợp Wi-Fi! Một điều hiển nhiên là Pocket PC của bạn bị giới hạn về dung lượng bộ nhớ với thẻ nhớ cao lắm cho đến bây giờ là 2Gb. Bạn muốn chia sẻ tài nguyên này của máy tính để buổi tối có thể nằm khểnh trên giường trong phòng ngủ mà xem phim hoặc nghe nhạc trên Pocket PC trong khi máy tính chứa kho dữ liệu của bạn thì đặt ở một phòng khác?. Giải pháp là bạn có thể thiết lập một mạng ngang hàng với Laptop hoặc máy tính để bàn để chia sẻ dữ liệu mà không cần phải tốn chi phí cho việc trang bị một Access Point như các mạng không dây khác. Trước hết chúng ta nên tìm hiểu một số khái niệm cần thiết khi thiết lập mạng ngang hàng này:
Mạng ngang hàng (Ad-hoc hoặc Peer-to-Peer network):
Mạng Ad-hoc là một mạng được cấu thành chỉ bởi các thiết bị hoặc máy tính mà không có một thiết bị hay máy tính nào làm chức năng tổ chức và điều tiết lưu thông mạng. Mỗi máy đều có vai trò như là một Server (máy chủ) đối với máy này nhưng lại là Client (máy khách) đối với máy khác. Mạng Ad-hoc còn được gọi là mạng Peer-to-Peer (mạng ngang hàng.

Địa chỉ IP riêng (Private IP Address:
Có 3 nhóm địa chỉ IP được chỉ định đặc biệt dùng cho những mạng riêng, những nhóm này bao gồm các khối địa chỉ sau: 10.0.0.0 đến 10.255.255.255, 172.16.0.0 đến 172.31.255.255 và 192.168.0.0 đến 192.168.255.255. Khối cuối cùng thường được các Routers (bộ định tuyến) và Access point sử dụng một cách mặc định để gán địa chỉ IP cho các thiết bị trong mạng.

Gateway (Cổng vào):
Là một thiết bị làm nhiệm vụ kết nối hai mạng không cùng họ với nhau. Thông thường, thuật ngữ này dùng để chỉ thiết bị kết nối mạng cục bộ với mạng Internet.

Streaming:
Là khả năng sử dụng những file nằm trên một thư mục được chia sẻ ở máy khác mà không cần phải mang nó về máy cục bộ của người dùng. Như vậy tài nguyên đĩa cứng của máy cục bộ sẽ không bị chiếm dụng nhưng băng thông của mạng lại bị sử dụng cao độ và kết nối với mạng phải luôn được đảm bảo.

Vì bạn chỉ có máy tính và Pocket PC mà không có Access Point hoặc Router, bạn phải thiết lập một mạng ngang hàng (Ad-hoc), sử dụng Private IP Address và thiết lập địa chỉ mạng một cách thủ công mà không dùng DHCP (Dynamic Host Configuration Protocol). Dưới đây là cách thức cài đặt, thử nghiệm trên Laptop Compaq Presario x1010 Centrino với Card WiFi Intel PRO Wireless LAN và T-Mobile MDA3/O2 Xda IIs. Đối với các máy khác bạn cũng làm theo cách tương tự
- Đầu tiên bạn phải tạo một mạng không dây trên máy tính của mình. Vào mục Settings -> Network connections, Nhấn chuột phải vào kết nối “Wireless network connection” rồi chọn Properties trên pop-up menu thả xuống. Ở Tab “General” chọn “Internet Protocol (TCP/IP)” rồi nhấn “Properties”. Tại đây bạn chọn “Use the following IP address”, bạn sử dụng một trong các địa chỉ IP thuộc dãy Private IP address nói trên. Thí dụ 192.168.0.10 với Subnet mask là 255.255.255.0. Click OK để trở về trang thuộc tính của mạng Wireless.

-Chuyển sang Tab “Wireless Networks” rồi nhấn “Add”, ở mục “Network Name (SSID)” bạn đặt tên bất kỳ cho mạng , chú ý đánh vào hộp kiểm “This is a computer-to-computer (Ad hoc) network; wireless access points are not used”. Bạn có thể bỏ qua các thiết lập chứng thực khác nếu thấy không cần thiết. Lúc này một mạng ngang hàng đã được thiết lập, nhưng vẫn chưa có tín hiệu kết nối vì chưa có thiết bị nào tham gia vào mạng này.

Bạn kích hoạt Wi-Fi của Pocket PC lên, quá trình dò sóng bắt đầu và máy sẽ nhận ra mạng mà bạn mới thiết lập. Chọn “Work” và nhấn “Connect”. Bạn phải gán địa chỉ IP cho card mạng của Pocket PC để nó nằm trong cùng mạng với máy tính. Bạn vào “Settings” , ở Tab “Connections” chọn Network Cards. Bạn đặt địa chỉ IP bất kỳ có cùng Subnet mask với máy tính thí dụ ở đây là 192.168.0.20, ở mục “Default Gateway” bạn nhập địa chỉ IP của máy tính.

Vậy là bạn đã tạo xong một mạng ngang hàng giữa Pocket PC với máy tính. Bạn có thể dùng trình duyệt File Explorer để mở các thư mục được chia sẻ trên máy tính bằng menu “Open” sau đó đánh vào tên của máy tính. Các thư mục chia sẽ của máy tính sẽ hiện lên trên Pocket PC và bạn có thể duyệt chúng, thực thi các tác vụ Copy, Paste, Delete...như đối với các thư mục khác trên Pocket PC.

Thật không may, chương trình quản lý File Explorer sẵn có trong hệ điều hành của Microsoft không cho phép bạn streaming (xem trực tiếp) các file âm thanh hay video và bạn chỉ có thể xem chúng sau khi copy về Pocket PC của mình. Tuy nhiên Resco Explorer đã giải quyết được vấn đề này. Bạn có thể sử dụng hầu hết các chức năng của một File Manager do nó cung cấp, kể cả Audio và Video streaming. Trong Resco Explorer bạn kết nối với máy tính bằng Menu “Map Driver”, Các thư mục được chia sẽ trên máy tính sẽ được liệt kê ra, bạn có thể duyệt chúng và thực thi các tác vụ giống như đối với các thư mục cục bộ. Nghe nhạc trực tuyến hầu như không có vấn đề gì, tuy nhiên khi xem phim, hình ảnh có thể sẽ hơi bị giật nếu độ nén của phim không cao.