• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn tạo SplashScreen cho Opal !

Xin chào các bạn !
Như các bạn đã biết SplashScreen là hình ảnh hiện lên đầu tiên khi SoftReset, HardReset hay úp rom. Mặc định SplashScreen của HTC là một màu đen ngòm và có dòng chữ smart mobility nên nhìn mãi sẽ chán...:)) Sao chúng ta không thay đổi cái SplashScreen này thành một hình mà mình thích nhỉ :p, vậy mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo SplashScreen theo ý mình, cách làm rất là đơn giản đến mức không thể đơn giản hơn...:D. Nếu các bạn thấy thích thì thanks cho mình một phát để khuyến khích nha...=D>

Cách tạo SplashScreen cho Opal

Bước 1: Các bạn tải bộ tools tạo SplashScreen cho Opal tại đây.

Bước 2: Các bạn tạo một tấm hình 24bit, 240x320 pixels, nằm dọc.. Lưu lại với tên splash.bmp rồi copy vào bộ Tools...

Bước 3: Chạy file nb_image_conventer.exe (nếu không chạy được file này và báo lỗi thì các bạn tải cái này giải nén, copy vào Windows/System32 nhé), sau đó chọn file hình splash.bmp mới tạo bên trên... Click Save .nb, đặt tên là signed.002 (chọn All files nhé) lưu cùng thư mục với bộ Tools...

Bước 4: Chạy file splash2.bat, lúc đó trong bộ Tools sẽ có một file mới có tên là signed_splash.nb được tạo ra và file này phải có dung lượng chính xác là 196608 bytes (click chuột phải vào file chọn Properties)... Đổi tên file này thành 01_MainSplash.nb...

Bước 5: Chạy file NBHUtil.exe, trong ô Target Device chọn OPAL, Version thì đặt tên tùy ý... Bên NBH Items ở ô Splash click vào ô 3 chấm chọn đường dẫn đến file 01_MainSplash.nb... Sau đó click Build NBH, đặt tên là ruu_signed, nó sẽ tạo ra file ruu_signed.nbh...

Bước 6: Công việc đến đây là đơn giản rồi, copy file ruu_signed.nbh vào tool úp rom và úp giống như úp rom mà thôi, thời gian úp chưa đầy 1 phút là xong...:p

Úp SplashScreen này không sợ mất dữ liệu đâu nhé. Yêu cầu PC phải cài .Net CF...:D
[FONT=&quot]

[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
Nguyên lý này các dòng QVGA đều có thể áp dụng được cả.
Đã lâu lắm rồi, trong khu vực nào đó chú cũng có Topic hướng dẫn tạo và thay đổi Splash rồi đó.
Quan trọng nhất là dòng máy phải có HSPL hoặc USPL, việc còn lại là đơn giản.

Nguyên lý này các dòng QVGA đều có thể áp dụng được cả.
Đã lâu lắm rồi, trong khu vực nào đó chú cũng có Topic hướng dẫn tạo và thay đổi Splash rồi đó.
Quan trọng nhất là dòng máy phải có HSPL hoặc USPL, việc còn lại là đơn giản.
Vâng, cháu biết mà chú. Nhưng cháu vẫn hướng dẫn cho các bạn làm sao cho đơn giản thôi ạ...:D

ngmtien89

hay hay, tks a DTD nhìu :D

Nhân tiện e hỏi, tạo cái Splash này í, là mình thêm a vào trong hệ thống WIn của PPC đúng ko ạ ??? nếu đúng thì chắc ko ảnh hưởng đến tốc độ của máy, chỉ tăng thêm vài KB dung luợng bộ nhớ trong của máy đúng ko ạ :D

hay hay, tks a DTD nhìu :D

Nhân tiện e hỏi, tạo cái Splash này í, là mình thêm a vào trong hệ thống WIn của PPC đúng ko ạ ??? nếu đúng thì chắc ko ảnh hưởng đến tốc độ của máy, chỉ tăng thêm vài KB dung luợng bộ nhớ trong của máy đúng ko ạ :D
Không phải đâu bạn ơi, nó sẽ thay luôn cái SplashScreen mặc định của HTC luôn và không ảnh hưởng gì đến tốc độ máy cả vì nó không nằm trong thư mục Windows của Rom đâu nên cho dù lần sau bạn úp rom hay HR thỏa mái cũng không mất được trừ phi bạn úp SplashScreen khác...:D

ngmtien89

cái này công nhận hay thiệt, có thể can thiệp vào SplashScreen mạc định của nhà sx but e thấy nhìu công đoạn quá, lại còn fair cài .Net CF trên PPC nữa :( dẫu gì cũng chỉ hiện ảnh và xem đc vài giây ^^ E muốn hỏi nếu mình làm xong roài,, khi khởi động lại máy SplashScreen có thay đổi hình mình up roài >>> Ok roài nhưng sau đó e Remove cái .Net CF đi thì PPC có hiện SplashScreen mới nữa ko ạ ???

Lâu roài ko có soft j hay cho opal, haizzz thấy hơi pùn :( >"< a D và Bác Quang rảnh có cook rom j hay or build cái j hay cho mọi ng thuong thức với ạ :D

cái này công nhận hay thiệt, có thể can thiệp vào SplashScreen mạc định của nhà sx but e thấy nhìu công đoạn quá, lại còn fair cài .Net CF trên PPC nữa :( dẫu gì cũng chỉ hiện ảnh và xem đc vài giây ^^ E muốn hỏi nếu mình làm xong roài,, khi khởi động lại máy SplashScreen có thay đổi hình mình up roài >>> Ok roài nhưng sau đó e Remove cái .Net CF đi thì PPC có hiện SplashScreen mới nữa ko ạ ???

Lâu roài ko có soft j hay cho opal, haizzz thấy hơi pùn :( >"< a D và Bác Quang rảnh có cook rom j hay or build cái j hay cho mọi ng thuong thức với ạ :D
Cái vụ Net CF thì bạn khỏi lo cài đâu vì các bản rom mình build và chú Quang build đều tích hợp sẵn Net CF v3.5 trong rom rồi nên thoả mái cài nhưng soft có yêu cầu phải cài Net CF... Khi úp SplashScreen thì ngoại trừ bạn úp SplashScreen khác thì nó mới thay đổi thôi chứ úp rom, HR thỏa mái mà không bao giờ mất...

Mình vẫn build rom cho Opal đó chứ nhưng dạo này hơi bận không có thời gian để build liên tục được, mình đưa bản D18 build 23545 lên rồi đó bạn úp rồi test hộ mình nha...:p Thanks ! Còn rom cho Opal thì chú Quang không build nữa vì đã giao công việc build rom Opal cho mình rồi...\-/