• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN UP ROM CHO ACER F900

PhamQuang

Manager
Sau khi sưu tầm và thu thập các phương pháp Up ROM cho Acer F900, tôi xin tổng hợp lại các bước như sau:

CÁC BƯỚC TIẾN HÀNH:

1/ Tải ROM cần Up cho máy về, nếu là ROM hãng định dạng EXE, bạn cần chạy, sau đó vào thư mục Local.../temp/ để lấy temp.dat ra. Cách lấy temp.dat có thể tham khảo tại Topic sau, nếu ai chưa biết:

http://pdaviet.net/showthread.php?t=33214

2/ Đổi tên temp.dat thành acer.bin.

3/ Tải bộ Tool đưa kèm dưới bài về, bung ra thành thư mục rồi copy file acer.bin trên vào.

4/ Nhấn Dump_NB0.bat cho chạy, sẽ xuất hiện thư mục ExtROM và 1 số file khác, bạn hãy quan tâm tới file OS.nb0

5/ Chuẩn bị thẻ, nên dùng thẻ không quá 2Gb, format định dạng FAT.

6/ Đổi tên OS.nb0 thành flash.nb0 rồi copy vào thư mục gốc thẻ đã format trên. Cắm thẻ vào máy và tắt máy đi.

7/ Nhấn giữ núm "OK" (giữa Volume+ & Volume-) và núm Power. Quy trình Up ROM sẽ tự động tiến hành.

8/ Sau khi thấy xuất hiện "SD download complete" thì quá trình Up ROM có thể coi là hoàn thành, hãy Reset lại máy.

9/ Sau khi hoàn chỉnh, bạn có thể cài các CAB file có trong thư mục ExtROM khi bung acer.bin trên.

Tool đưa kèm dưới bài.

F900

Cảm ơn bác Quang.Em đã flash thành ROM 2.001.00_EN
Sau khi startup,align screen,chỉnh giờ giấc xong máy vào màn hình today chừng 1s rùi nhảy luôn sang màn hình này và treo ở đấy:

Xin bác Quang trợ giúp với :(:(:(
Em đọc theo bài viết này thì giống ở bước 10 nhưng ấn nút camera vẫn ko thoát ra được http://www.eten-users.eu/index.php?showtopic=19521&st=0

PhamQuang

Manager
Có lẽ phải Up luôn cả ExtROM nữa, hiện tượng trên là tìm các CAB để cài đặt đó.
Bạn thử Reset lại máy hoặc HR lại sau khi Up ROM thử xem.
Quan trọng nhất là bước Up ROM, còn lại các bước khác, bạn có máy trong tay phải thử chứ...

F900

Thanks bác Quang.Em đã up thành công ROM WM6.5 build 21753 của Varavut:
http://www.4winmobile.com/forums/e-ten-acer-support/22825-all-f900-rom-varavut-2.html :D:D:D
Bác hướng dẫn cách up ROM bằng file .nb0 là hoàn toàn chính xác.Có 1 chút vướng mắc là ExtROM lấy ra từ file .bin bằng X960datsplit ko tự cài được nên mới dẫn đến tình trạng treo máy.
Em flash OS lên WM 6.5 rồi dùng ExtROM down từ link trên thì nó tự cài vào máy => OK :D:D:D
À còn 1 điều nữa là lúc copy file .nb0 và ExtROM vào thẻ nhớ rồi đưa máy vào bootloader thì phải vài lần mới chạy.Nó cứ báo USB host not connected nhưng reset lại rồi lại đưa vào bootloader thì SD card detected => Up ngon lành.

lambo

Cảm ơn bác Quang.Em đã flash thành ROM 2.001.00_EN
Sau khi startup,align screen,chỉnh giờ giấc xong máy vào màn hình today chừng 1s rùi nhảy luôn sang màn hình này và treo ở đấy:

Xin bác Quang trợ giúp với :(:(:(
Em đọc theo bài viết này thì giống ở bước 10 nhưng ấn nút camera vẫn ko thoát ra được http://www.eten-users.eu/index.php?showtopic=19521&st=0[/QUOTBan

Bác bấm phím nguồn xong chọc reset la ok ngay,giống Eten

tuanhvq

Bác Quang ơi, cứu cháu với, cháu up rom giờ gặp lỗi nhu vậy nè
SD Download Start...
OS program not complete

I can see the SD Read Image Process is working, after Program [OS] is working to. The las message is Erase Flash Done
cháu copy y nguyên lỗi của 1 ng khác, và cũng k vào được win , hx hx

nguyennn

Chào bác Quang,
em là thành viên mới của Forum F900.bác cho em hỏi tí:
F900 của em hiện nay không xem được các video clip trên các trang báo điện tử, em chỉ xem được clip trên Core player
em đang dùng bản Rom CE os5.2.23620 (Build 23620.5.3.0) WM6.5.
bác vui lòng cho em biết lý do và cách khắc phục với.
em cám ơn bác!

PhamQuang

Manager
Chào bác Quang,
em là thành viên mới của Forum F900.bác cho em hỏi tí:
F900 của em hiện nay không xem được các video clip trên các trang báo điện tử, em chỉ xem được clip trên Core player
em đang dùng bản Rom CE os5.2.23620 (Build 23620.5.3.0) WM6.5.
bác vui lòng cho em biết lý do và cách khắc phục với.
em cám ơn bác!

Mình chỉ viết hướng dẫn cách Update ROM mới và Cook cho máy theo nguyên lý chung mà thôi chứ thực tế chưa bao giờ sử dụng và được cầm trong tay dòng máy này cho nên câu hỏi của bạn rất khó đáp ứng !!!

nguyennn

chào bác,
em cám ơn bác, để em tạo topic hỏi ACE trong forum xem sao.
em cám ơn bác!

nguyennn

chào bác F900,
bác cho e xin các bước khắc phục tình trạng treo màn hình sau khi up Rom với
em đang bị tình trạng giống bác trước đây.
cài đi cài lại vẫn bị, chưa biết làm thế nào?
cám ơn bác!

bvh2228

Nhờ các bác giúp đỡ, sau khi em Up Rom theo phương pháp này của bác Phạm Quang thì kết quả là em nó bị tèo, mỗi lần khởi động chỉ có màn hình xanh chêt chóc như video dưới đây
[video=youtube;w9i43k4--ho]http://www.youtube.com/watch?v=w9i43k4--ho[/video]

Chỉnh sửa cuối: