• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN, THẮC MẮC, THẢO LUẬN CONVERT EBOOK

nghiaangel

Các anh ơi,cho em hỏi:Sao em dùng Amber LIT để convert lit sang pdf thì lại bị lỗi font chữ ạ??

viethalsing

Bị mất ebooks trên PPC

Xin lỗi vì mình post thắc mắc ở đây. Hy vọng Mod xóa sau khi mình được các bạn chỉ dẫn.

Số là tớ xài PPC O2, WM 6. Rất thích đọc ebooks prc trên PPC. Nhưng có 1 cái oái ăm là không hiểu sao cứ 1 khoảng thời gian là mất sách dữ liệu trong thư mục Ebooks trên thẻ nhớ ... lúc đầu tưởng do thẻ, thay thẻ -> vẫn bị lỗi đó.

Kỳ lạ là chỉ mất những file ebooks còn dữ liệu còn lại kg mất cái gì cả? quái không chứ.

Lâu lâu mất tớ lại phải chép lại ebooks vào thẻ. Bực kinh.

Ai có kinh nghiệm vui lòng chỉ cho tớ. Cám ơn

upnl

Xin lỗi vì mình post thắc mắc ở đây. Hy vọng Mod xóa sau khi mình được các bạn chỉ dẫn.

Số là tớ xài PPC O2, WM 6. Rất thích đọc ebooks prc trên PPC. Nhưng có 1 cái oái ăm là không hiểu sao cứ 1 khoảng thời gian là mất sách dữ liệu trong thư mục Ebooks trên thẻ nhớ ... lúc đầu tưởng do thẻ, thay thẻ -> vẫn bị lỗi đó.

Kỳ lạ là chỉ mất những file ebooks còn dữ liệu còn lại kg mất cái gì cả? quái không chứ.

Lâu lâu mất tớ lại phải chép lại ebooks vào thẻ. Bực kinh.

Ai có kinh nghiệm vui lòng chỉ cho tớ. Cám ơn

ActiveSync ủa bạn chỉnh không đúng rồi.
Bạn đừng chỉnh cho nó sync dữ liệu ebook
hoặc chỉ cho nó sync data từ ppc ra, hoặc ngươc lại ho dễ kiểm soát.
Mỗi lần sync, nó so sánh data trong PPC và trong PC của bạn. Nó thấy trong PC bạn không có ( hoặc khác) data nào thì nó xóa data đó trong PPC thôi.
Đơn giản là nó sẽ làm cho data của PPC trở thành giống như data của PC.

Chỉ cần chỉnh lại AS là được thôi mà
chúc vui

ro121972

Lỗi khi tạo e-book bằng Mobipocket Creator 4.2,

Mình dùng bản Mobipocket Creator 4.2, khi tạo e-book (tập truyện Đảo chìm - Trần Đăng Khoa) từ MS Word thì OK. Nhưng vì tập truyện đó dài, bao gồm nhiều truyện khác nhau nên mình phải tạo mục lục theo hướng dẫn ở trang 1 Topic này. Sau khi mình tạo được mục lục thì chịu chết luôn, không thể tạo e-book được nữa, Mobipocket Creator 4.2 báo lỗi và đóng luôn :(( Lỗi như sau:

Tên Sự kiện Vấn đề: APPCRASH
Tên Ứng dụng: creator.exe
Phiên bản Ứng dụng: 4.2.39.0
Tem Thời gian của Ứng dụng: 47ab1fa9
Tên Mô-đun Lỗi: MSVCR80.dll
Phiên bản Mô-đun Lỗi: 8.0.50727.762
Tem Thời gian Mô-đun Lỗi: 45712238
Mã Ngoại lệ: c0000005
Độ lệch Ngoại lệ: 00014580
Phiên bản OS: 6.0.6000.2.0.0.768.3
ID bản địa: 1066
Thông tin bổ sung 1: 8d13
Thông tin bổ sung 2: cdca9b1d21d12b77d84f02df48e34311
Thông tin bổ sung 3: 8d13
Thông tin bổ sung 4: cdca9b1d21d12b77d84f02df48e34311

Có ai biết nó là lỗi gì và sửa như thế nào thì giúp mình nhé. Thanks.
PS: Lỗi này xảy ra sau khi mình nhấn nút built, tức là đã Import được file MS Word và đã chuyển thành định dạng html.

Chỉnh sửa cuối:

Lesangmd

Mình dùng bản Mobipocket Creator 4.2, khi tạo e-book (tập truyện Đảo chìm - Trần Đăng Khoa) từ MS Word thì OK. Nhưng vì tập truyện đó dài, bao gồm nhiều truyện khác nhau nên mình phải tạo mục lục theo hướng dẫn ở trang 1 Topic này. Sau khi mình tạo được mục lục thì chịu chết luôn, không thể tạo e-book được nữa, Mobipocket Creator 4.2 báo lỗi và đóng luôn :(( Lỗi như sau:

Tên Sự kiện Vấn đề: APPCRASH
Tên Ứng dụng: creator.exe
Phiên bản Ứng dụng: 4.2.39.0
Tem Thời gian của Ứng dụng: 47ab1fa9
Tên Mô-đun Lỗi: MSVCR80.dll
Phiên bản Mô-đun Lỗi: 8.0.50727.762
Tem Thời gian Mô-đun Lỗi: 45712238
Mã Ngoại lệ: c0000005
Độ lệch Ngoại lệ: 00014580
Phiên bản OS: 6.0.6000.2.0.0.768.3
ID bản địa: 1066
Thông tin bổ sung 1: 8d13
Thông tin bổ sung 2: cdca9b1d21d12b77d84f02df48e34311
Thông tin bổ sung 3: 8d13
Thông tin bổ sung 4: cdca9b1d21d12b77d84f02df48e34311

Có ai biết nó là lỗi gì và sửa như thế nào thì giúp mình nhé. Thanks.
PS: Lỗi này xảy ra sau khi mình nhấn nút built, tức là đã Import được file MS Word và đã chuyển thành định dạng html.

Lỗi trên là do bạn đã tạo một mục lục không đúng logic của chương trình .Phần mềm này chỉ cung cấp mục lục dạng Bar chứ không hỗ trợ convert ebook có mục lục dạng cây AaBb như trong PDF hoặc CHM ! Do đó bạn thường thấy là khi convert từ PDF sang CHM thì Mobipocket reader thường "Dàn" trang theo dạng mặt phẳng ngang !
Mình đã từng gặp lỗi trên và cũng đã khắc phục được một số trường hợp . Còn một số khác thì bó tay ! :(
Bạn mở Microsoft word 2007 , định dạng các Header theo một quy tắc logic . Sau đó vào chọn tạo mục lục tự động .
Khi Word 2007 đã tạo mục lục thành công(Bạn nên cho các hàng mục lục ở đầu văn bản để tiện tra cứu sau khi convert ), Bạn có thể dùng chương trình Mobipocket creator để tạo ebook theo ý của mình .

PS : Mình cho rằng bạn nên dùng Mobipocket Reader Desktop PC version 6.1 có đủ các chức năng Convert ebook sang định dạng PRC , hỗ trợ convert từ mọi định dạng ebook khác ! và bạn cũng có thể chèn tên tác giả , ngày tạo , hình nền ebook...

Chúc bạn may mắn !:D

tiendat201

Ai biết cách đổi đuôi PDF thành PRC bằng Mobipocket Creator 4.2, mà ko bị lỗi font ko?

AmDuongTu

Các bác ơi
sao mình convert từ file MS Word 2003 qua PRC nó mất hết font tiếng Việt Vậy
Chán ghê.
Máy mình cài duy nhất 1 font Tohoma ah
Tài liệu củng chỉ có 1 font duy nhất ToHoma
À hình như mấy cái hình Jpeg cũng ko convert được dúng ko?
Giúp mình với

AmDuongTu

Ngoài cách convert PDF sang định dạng PRC các bạn cũng có thể convert từ PDF qua RGO (là định dạng của phần mềm Repligo) là định dạng hiện nay cũng rất phổ biến, đọc rất tốt (bản thân mình thích đọc bằng định dạng này hơn cả PRC :D).
Để đọc được file RGO trên PPC bạn cài phần mềm Repligo cho WM từ link sau:
http://classic.pocketgear.com/download.asp?product_id=7285

Sau đó dùng phần mềm Repligo PDF Mobilizer để chuyển định dạng từ PDF sang RGO trên PC:
http://www.cerience.com/downloads/files/RPM9/Setup_RepliGo_RPM1.0.1.exe

Bác ơi cái con RGO này có bị mất font tiếng Việt khi convert Qua ko vậy :O;;)

Các bác ơi
sao mình convert từ file MS Word 2003 qua PRC nó mất hết font tiếng Việt Vậy
Chán ghê.
Máy mình cài duy nhất 1 font Tohoma ah
Tài liệu củng chỉ có 1 font duy nhất ToHoma
À hình như mấy cái hình Jpeg cũng ko convert được dúng ko?
Giúp mình với

Gửi bạn bộ font tiếng việt đầy đủ cho PPC
Nếu file word không bị lỗi thì bạn nên convert lại lần nữa xem sao nhé!
Không biết là lỗi font này trên PC hay PPC?

http://www.4shared.com/file/50319584/1699147f/PPC_VNFonts.html

AmDuongTu

Gửi bạn bộ font tiếng việt đầy đủ cho PPC
Nếu file word không bị lỗi thì bạn nên convert lại lần nữa xem sao nhé!
Không biết là lỗi font này trên PC hay PPC?

http://www.4shared.com/file/50319584/1699147f/PPC_VNFonts.html
Hi HoangLan
Híc mình vọc thử convert từ cái chương trình Mobipocket Office Companion 2.1
File đọc tốt ko bị mất font :((
Đúng là đồ có đăng ký bản quyền có khác X-(
Cái Mobipocket Creator 4.2 free đúng là cùi bắp :(
Nhưng nó cho xài thử có 15 ngày ah chán ghê :((

Hi HoangLan
Híc mình vọc thử convert từ cái chương trình Mobipocket Office Companion 2.1
File đọc tốt ko bị mất font :((
Đúng là đồ có đăng ký bản quyền có khác X-(
Cái Mobipocket Creator 4.2 free đúng là cùi bắp :(
Nhưng nó cho xài thử có 15 ngày ah chán ghê :((

Bạn xài bản 4.2 nhé, không cần đăng kí đâu, free.
http://www.mediafire.com/?fqsmgj9lfjo

Thêm bản 4.0 có đăng kí kèm theo code là BANKOXSK
http://www.4shared.com/file/50414241/2066511c/setup_40.html

Mình đang xài bản 4.2 free không có lỗi gì cả. Thân!

d123

tôi dùng bản 4.2 convet ngon luôn, bác bị lỗi font có khi do chưa chọn phần Encoding đấy. Có bác nào biết cách ráp các file với nhau ko chỉ zu`m với, tôi dùng cái update file của bản 4.2 nhưng ko dùng dc, cám ơn nhiều

M4st3rQ

Sao các file ebook *.prc mình dùng Mobipocket Reader đọc, nó không thể hiển thị đúng tiếng Việt được.
Dùng font Dihuma hoặc TVE thì không hiện thị ra được
Dùng chuTeu English thì hiển thị được, nhưng mất các chữ ơ, ư, ă...
Ai bik nguyên nhân và cách khắc phục xin pm chỉ giúp. thx.

PC: Palm 650, MobipocketReader V5.3

nhodennhau2002

Chào bạn,bản thử xem lại xem file word là phiên bản bao nhiêu mình nhớ không lầm thì word 2007 không làm được thì phải.không bạn dùng thở chương trình này đi pocket Office Companion cũng có chức năng tương tự đó bạn.chúc bạn thành công nha.

Cho em hỏi vì sao khi em import thì toàn bị báo lỗi (word và html):

Mod SirKojiro cho em hỏi em đã cài Mobipocket Creator (4.2) vào PC sao không có biểu tượng trên Word như hình Mod post lên nhỉ?

Cảm ơn 2 MOD nhiều.

Mình cũng giống như bạn dù mình dùng Word 2003,bạn nào có thuốc nào hay cho mình xin

kennho

Xin hỏi tai sao file *doc của mình mở trên word không bị lỗi font nhưng dùng Mobipocket Creator 4.2 conver sang *prc thì lại bị lỗi font , có bạn nào bị vậy không chì giáo dùm với Thanks

Xin hỏi tai sao file *doc của mình mở trên word không bị lỗi font nhưng dùng Mobipocket Creator 4.2 conver sang *prc thì lại bị lỗi font , có bạn nào bị vậy không chì giáo dùm với Thanks

Có thể bạn xài word phiên bản không hỗ trợ, nhất là word XP, bạn dùng lại các phiên bản cũ xem sao. Thân!

tatphoiphun

mấy cái đuôi PDF+ sao lúc em mở bằng chương trình mặc định của điện thoại nó to hơn cả màn hình.em ko xem được gì hết có cách gì khắc phục không mấy bác.

Chỉnh sửa cuối:

anhxike

các bạn ơi cho mình hỏi làm sao để đọc được file *.chm vậy? mình ko tài nào chuyển qua *.prc đc. các bạn giúp mình với nha. thanks all!