• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC ARTEMIS & LOVE

P

PPB

Guest
Bên xda-developers dân tình đang tìm kiếm Tom nhao nhao hết cả lên vì mong mỏi thông tin về bản Black & Blue v3 mà không thấy Tom trả lời. Không biết tiến triển xào nấu của Tom đến đâu rồi nhỉ?

Về phần mình tôi nhất trí với đề nghị của cậu SiperX là Tom cho ra bản LIGHT rồi có thêm danh mục các cabs ưa thích của các phần mềm bổ trợ. Như thế sẽ đỡ tốn bộ nhớ trong hơn rất nhiều so với việc gộp chung hết vào ROM như bản v2 hiện nay.

PPB

cutia

unlock cid & uprom cho o2 orbit

Kính gởi các Mod,

Mình đã chạy tool star_uspl cho máy o2 orbit, nhưng trước khi chạy star_uspl và sau khi chạy, máy khởi động lại trên màn hình Bootload số SPL ở màn hình đều là : SPL 1.25.0000, mình nhát tay quá vì Man Phạm Quang nói SPL phải là 1.11.0000 thì mới đúng - Như vậy con o2 orbit của mình đã unlock cid hay đã chạy super cid chưa ? mong các Mod cho chỉ giáo trước khi mình tiến hành uprom, UP mà nó die chắc có nước mình die luôn quá ! :):-/

P

PPB

Guest
Kính gởi các Mod,

Mình đã chạy tool star_uspl cho máy o2 orbit, nhưng trước khi chạy star_uspl và sau khi chạy, máy khởi động lại trên màn hình Bootload số SPL ở màn hình đều là : SPL 1.25.0000, mình nhát tay quá vì Man Phạm Quang nói SPL phải là 1.11.0000 thì mới đúng - Như vậy con o2 orbit của mình đã unlock cid hay đã chạy super cid chưa ? mong các Mod cho chỉ giáo trước khi mình tiến hành uprom, UP mà nó die chắc có nước mình die luôn quá ! :):-/

Máy của tôi là O2 Orbit UK, cid-locked. Tôi đã dùng tool USPL để up thành công bản ROM Black & Blue v2.0 của Tom_codon. Tôi tin là máy của bạn cũng sẽ không gặp trở ngại gì trong việc này.

Cách tốt nhất để up thành công và nhanh chóng là bạn giải nén các file của USPL và của ROM vào chung một thư mục, cho phép ghi đè mấy file chung. Khi chạy USPL xong chương trình sẽ tự động chuyển sang up ROM.

Để cho yên tâm tránh các xung đột phần mềm không đáng có, tôi đã Hard Reset lại máy rồi mới up. Để cẩn thận hơn bạn có thể tắt cả các chương trình firewall và antivirus trên máy PC. Tất nhiên là lúc đó PC nên ở chế độ offline.

PPB

Last edited by a moderator:

minhcatbui

khi unlock cid xong thì bắt buộc thông số cua spl la 1.11000 mới đúng nếu bạn không đúng thông số đó thì mình khuyen bạn nên unclock lại, vì mình mới chạy 10 cây HTC P3350 cho bạn mình đem từ HK về, mình unclock CID xong thì SPL cua nó là 1.11000, va mình chạy rom của bạn Tom vào mọi việc đều ok hết, mình chạy từ ngôn ngữ tiếng hoa sang luôn bảng 2006 của Tom, chuc ban thành công

tothanh

Kính gởi các Mod,

pác cứ chạy đi chạy lại vài lần thì tự khắc xong thui , vài lần mới ok :D

diepthao

chạy tool uspl và up rom artemis step by step

Kính gởi các Mod,

bạn hãy theo qui trình sau đây mà làm lại nhé

1. Tải file Artemis_USPL.zip
2. Giải nén vào thư mục c:\USPL
3. download file ARTEMIS_Black_Blue_v2.zip
4giải nén vào thư mục c:\ROM
5. soft reset pin phải còn hơn 50%
6. Đợi máy khởi động lại xong
7. bật chế độ flight mode (có thể không cần thiết lắm )
8. Kết nối Artemis với PC bằng USB cable
9. Đợi biểu tượng ActiveSync chuyển gang green
10. chạy c:\USPL\start_uspl.exe
11. Màn hình DOS xuất hiện với text "Initializing: 0.. 70 …." Khoảng vài phút
12. màn hình DOS biến mất ,cửa sổ PDA Phone ROM update utility hiện ra
13. lúc này Artemis trở nên xám (orange/green LED turns off as well)
14. chọn " I understand..." rồi click Next
15. Chọn " I completed..." rồi click Next
16. Hộp thoại "Verifying information on your PDA..." hiện ra
17. tiếp theo click Update button
18. tiếp theo "Upgrade to ... image version 9.99" - click Next
19. tiếp theo "You are now ready to update..." - click Next, một cửa sổ với thanh tiến trình màu xanh hiện ra với text "Updating ROM image..", đợi tiến trình chạy tới 100%
20. tiếp theo "Congratulations! ..." - click Finish
21. Phone của bạn khởi động với hệ thống cũ nhưng CID đã unlock
22.icon Active Sync trở lại màu green
23. Không chạm vào phone hay cap usb hãy chạy C:\ROM\ROMUpdateUtility.exe
24. cửa sổ PDA Phone ROM Update utility xuất hiện chọn " I understand..."rồi click Next
25. check box tiếp theo " I completed..." rồi click Next
26. a box saying "Verifying information on your PDA..." pops up
27. Tiếp theo click Update button (says "Current information...")
28. Tiếp theo "Upgrade to ... image version BnB2.0" - click Next
29. Tiếp theo "You are now ready to update..." - click t
30. Một cửa sổ với thanh tiến trình màu xanh blue xuất hiện với text "Updating ROM image..", đừng chạm vào máy
31.màn hình tiếp theo s "Congratulations! ..." - click Finish
32.phone artemis của bạn khởi động lại chờ đến khi cân chỉnh màn hình xong thì tháo cáp và hoàn tất uprom
Chú ý
Lần sau up rom bạn vẫn phải chạy lại tool uspl nghĩa là lập lại y như qui trình này

(dịch từ xda forum)

cutia

Cám ơn các thành viên Diepthao,PPB,Minhcatbui,tothanh - Mình đã up Rom WM6 thành công cho 02 orbit, tuy nhiên đúng là phải áp dụng cả 4 ý kiến trên mới xong, nghĩa là phải chạy theo 'quy trình' của Diepthao, nhưng phải làm đến lần thứ 3 thì IPL mới đổi 1.11.0000 và Up thành công. Các bạn nào có Up Rom thì nhớ phải đọc kỹ các hướng dẫn trên đây.

minhcatbui

CID chỉ cần unclock một lần thôi nếu đã unclock rồi mà unclock nữa nó sẽ báo lỗi,unclock một lần là có thể chạy mọi rom rồi, mình cũng đã thử unclock máy đã được unclock CID rồi nên mới biết nó như vậy đó

b_x_vinh

CID chỉ cần unclock một lần thôi nếu đã unclock rồi mà unclock nữa nó sẽ báo lỗi,unclock một lần là có thể chạy mọi rom rồi, mình cũng đã thử unclock máy đã được unclock CID rồi nên mới biết nó như vậy đó

Hì, theo mình thì các bạn mỗi lần UPROM mới nên chạy unlock CID trước, tránh được điều đáng tiếc xảy ra:(:(:( ? tất nhiên là máy của "minhcatbui" đã unlookCID rồi thì không nói,còn máy chưa unlookCID mà dùng tool trên để unlook thì chạy mấy lần cũng được mà.:)):)):))

diepthao

Không phải vậy đâu? nếu CID đã Unclock thì chỉ cần làm 1 lần mà thôi, nhưng nếu dùng tool uspl thì thật ra chỉ được unlock tạm thời mà thôi . trong file hướng dẩn sử dụng tool chính tác giả đã viết "after flashing with a new rom your device is set back to "factory setting" USPL will be overwritten after flashing a new rom ,if you need to flash device with another rom second time, you will need to start uspl tool again before flashing"

vì vậy nếu không chạy tool này coi chừng con artemis của bạn tử điện thoại cầm tay trở thành điện thoại cầm chơi đó

minhcatbui

nhưng khi chạy xong bảng rom 2006 của Tom, thi SPL của nó vẫn là 1.11000, sao đó mình chạy lại bảng 2005 để thử thi mọi việc đều ok hết, cái vụ này khó hiểu ah nha, mong các cao thủ giai thích dùm nha,mình unlock có một lần mà chạy rom 3 lần đều trên một máy, mong sự chỉ giáo

lamlcd

Member
con của em là SPL 1.13.0001 dòng này không co wifi, không biết có dùng tool unlock cid trên được không nếu được thì có up rom của anh Tom được không ạ?

Tom_codon

Super V.I.P
con của em là SPL 1.13.0001 dòng này không co wifi, không biết có dùng tool unlock cid trên được không nếu được thì có up rom của anh Tom được không ạ?

dòng này là dùng dòng nào ????

Chỉnh sửa cuối:

lamlcd

Member
dòng này là artemis 110 chứ dòng nào nữa, dòng này em thấy không có wifi nên mới hỏi để up đó

minhcatbui

máy bạn mua ở đâu sao nghe có vẻ la quá, thông thường thì dòng này đều có wifi mà máy bạn không có nên mình cũng thấy hơi lạ

lamlcd

Member
nó là t-mobile mda compag III đó mình mua bên đức có SPL 1.13.0000 giống như bác PQ đã nói đó hình dáng y chang HTC 3300 đó

Tom_codon

Super V.I.P
sao vậy Tom mình up được không?

up đc bạn ạ.Cứ dòng Artemis là up đc.Và HTC love cũng là người anh em cùng họ.Up được ..!
Lần sau Post bài gộp vào ko chia nhiều ý vậy bạn nha. ;););)
Chúc bạn có 1 bản Rom ưng ý..!
Thân

nguyentrong

Mình ko có máy để thử, các Bạn nào có máy bị treo thì thử cách này xem. Hy vọng cách này sẽ giúp đc các Bạn, công cụ ở đây là MTTY.
Dùng Mtty gõ:
Cmd>password BsaD5SeoA ( pass của dòng này)

Cmd>ResetDevice ( thoát khỏi boot loader)

==> Cách này là các Bạn thử dùng Mtty xóa sạch vùng Rom(OS) của máy trước bằng lệnh erase, ở đây ta chủ yếu sử dụng 2 lệnh: wdata, erase
+ wdata: là ghi lại data vào vùng nhớ của máy
+ erase: là xóa địa chỉ của vùng nhớ
Các bạn cứ xem 1 bản rom là 1 bản toàn là số nhị phân thì dễ hiểu hơn, trong bản số đó thì chia ra làm nhiều phân vùng ( thường là 7), thì OS cũng là 1 phân vùng trong đó , công việc của chúng ta là tìm ra địa chỉ của OS, ta sẽ dùng lệnh erase xóa sạch vùng này đi, cú pháp là:
+ erase [Len]
Sau đó, ta lấy 1 bản Rom zin (wwe), và bung file .nbh này ra, lấy os thôi.
Dung câu lệnh: wdata [Len [StartAddr]] để ghi lại OS.

Nguyên tắc tính địa chỉ của Rom là:
Start address of ROM(default(hex)=A0000000).
Len: default(hex) = ROM total size - ((dwStartAddress & 0x0FFFFFFF) - (ROM_BASE & 0x0FFFFFFF))

Write to RAM: 4 bytes(CRC checksum limitation).
1 byte(in user mode).
Write to ROM: 4 bytes(CRC checksum limitation).
2(16-bit)/4(32-bit) bytes(in user mode).
Write to ROM(16-bit data bus): 32 bytes(writebuffer mode).
Write to ROM(32-bit data bus): 64 bytes(writebuffer mode).

Các bạn thử xem, nhớ vào boot loader và connection settings -> uncheck "allow USB connections"

Hãy thử xem
FunTiger ơi ! Bạn có thể hướng dẫn thêm cho tớ về cách tìm vùng Rom không ?Nó khó hiểu quá Funtiger a! Làm ơn nhé !
0905788300
yahoo:nguyentrong822003