• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC ARTEMIS & LOVE

qutuhu

huhu...em xài P3300,chưa unlock CID,thấy wm2006 đẹp quá mà ko dám cài,sợ thành cục gạch là tiêu với ông già :((

Em cũng có con HTC P3300 như bác (chưa unlock CID) nhưng em vẫn cứ liều. Hai lần trước em up đều ngon lành cả, đến lần thứ 3 vừa rồi up thì bị ngoẻo. Các bác cao thủ PDAViet hướng dẫn khắc phục nhưng em vẫn không tự cứu được, thế là mang ra Nhật Cường (41A - Lý Quốc Sư - Hoàn Kiếm - Hà Nội) nhờ các bác xử lý, chỉ hơn tiếng đồng hồ là lại ngon lành như mới. Bác cứ up mái thoải đi, không sao đâu.
Còn vụ mua key để unlock CID thì em cũng rất muốn mua nhưng mình ở HN nên không biết mua bằng cách nào cả, đành cứ sống chung với liều vậy đã. Có bác nào mua được thì giúp em với. Thanks.

PhamQuang

Manager
Em cũng có con HTC P3300 như bác (chưa unlock CID) nhưng em vẫn cứ liều. Hai lần trước em up đều ngon lành cả, đến lần thứ 3 vừa rồi up thì bị ngoẻo. Các bác cao thủ PDAViet hướng dẫn khắc phục nhưng em vẫn không tự cứu được, thế là mang ra Nhật Cường (41A - Lý Quốc Sư - Hoàn Kiếm - Hà Nội) nhờ các bác xử lý, chỉ hơn tiếng đồng hồ là lại ngon lành như mới. Bác cứ up mái thoải đi, không sao đâu.
Còn vụ mua key để unlock CID thì em cũng rất muốn mua nhưng mình ở HN nên không biết mua bằng cách nào cả, đành cứ sống chung với liều vậy đã. Có bác nào mua được thì giúp em với. Thanks.

@b_x_vinh: Link không sai, mà Host hết BW đấy bạn ạ.

@qutuhu: Không có gì đáng ngạc nhiên cả. Bạn dùng HTC P3300 phải không? Bạn đã tốn tiền vô ích cho Nhat Cuong gì đó.
Nếu Up ROM gặp trục trặc bạn có thể sử dụng phiên bản ROM nguyên gốc của nó Up lại là xong thôi. Với mình không tới tiếng đâu, chỉ 15-20 phút mà thôi. :D
Kinh nghiệm này đã nói mãi rồi kia mà. Nếu máy chưa UnlockCID, trước khi nghịch nên có bản ROM nguyên bản (SHIP) cho máy rồi hãy nghịch. Nếu gặp trục trặc là quay về được ngay.

qutuhu

@qutuhu: Không có gì đáng ngạc nhiên cả. Bạn dùng HTC P3300 phải không? Bạn đã tốn tiền vô ích cho Nhat Cuong gì đó.
Nếu Up ROM gặp trục trặc bạn có thể sử dụng phiên bản ROM nguyên gốc của nó Up lại là xong thôi. Với mình không tới tiếng đâu, chỉ 15-20 phút mà thôi. :D
Kinh nghiệm này đã nói mãi rồi kia mà. Nếu máy chưa UnlockCID, trước khi nghịch nên có bản ROM nguyên bản (SHIP) cho máy rồi hãy nghịch. Nếu gặp trục trặc là quay về được ngay.

Bác PhamQuang à, em biết vấn đề trên đã được bàn nhiều rồi nhưng mà trường hợp của em nó oái ăm quá, không thể nào vào được Win để mà connect PPC với PC để up lại (không biết chú thợ kia chú ý vào bằng kiểu gì). Hơn nữa em không có ROM nguyên bản (down mãi không được) nên không còn cách nào khác em đành phải tìm đến thợ một lần vậy (bác có thể cho em xin bản ROM zin của P3300 với, nhưng bác đừng up lên rapidshare nhé).

Bây giờ thì ổn rồi, em vừa tự up thành công bản ROM ARTE_WWE_WM6_3.4.207.4_PV của bác chiều nay rồi. Đang chạy thử nhưng phải nói bản ROM mới này chạy mượt thật và đẹp quá các bác ạ, nhìn độ phân giải màn hình có mịn và sâu hơn, âm thanh nghe cũng hay hơn.

À bác cho em hỏi, tại sao khi em cài .NETCompactFramework2.0 thì máy cứ báo lỗi là phải remove bản trước đó đi đã là sao vậy? hay khi Cook ROM bác đã cho thằng đó vào sẵn rồi?
Thanks.

PhamQuang

Manager
Bác PhamQuang à, em biết vấn đề trên đã được bàn nhiều rồi nhưng mà trường hợp của em nó oái ăm quá, không thể nào vào được Win để mà connect PPC với PC để up lại (không biết chú thợ kia chú ý vào bằng kiểu gì). Hơn nữa em không có ROM nguyên bản (down mãi không được) nên không còn cách nào khác em đành phải tìm đến thợ một lần vậy (bác có thể cho em xin bản ROM zin của P3300 với, nhưng bác đừng up lên rapidshare nhé).

Bây giờ thì ổn rồi, em vừa tự up thành công bản ROM ARTE_WWE_WM6_3.4.207.4_PV của bác chiều nay rồi. Đang chạy thử nhưng phải nói bản ROM mới này chạy mượt thật và đẹp quá các bác ạ, nhìn độ phân giải màn hình có mịn và sâu hơn, âm thanh nghe cũng hay hơn.

À bác cho em hỏi, tại sao khi em cài .NETCompactFramework2.0 thì máy cứ báo lỗi là phải remove bản trước đó đi đã là sao vậy? hay khi Cook ROM bác đã cho thằng đó vào sẵn rồi?
Thanks.

Thêm vài điều để bạn có kinh nghiệm cho lần sau:

- Khi máy bị lỗi do Up ROM, hãy vào Bootloader bằng cách giữ 2 núm 2 bên (2 dấu gạch ngang đó, điều này đã có hướng dẫn) rồi chọc Reset (vẫn giữ 2 núm trên). Máy sẽ xuất hiện màn hình 3 màu, đó là Bootloader.
- Tải ROM Ship cho HTC P3300, bản tốt nhất là:

ART_HTCWWE_11240501_026790_WWE_SHIP

- Kết nối máy và Up ROM Ship trên là OK.

- Trong ROM mình Cook đã có tích hợp sẵn NETCF 2.0 rồi đó bạn ạ, và nói chúng các ROM WM6.0 đều có NETCF cả, bạn cài nó báo vậy là đúng thôi.

qutuhu

- Khi máy bị lỗi do Up ROM, hãy vào Bootloader bằng cách giữ 2 núm 2 bên (2 dấu gạch ngang đó, điều này đã có hướng dẫn) rồi chọc Reset (vẫn giữ 2 núm trên). Máy sẽ xuất hiện màn hình 3 màu, đó là Bootloader.

- Trong ROM mình Cook đã có tích hợp sẵn NETCF 2.0 rồi đó bạn ạ, và nói chúng các ROM WM6.0 đều có NETCF cả, bạn cài nó báo vậy là đúng thôi.

Cám ơn bác Quang, nhưng bác vẫn chưa cho em cái link để em tải bản ROM ART_HTCWWE_11240501_026790_WWE_SHIP về cất dự phòng khi bất trắc à?

duy_ctytvxdkg

hic hic cứu em với!

Sau khi đọc những dòng này của bác Quang. Em liền tải Rom gốc và đánh liều up ROM 2006( mà chưa unlock CID) bây giờ máy chỉ vào đến màn hình
Mã:
IPL 1.12.0001
SPL 1.12.0000
GSM 02.67.90
OS 3.4.0.0
rùi treo cứng ngắc. Vào Bootloader kết nối máy rùi up lại Rom Ship chỉ chạy được 2% là tèo. Các bác khuyên em làm sao đây?
Em xài HTC P3300.
:(( :(( :(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

ah quên lỗi báo như thế này nè:
 ERROR [244] : INVALID MODEL ID

Chỉnh sửa cuối:

Funtiger

Đúng rồi đó Bạn, ko phải up rom gốc vô là đc. Đã bị lock rồi thì ko up rom gốc lại đc đâu. Nhất là những Bạn đã Up 1 lần rồi thì nên cẩn thận. Giờ tìm cách cứu đi, đừng kiếm rom gốc, ko đc đâu.

duy_ctytvxdkg

Mời các bác tư vấn!

Bác nào biết chỗ sửa ở TP.HCM chỉ giúp cho em với! Em hi sinh đi đầu tiên mà.

concangua

Bác Phạm Quang ơi !

Cho Em hỏi: Sau khi up rom máy em thông báo lỗi, em rút cáp ra và khởi động lại máy nhưng không được? kết nối với máy tính củng không được? xạc pin cũng không được? đưa về Bootloader cũng không được/

Bác giúp em với. Em đang dùng T-mobile MDA Pro

Thành viên mới chưa biết nhiều mong được giúp đỡ

Funtiger

Bác Phạm Quang ơi !

Cho Em hỏi: Sau khi up rom máy em thông báo lỗi, em rút cáp ra và khởi động lại máy nhưng không được? kết nối với máy tính củng không được? xạc pin cũng không được? đưa về Bootloader cũng không được/

Bác giúp em với. Em đang dùng T-mobile MDA Pro

Thành viên mới chưa biết nhiều mong được giúp đỡ

Bạn qua đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=4031
Bỏ Pin ra khoản 4h, rồi vô boot loader lại, up lại rom zin.

qutuhu

Xin hỏi anh PhamQuang và các bác:

Em vừa up lên bản ROM ARTE_WWE_WM6_3.4.207.4_PV con HTC P3300 ngày hôm qua. Các chương trình nói chung chạy rất mượt, nhanh và rất đẹp. Tuy nhiên, hôm nay em mới phát hiện một lỗi đó là không tạo new contact được. Mỗi lần thêm số mới đều bị báo lỗi "An unexpected error has occurred in this program". Em đã SR, HR lại rồi nhưng vẫn không được.

Không biết có bác nào bị giống như em không? Các bác có cách nào giúp em với.
Thanks.

PhamQuang

Manager
Xin hỏi anh PhamQuang và các bác:

Em vừa up lên bản ROM ARTE_WWE_WM6_3.4.207.4_PV con HTC P3300 ngày hôm qua. Các chương trình nói chung chạy rất mượt, nhanh và rất đẹp. Tuy nhiên, hôm nay em mới phát hiện một lỗi đó là không tạo new contact được. Mỗi lần thêm số mới đều bị báo lỗi "An unexpected error has occurred in this program". Em đã SR, HR lại rồi nhưng vẫn không được.

Không biết có bác nào bị giống như em không? Các bác có cách nào giúp em với.
Thanks.

Lỗi này không thể có.
Mình vừa test lại, tạo, xoá chuyển Contacts bình thường.

O

O2_Orbit

Guest
Mình cũng vừa kiểm tra contacts thấy bình thường, không có lỗi như quytuhu nói, tốt nhất bạn nên Up lại xem thế nào nha. Hy vọng sau khi up lai sẽ không còn lỗi này. Chúc vui!

qutuhu

Đã tìm được bệnh không tạo được New Contact - P3300

Lỗi này không thể có.
Mình vừa test lại, tạo, xoá chuyển Contacts bình thường.

Bác PhamQuang và bác O2_Orbit à,

Em đã tìm ra lỗi không tạo được new contact của HTC P3300 rồi. Không phải lỗi do ROM các bác ạ. Em xin lỗi nhé.

Thủ phạm là tại file PIM.vol của em bị lỗi từ lúc nào em không biết. Sau mỗi lần HR em đã không thử tạo new contact ngay mà em lại copy file PIM cũ đó vào máy rồi mới thử nên nó báo lỗi là thế.

Bây giờ em dùng một file PIM backup khác thì ổn ngay.

Cám ơn các bác.

duy_ctytvxdkg

kinh nghiệm thương đau!

An tâm rằng đã có Rom gốc tiếng Anh trong tay có lỡ úp hư thì quay lại mình đã uprom WM06 và con HTC P3300 giờ đây thành cục gạch.
Tình cờ đọc được một bài hướng dẫn của bác ducva bên handheldvn như sau:

Thật may mắn là đầu tuần trước ducva có nhận được thư của 1 nạn nhân (người italia) than phiền về vụ bricked phone và có lẽ ducva trả lời email nhiệt tình quá nên chàng trai này đã chỉ cho ducva link download của France ROM. Và ... và ... mọi thứ đã chạy trở lại... HTC P3300 đã SỐNG DẬY. He he he việc đầu tiên là mua unlock code của imei-check và việc thứ 2 là UP thử nghiệm phiên bản Crossbow mới cho Artemis (tham khảo tại đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=308164).

Bởi vậy nếu ai đã nhỡ tay đập chết HTC Artemis thì cũng đừng mất hy vọng vội, hãy cố tìm ra nguyên bản ROM của chiếc máy của mình (có thể hỏi cửa hàng bán) và nếu ko thể hãy thử tất cả các bản ROM mà bạn có trong tay. Ducva sẽ post 1 số link cho các bản ROM nguyên bản của HTC P3300 (and the like) các ngôn ngữ, hiện tại đã có Tiếng Anh, Tiếng Đức, Tiếng Pháp, Hà Lan và sắp tới có thể là tiếng Ý ... hãy kiên nhẫn và bạn sẽ thành công.

HTC P3300 French ROM
http://rapidshare.com/files/19995855/ART_HTCFRA_11240601_026790_FRA_SHIP.exe

HTC P3300 English ROM
http://rapidshare.com/files/19322112/HTC_1.12.405.01_026790_WWE_SHIP.rar

Tiếc rằng bản Rom tiếng Pháp cũng ko phải là bản gốc của máy mình, bạn nào có bản Rom gốc tiếng Đức, Ý, Hà Lan gì đó cho mình xin. Biết đâu...
Vạn tạ!!!

PhamQuang

Manager
Các ROM này có gì mới đâu mà Ducva với Ducviu vào đây hả bạn?
Bạn không đọc các bài trước mình viết à và không đọc các bài trên WiKi hay sao?
Toàn các kiến thức đã được hướng dẫn từ lâu trên WiKi cả thôi mà (xem link dưới cuối bài nhé, bạn dịch lại hả? :D)

Tham khảo tại đây:

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Artemis_Versions

Để biết chính xác máy của bạn thuộc Version nào.

Và tại đây là Link một số ROM:

http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Artemis_Upgrades

Bài dưới đây trên WiKi cũng đã hướng dẫn từ lâu:

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=308242

O

O2_Orbit

Guest
Anh Quang và mọi người cho em hỏi một chút về SMS. Khi em gửi tin nhắn đi thì coi lại trong thư mục Sent Items không thấy tin nhắn được lưu lại , mặc dù em coi trong Options, đã click vô mục "Keep copies of sent items in Sent folder". Trong khi ở bản Rom gốc vẫn lưu được mà. Em đang sử dụng Orbit và dùng bản Rom mới nhất của anh Quang. Thanks!