• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn edit theme có sẵn với MBM Tool

tsthanhhai

Mình thấy nhiều bạn muốn sửa những theme down được về với những tấm hình của mình rất nhiều mà ko bít phải làm sao! Nếu dùng Carbide.ui S60 Theme Edition 3.1 thì rất lâu và khó. Mình sẽ hướng dẫn các bạn edit theme với công cụ MBM Tool, chương trình rất nhẹ, ko cần cài đặt, chỉ giải nén ra là sài.

Download MBMTool

Sau khi giải nén MBMTool bạn chạy file Mbmtool.exe để mở chương trình lên.

Tiếp theo bạn cần 1 theme làm nền để edit, setup theme đó ra. Nếu setup vào thẻ nhớ thì vào thư mục E:\private\10207114\import tìm themes cần edit rồi copy file có đuôi là mbm ra PC.

Mở MBMTool.exe rồi mở file mbm đó lên, nó sẽ extract tất cả những gì theme đó ra.

Bạn để ý trong cột bên trái sẽ liệt kê tất cả những thành phần của theme, hình nền ở màn hình chính là hình có độ phân giải 240x320. Còn các file khác là icon và biểu tượng. Nếu chỉ muốn thay đổi hình nền thì bạn chỉ cần quan tâm 2 tấm hình có kích thướt 240x320. Đó là ở menu chính và menu phụ. Các hình và icon này nằm trong thư mục X:\MBMTool\temp. Bạn vào đây để lấy hình mình cần edit ra sau đó dùng các chương trình như Photoshop để chỉnh sửa tùy thích (Chú ý: trong khi edit hình bằng photoshop các bạn vẫn để nguyên chương trình mbmtool nhé). Sau khi chỉnh sửa xong thì save đè lên file cũ với định dạng ảnh là bmp, các thông số khác để nguyên ko được chỉnh sửa, nếu ko khi save lại file mbm sẽ bị lỗi.

Sau khi save xong file ảnh. Bạn chuyển qua lại chương trình MBMTool di chuyển sang tấm hình đã edit sẽ thấy nó thay đổi. Save lại thành file mbm. Sau đó chép vào nơi đã copy nó ở E:\private\10207114\import (chép đè). Sau đó mở phone lên rồi thưởng thức thành quả của mình. =D>=D>=D>

Kojiro

Super V.I.P
Chân thành cảm ơn bài viết của bạn, rất đơn giản cho mọi người hiểu và làm theo.

Dạo gần đây, thấy bạn đóng góp rất nhiều bài giá trị cho PV. Hy vọng sẽ còn gặp nhiều bài hay hơn nữa từ bạn.

tsthanhhai

Chân thành cảm ơn bài viết của bạn, rất đơn giản cho mọi người hiểu và làm theo.

Dạo gần đây, thấy bạn đóng góp rất nhiều bài giá trị cho PV. Hy vọng sẽ còn gặp nhiều bài hay hơn nữa từ bạn.

Cảm ơn mod đã khen tặng ;;);;);;) Mình bán cửa hàng nên lúc nào có time mình sẽ cố gắng tham gia PV cùng các bạn. Hy vọng những bài viết của mình có thể giúp đỡ các bạn chưa biết.

Em_be_hu

hi hi, thank bro nhiều lắm. Có mẹo này e khỏi phải lo edit, chỉnh sửa them làm ji.
Tình hình là e tìm mãi nhưng ko thấy file mbm mà chỉ thấy file mif thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tonytrung235

cho em hỏi là nếu chép theme vào máy thì nó nằm ở đâu thế ^^ ..

em thử xóa đi rồi cài lại vào thẻ nhớ .. nhưng em vào cái đường dẫn như a chỉ nhưng em chỉ thấy có 1 file themepackage.skn thôi chư ko có file nào đuôi mbm cả

Chỉnh sửa cuối:

tsthanhhai

hi hi, thank bro nhiều lắm. Có mẹo này e khỏi phải lo edit, chỉnh sửa them làm ji.
Tình hình là e tìm mãi nhưng ko thấy file mbm mà chỉ thấy file mif thôi.

cho em hỏi là nếu chép theme vào máy thì nó nằm ở đâu thế ^^ ..

em thử xóa đi rồi cài lại vào thẻ nhớ .. nhưng em vào cái đường dẫn như a chỉ nhưng em chỉ thấy có 1 file themepackage.skn thôi chư ko có file nào đuôi mbm cả

Theme khi install sẽ nằm ở 2 vị trí:
C:\private\10207114\import or C:\resource\skins\ (Nếu install trên máy)
E:\private\10207114\import or E:\resource\skins\ (nếu install trên thẻ).
Bạn thử tìm trong đây nha.

tonytrung235

em thử rồi anh àh .. vào cai skins thì nó ra 2 file .. 1 file mbm nhưng chỉ có 0b .. còn file .mif thì hơn 3mb
vậy thì phải làm sao đây a

còn vào cai import thì chỉ có file .skn

e thử cả 2 cách cài trên máy và cái trên thẻ đều thế .. máy e n95-8gb ..

tsthanhhai

Bạn tìm 1 themes khác install thử xem sao, có thể themes đó phần source nằm trong file .mif.

leminh1988

IP mình china ko down được cái MBM làm sao giờ có ai cứu với chuyển dùm qua link khác đc ko

nhunguyen12

có chương trình tạo theme trên điện thoại mà. ví dụ6 nhu theme DIY, vậy thì cái này có gì khác nếu làm theme cho điện thoại, kiểu kia tiện hơn chứ

tsthanhhai

IP mình china ko down được cái MBM làm sao giờ có ai cứu với chuyển dùm qua link khác đc ko

Của bạn đây.
http://www.megaupload.com/?d=D9PN2CQ5

có chương trình tạo theme trên điện thoại mà. ví dụ6 nhu theme DIY, vậy thì cái này có gì khác nếu làm theme cho điện thoại, kiểu kia tiện hơn chứ

Chương trình trên PC thì vẫn hơn trên đt chứ bạn. Nó có thể edit nhiều hơn. Bạn có thể edit từ theme mà bạn thích. Có thể thay đổi icon... :)

tonytrung235

thế nếu soure mif thì bó tay àh anh .. e chỉ thix cái theme đấy cho nên mới muốn sữa lại 1 tí cái hình nền thôi .. chứ cài theme khác thì cũng như ko

tsthanhhai

Nếu là mif thì bạn có thể dùng tool này để chỉnh sửa. Tool này cài trên điện thoại.

Mã:
Requirements:
Python 1.4.4 
Powlite_fm and/or megapymodulepack
Works with mif, svg and some img format and icons,but only with png contexts.
This is v0.1.0, still beta with bugs fixed.
Mình chưa test, bạn thử rồi cho mình bít kết quả nha.

MIF Tool

leminh1988

mở file đuôi .mbm thấy có mỗi mấy cái hình nền mà ko thấy phần icon anh ơi. mà hình như cái file trong private mình vào tìm trong đó để lấy file mbm ra nó chỉ có cái themes nào mình setup vào thẻ lần gần nhất thì phải

trancongdanh

sao con n95-1gb của em không tìm thấy cái private nhỉ , cũng không tìm thấy file mbm lun , bày cho em phát

trinhaust

mở file đuôi .mbm thấy có mỗi mấy cái hình nền mà ko thấy phần icon anh ơi. mà hình như cái file trong private mình vào tìm trong đó để lấy file mbm ra nó chỉ có cái themes nào mình setup vào thẻ lần gần nhất thì phải
Bạn copy file.mbm này ra PC, rồi dùng MBMTool mở ra, sẽ thấy tất cã những hình nền và Icons của theme.
MBMTool chỉ mở được file.mbm mà thôi (những theme mới install sau nầy), còn theme mặc định của máy thì chào thua.
Bên program edit hình (photoshop...) thì save as bmp 24 bit, còn bên MBMTool thì hình chọn 16 bit, mask chọn 8 bit. chúc may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

leminh1988

Bạn copy file.mbm này ra PC, rồi dùng MBMTool mở ra, sẽ thấy tất cã những hình nền và Icons của theme.
MBMTool chỉ mở được file.mbm mà thôi (những theme mới install sau nầy), còn theme mặc định của máy thì chào thua.

thank bạn đã góp ý nhưng những gì bạn nói mình đều hiểu nhưng làm thì nó ko đúng như vậy

ko biết sao em mở 1 cái file mbm bằng MBM tool lên mà nó vẻn vẹn có 8 cái ảnh nền và ảnh gì đó mà ko có cái ảnh themes nào hiện lên mặc dù themes này đã sửa rất nhiều icon ko phải để mặc định

Chỉnh sửa cuối:

angelpooh

bạn ơi, cho hỏi với, mình đã copy thempacked.mbm ra PC, sau đó extract bằng MBM tool, vào thư mục temp tìm đúng ảnh nền để edit bằng paint, sau đó save lại, vào lại MBM tool thì thấy hình đã thay đổi , sau đó vào file/save as mbm file thì tự nhiên nó báo lỗi gì về bmconv.exe á, nhưng file mbm vẫn được tạo ra, chỉ có điều mình extract ra coi lại thì cái hình nền mình edit vẫn y như cũ,chả thay đổi gì, bạn xem xem mình làm sai ở bước nào thế??:((

redmask

thank bạn đã góp ý nhưng những gì bạn nói mình đều hiểu nhưng làm thì nó ko đúng như vậy

ko biết sao em mở 1 cái file mbm bằng MBM tool lên mà nó vẻn vẹn có 8 cái ảnh nền và ảnh gì đó mà ko có cái ảnh themes nào hiện lên mặc dù themes này đã sửa rất nhiều icon ko phải để mặc định

Mình cũng từng dùng cách này rất nhiều đặc biệt hiệu quả đối với OS 8.1 trở về trước vì themes hoàn toàn là file mbm. Từ OS 9.1 trở đi khi cài themes sẽ có thêm file mif và thường thi icon được chứa trong này còn hình nền để ở file mbm cũng có khi file mbm k có j mà nằm tất ở file mif. Do vậy việc chỉnh sửa themes bằng cách này chỉ dùng được với một số themes thôi.

redmask

bạn ơi, cho hỏi với, mình đã copy thempacked.mbm ra PC, sau đó extract bằng MBM tool, vào thư mục temp tìm đúng ảnh nền để edit bằng paint, sau đó save lại, vào lại MBM tool thì thấy hình đã thay đổi , sau đó vào file/save as mbm file thì tự nhiên nó báo lỗi gì về bmconv.exe á, nhưng file mbm vẫn được tạo ra, chỉ có điều mình extract ra coi lại thì cái hình nền mình edit vẫn y như cũ,chả thay đổi gì, bạn xem xem mình làm sai ở bước nào thế??:((

Cái này khắc phục đơn giản thôi. Khi bạn xem file mbm bằng mbmtools thì kiểm tra xem có bao nhiêu hình trong đó (thường là 000,001,002... với 16 bit màu) để thay đổi hình nền bạn làm các file ảnh có kích thước tương tự và đặt tên theo thứ tự bạn đã thấy khi xem file mbm. Sau đó copy vào thư mục temp trong thư mục mbmtools. Tiếp theo bạn import vào thay thế hình cần đổi là ok nhớ chuyển sang 16 bit màu nha).