• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn lại Unlock CID cho O2 MiniS

laucaboy

mình dùng a wizard unlock cid con minis X-(xong rồi,nhưng kiểm tra supercid thì hình như là chưa unlock,sao ki vậy? có nên up rom không mấy bác?

PhamNhatThanh

mình dùng a wizard unlock cid con minis X-(xong rồi,nhưng kiểm tra supercid thì hình như là chưa unlock,sao ki vậy? có nên up rom không mấy bác?

Chưa có SuperCID thì ko nên up rom trực tiếp mà bạn phải dùng Tool để up,dòng nầy có nhiều tool up lắm

wanttolove

mình dùng a wizard unlock cid con minis xong rồi,nhưng kiểm tra supercid thì hình như là chưa unlock,sao ki vậy? có nên up rom không mấy bác?
muốn up cũng có đc đâu :D

V

vantanevn

Guest
theo em các bác kiểm tra unlock cid rồi hãy up rom.
Đừng giống như em, chưa unlock được vẫn uprom, một vài lần đầu thì sử dụng rom gốc khôi phục được. đến khi cho thằng bạn thử Up rom bằng shell tool thì... Chết cid. Đi sửa mất 1,5tr thế mới cay chứ.
Đó là một kinh nghiệm sương máu đấy các bác ạ.

khoaitayy

Hi các bác!
Em cũng là lính mới, Em UPROM từ thời ... chưa biết CID, G3, G4 hix hixx..sau này dính trưởng đi tìm hiểu thì mới biết là mình "cầm đèn chạy trước ô tô". Các bác cho em hỏi với. Em cũng có con O2 mini S. em UpROM WM6 của bản O2 neo (hồi đấy vào diễn đàn thấy bảo dùng được cho O2 S). Máy hiện giờ vẫn khởi động nhưng treo ở màn hình có chữ O2, và hiện lên mấy thông số ISL/SPL. Em đã kiếm bản ROM WM5, nhưng chưa dám giải quyết vì vụ CID này. Máy vẫn vào được Bootloader, em chạy thử để lấy thông số nó ghi ID là bản Prophet. Các bác trả lời giúp em các vấn đề sau:
1. ở chế độ Bootloader có chạy Tool để unlock CID được không?
2. Với tình trạng này con của em cứ Flash lại bản ROM WM5 (gốc) là ok, rồi unlock sau đúng không?
3. ... thanks các bác đã trả lời em hiiii...

khanh75

Hi các bác!
Em cũng là lính mới, Em UPROM từ thời ... chưa biết CID, G3, G4 hix hixx..sau này dính trưởng đi tìm hiểu thì mới biết là mình "cầm đèn chạy trước ô tô". Các bác cho em hỏi với. Em cũng có con O2 mini S. em UpROM WM6 của bản O2 neo (hồi đấy vào diễn đàn thấy bảo dùng được cho O2 S). Máy hiện giờ vẫn khởi động nhưng treo ở màn hình có chữ O2, và hiện lên mấy thông số ISL/SPL. Em đã kiếm bản ROM WM5, nhưng chưa dám giải quyết vì vụ CID này. Máy vẫn vào được Bootloader, em chạy thử để lấy thông số nó ghi ID là bản Prophet. Các bác trả lời giúp em các vấn đề sau:
1. ở chế độ Bootloader có chạy Tool để unlock CID được không?
2. Với tình trạng này con của em cứ Flash lại bản ROM WM5 (gốc) là ok, rồi unlock sau đúng không?
3. ... thanks các bác đã trả lời em hiiii...

1. Chạy tool để Unlock CID không cần vào Bootloader
2. Chính xác =D>

khoaitayy

Cảm ơn bác khanh75. Hôm trước bác cũng đã cho em bản ROM gốc. Nếu các thành viên khác mà kiếm linkdown khó khăn, em sẽ up lên Esnips để dễ chia sẻ. bác cho em nick chat đươc không?

khoaitayy

À, bác cho em hỏi luôn cách kiểm tra con Mini S của em thì như thế nào là chưa Unlock và như thế nào là đã Unlock? em định dùng awizard unlock vì dễ dùng, mà lại có nhiều tiện ích khác nữa như chế logo rồi nó add vào, backup Rom, Radio, Extened... hiii.. (em đã từng can thiệp vào firmware của con máy nghe nhạc Iriver T10 của em để chế thành giao diện khác nên cũng biết tý....)

huandeptrai

em dùng Lokiwiz03 khi chạy file enablerapi.bat thì nó báo là
system cannot find the path specified
em đã cài đi cài lại 2 file cab kia mấy lần mà ko được
em thử dùng awizad để unlock thì nó báo CID unlocked, nhưng vào MTTY kiểm tra thì vẫn không phải là super cid
không biết em đã làm gì sai, ai chỉ em với

Chỉnh sửa cuối:

ghekua

mấy bạn chỉ cần cài WIZARD SERVICES TOOL, sync với máy, chọn CID action và chọn unlockCID là ok mà, mình làm hoài thấy vẫn ổn mà. Nếu kiểm tra thấy chipset type là M-system là ok.

viny_service

unlock sim các bác có thể tham khảo tai đây

http://www.thienlong.org/forumvn/showthread.php?t=25260

2. Unlock Prophet_CID_Unlock
2. Unlock Prophet_CID_Unlock
CHÚ Ý : KHÔNG THỰC HIỆN VIỆC NÀY CHO DÒNG MÁY G4 TỨC LÀ MÃ (IPL/SPL 2.xx.0001)

Sau khi unlock CID ( hoặc country ID lock) thì máy Prophet G3 sẽ cho phép nâng cấp các bản ROM khác nhau (nâng cấp/ hạ cấp/ thay đổi ngôn ngữ)

Sau khi unlock xong thì nó sẽ là mãi mãi unlock ngay cả khi bạn reset/ hardreset hay install bản ROM khác thì nó vẫn là unlock.

Nếu bạn thử unlock trên bản G4 thì máy sẽ bị treo ở màn hình boot 3 màu. Để sửa thì bạn chỉ việc upload lại bản ROM G4 là xong.
================================================== ========
Có tất cả 10 bước để thực hiện việc unlock CID của máy Prophet (đã test trên SPL 2.09, 2.15 & 2.20)

1. Đầu tiên download chương trình unlock sau đó giải nén ra một thư mục trên máy tính.

2. Bạn phải kiểm tra xem pin còn tối thiểu > 60% nhé. Hardreset máy hoặc dùng chức năng Clear Storage trong menu Setting)

3. Sau khi Hardreset thì thực hiện quá trình khởi động lại bình thường như Align Screen...

4. Kết nối cáp USB vào máy tính thông qua chương trình ActiveSync.

5. Sau khi báo kết nối thành công.

6. Bạn vào thư mục mà vừa giải nén chương trình unlock vào. Chạy chương trình "Downgrade.bat". Tốt nhất là chạy bằng cửa sổ DOS, chờ cho tới khi trên màn hình thông báo hỏi yêu cầu bấm phím. Bấm phím bất kỳ và chờ trong thời gian từ 10 tới 20 phút. Chú ý không được ngắt cáp trong mọi trường hợp !!!

7. Sau khi thực hiện xong bấm phím bất kỳ để thoát. Thực hiện Soft Reset.

8. Chạy chương trình tên "Unlockcid.bat". bấm phím bất kỳ khi máy tính yêu cầu và chờ khoảng 3 phút.
Nếu nó thông báo : "Could not update itsutils.dll to the current version, maybe it is in use ?" thực hiện các bước sau :

Copy các file cab's từ thư mục Utils vào trong máy điện thoại và thực hiện chạy nó (Có tất cả 2 file : "Cert_SPCS.cab" and "EnableRapi.cab")
Nếu OK thì máy của bạn sẽ UNlock và bấm phím bất kỳ để thoát.

9. Soft Reset lại một lân nữa. Chú ý màn hình Boot sẽ hiển thị OS là 1.0.13.21

10. Vậy là bây giờ máy của bạn đã được unlock CID.

nongdanb

các ban giúp minh với IPL 3.08 SPL 2.G3 4PDA thế la unluck roi đúng ko?
mình đang sự dụng WM 6.1 của bác hongkong mình muốn úp về rom ship 5.0 có IPL 1.05 SPl 1.05 đươc ko? để mình unlock lại tư đầu mình úp bản 5.0 ấy co cần phải làm gì nữa ko hay cứ úp thẳng xuống.mong các bác pro chỉ giáo cảm ơn các bac nhiều

nongdanb

ko ai giúp em sao? em muốn hỏi la :em đang dùng wm6.1 úp về 5.0 thì có đc ko? cứ úp bình thương hay là phải thế nào mong các bác giúp em thank các bác nhiều

antiloving

hì, mình có 1 máy mini S, mà lúc khởi động thì nó báo là IPL 1.05 và Spl 1.05, thấy đã có up rom PDAviet rùi, mà sao giờ mún up rom khác vẫn ko đc, có phải do ROM ?

thinhhop

cách kiểm tra đã Unlock hay chưa

các pác co pác nào bit kiểm tra con mini s thế nào là đã Unlock va chưa Unlock thi cho em biết cách với nhé.thanks các pác nhiều!

haipda

các pác co pác nào bit kiểm tra con mini s thế nào là đã Unlock va chưa Unlock thi cho em biết cách với nhé.thanks các pác nhiều!

Có hai cách nhận biết đã unlock hay chưa:
Cách 1: Sử dụng Wizard service tool version 4.2.2 thì càng tốt vì nó làm việc được với cả SPL 2.xx như sau:
+ Cắm device và chờ activesync hiện màu xanh, nhấn nút Enab. RAPI + Unsigned Apps, khi xong thì soft reset.
+ Lại cắm device và chờ activesync hiện màu xanh. Nhấp vào CID Actions -> chọn Read CID block....nếu báo CID: 11111111 (SuperCID) Phone is already CID unlocked! thì tức là đã unlock.
Cách 2: Nếu up rom thành công ở Boot loader thì tức là đã unlock, còn nếu như up xong vẫn báo thành công mà khi khởi động xong vẫn là bộ Rom cũ thì coi như vẫn chưa up được gi cả -> chưa unlock.

nnhuy1802

Lỗi sau khi unlock cid

Các bác ơi, xin chỉ giáo dùm, sau khi em unlock cid bằng hard... thì mic nghe rất nhỏ, thu âm quá nhỏ,còn nói chuện điện thoại thì hầu như rất khó nge, nói chuyện như cãi nhau vậy. Trong quá trình unlock thì có báo lỗi REXX ..... ở dòng 42 trên C:/,.......... my document....
Bác nào biết cách khắc phục xin chỉ giáo em nhé. Có cần phải clear storage k vậy ?
Thanks nhiều !!!!!!!!!