• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn Update NoDo (7039) cho WP7 thông qua ZUNE

ngayemdem

Chào các bạn. Mình không biết hiện tại các bạn đã dùng NoDo bằng cách flash room chưa nhưng nếu chưa, có một cách hiện nay không cần dùng tới phương pháp flash room. Vừa rồi trên XDA forum đã có hướng dẫn cụ thể, mỉnh chỉ xin nói vắn tắt cách làm để update trực tiếp thông qua Zune. Phương pháp này cần điện thoại phải unlocked, các bạn dùng cách nào cũng được, miễn có thể load phần mềm từ máy tính sang mà không cần thông qua marketplace là được.
  • Đầu tiên là chỉnh sửa reg key của phone. Dùng file này
    Mã:
    http://www.mediafire.com/?v60w882ce12ua9n
    File này thực chất là provxml có config sẵn key cho các bạn, vì HTC không cho phép xâm nhập vào key Operator trong System để thay đổi nên mới xài cái này. Các bạn theo hướng dẫn chọn OK, rồi nó tự động config. Sau khi chạy xong có thể uninstall chương trình này đi.
  • Kế tiếp download cái này
    Mã:
    http://usaip.eu/en/USAIP.pbk
    Sau đó mở file này lên và chọn EUROIP PPTP Hungary. Khi hỏi login, thi user & pasword sẽ là demo.
  • Cắm phone vào máy tính và khởi động Zune nếu không tự chạy. Sau đó, trên phone vào mục Setting, chọn Wifi và chọn Wifi Off.
  • Tiếp đến các bạn kiểm tra xe trong mục Flight Mode có on hay không, nếu on thì tắt nó. Trong mục Phone Update, các bạn hãy chọn
    Mã:
    Use my cellular data connection to check for updates.
  • Bây giờ, hãy trở lại Setting, và chọn Cellular. Ở trang Cellular, các bạn chỉ cần quan tâm phần Data Connection.
  • Sau đây là các bước cần sự kiên nhẫn. Đầu tiên hãy chọn Data Connection Off, sau đó thông qua Zune kiểm tra Update trong phần Setting - Phone. Ngay khi bấm vào Update để cho Zune kiểm tra, các bạn hãy đếm hoặc tính số giây cho đến khi Zune thông báo lỗi "Cannot connect to server ... ". Ví dụ máy mình từ lúc mở để kiểm tra tới lúc bị lỗi là 40s.
  • Bây giờ hãy turn on cái Data Connection vừa rồi và vẫn giữ ngay tại đó, không chuyển về home. Trong page Setting đang mở của Zune, chọn bất kỳ link nào như Linking chẵng hạn. Lúc này, các bạn sẽ bấm vào Update một lần nữa cho Zune check lại, và cũng làm tương tự như trước đó, và lưu ý, lần này không phải đợi tới lúc Zune báo lỗi mà chúng ta sẽ turn off cái Data Connection vào thời điểm trước khi Zune báo lỗi 1s. Tức là nếu trước đó mình báo lỗi ở giây 40 thì lúc này mình phải turn off cái Data đó ở giây 39. Nếu thành công thì khoảng vài giây sau Zune sẽ thông báo có update.
  • Nếu có update, các bạn open file USAIP.pbk một lần nữa để tắt kết nối tới server Hungary, và update bằng đường truyền đang xài. Nếu Zune vẫn báo "Can't connect... " hoặc "Your software is up to date" thì các bạn lặp lại bước trên cho đến khi có thông báo.

Sau đây là các lưu ý nhỏ khi thực hiện cách này:
  1. Kết nối tới server Hungary chỉ có hiệu lực trong khoảng 7 phút, nhưng các bạn có thể connect lại, không thành vấn đề.
  2. Đối với những ai không thể mở được .pbk, đó là vì Adobe đã chiếm quyền khi mình cài bộ Adobe. Cách để lấy lại có thể dùng .reg key nhưng cần phài restart. Còn 1 cách khác đó là các bạn có thể copy file đó vào đường dẫn như sau
    Mã:
    c:\Windows\System32\ras\
    sau đó, vào thư mục c:\Windows\System32, chạy file rasphone.exe.
  3. Tất cả model WP7 hiện nay có thể xài được cách này, nhưng mình không biết là ở châu Á có dùng được hay không, nhưng ở Mỹ và các nước khác có thể update được. Một trong những model không có rom hiện nay để flash là Samsung Focus đã dùng phương pháp này để update thành công.
  4. Một thành viên bên XDA đã cho hay là Chevron hay bất cứ cách jail break WP7 nào nếu dùng trước Pre-NoDo (tức là bản 7.0.7008) thì khi update lên Pre-NoDo hay NoDo vẫn còn unlocked nên các bạn sẽ không sợ bị lock, vì thực tế Jail Break trên WP7 chỉ là ngăn không cho Zune check và reset lại state trong reg key.
  5. Một điều quan trong là các bạn cần đếm thật chính xác số giây cần thiết để Zune fail, và canh thời điểm tắt Connection cho đúng, nếu không sẽ phải thực hiện lại. Mình làm cái này trên 10 lần mới được.

Trên đây là hường dẫn mà mình đã đọc và làm từ forum XDA, nên mình muốn chia sẻ cho các bạn. Nếu có gì thắc mắc, mình sẽ giải đáp theo khả năng.

Last edited by a moderator:

trankien

Các bác cho hỏi chút HD7 của em ở phần About có ghi là
-HTC HD7 T9292
Total Storage 14.62
Avalable...
OS version 7.07.004.0
Firmwware rivision number 2250.09.12302.707
Hardware rivision number 0002
Radio 5.51.09.0906a.22.30.509U
Chip SOC 2.2.50

Emei : 352811041600721
S/N : HT08WRG05060
P/N : 99KLY014-00
thì nó là hàng xuất xứ ở đâu vậy, để biết ROMSHIP nó là bản nào ...
Các bác giúp em với

blackdoor

Manager
Các bác cho hỏi chút HD7 của em ở phần About có ghi là
-HTC HD7 T9292
Total Storage 14.62
Avalable...
OS version 7.07.004.0
Firmwware rivision number 2250.09.12302.707
Hardware rivision number 0002
Radio 5.51.09.0906a.22.30.509U
Chip SOC 2.2.50

Emei : 352811041600721
S/N : HT08WRG05060
P/N : 99KLY014-00
thì nó là hàng xuất xứ ở đâu vậy, để biết ROMSHIP nó là bản nào ...
Các bác giúp em với
Của bạn là HD7 Asia, bản ROM ship là bản số 2 trong bài đầu tiên của topic này:
http://www.pdaviet.net/showthread.p...WM7-(WWE)-CHO-HTC-HD7-★&p=1614205#post1614205

princent279

Đã có ai làm được chưa vậy !!! Làm giúp mình với. Mình xài HTC HD7 T-mobile của US. Room 7008

ngayemdem

Đã có ai làm được chưa vậy !!! Làm giúp mình với. Mình xài HTC HD7 T-mobile của US. Room 7008

Bạn cứ làm theo hướng dẫn là được, thời gian khi cần switch off cái Data Connection là khoảng 39s, mình làm vài lần mới được. HD7 của mình cũng của Tmobile.

Mình cũng có nói là unbrand cái phone trước bằng file xap, nếu không thì có thể sẽ không có update.

pole_star139

Update xong rồi có mất soft lậu đã cài từ trước rồi không bạn. Mấy hôm trước mình cũng đã up lên bản 7390 nhưng từ bản 7355, bản này không unlock được nên cũng chưa kiểm thử vụ update có mất phần mềm thuốc không. Nếu làm được thì bạn thông báo giùm kết quả vụ này nhé

Bạn cứ làm theo hướng dẫn là được, thời gian khi cần switch off cái Data Connection là khoảng 39s, mình làm vài lần mới được. HD7 của mình cũng của Tmobile.

Mình cũng có nói là unbrand cái phone trước bằng file xap, nếu không thì có thể sẽ không có update.

ngayemdem

Update xong rồi có mất soft lậu đã cài từ trước rồi không bạn. Mấy hôm trước mình cũng đã up lên bản 7390 nhưng từ bản 7355, bản này không unlock được nên cũng chưa kiểm thử vụ update có mất phần mềm thuốc không. Nếu làm được thì bạn thông báo giùm kết quả vụ này nhé

Mình có nói là bên XDA xác mình nếu trước đó đã unlocked phone thì không bị lock khi update lên NoDo đâu, kể cả Pre NoDo. Chính vì thế soft sideload thì vẫn load được. Có một số người update lên NoDo trước khi update cần phải xóa bỏ vài phần mêm, cái đó có thể do không đủ bộ nhớ trong máy để tiến hành backup. Nếu muốn dùng phần mềm ở ngoài thi tốt nhất là unlock ngay bản 7.0.7004. Còn lên Pre NoDo và NoDo dùng jail break là không thể ngoại trừ có Dev account của App Hub Microsoft.

anhnt01788

Mình đang ở 7.0.7389.0 NoDo vẫn đang bị lock. Nếu cách này thành công có nghĩa là bây giờ:
1. Hạ về bản Tmobile gốc
2. JB bản này cài đầy đủ thuốc vào
3. Làm theo cách trên để lên NoDo

=> Kết quả là vẫn còn nguyên và có thể cài app trực tiếp từ Xap File đúng ko???

ngayemdem

Mình đang ở 7.0.7389.0 NoDo vẫn đang bị lock. Nếu cách này thành công có nghĩa là bây giờ:
1. Hạ về bản Tmobile gốc
2. JB bản này cài đầy đủ thuốc vào
3. Làm theo cách trên để lên NoDo

=> Kết quả là vẫn còn nguyên và có thể cài app trực tiếp từ Xap File đúng ko???

Nếu vậy thì có thể nhưng mình chưa thử cái đó. Nhưng Chevron hiện tại có thể work chỉ trên phiên bản 7.0.7004 thôi. Còn mấy phiên bản khác nó bị lock rồi. Hiện nay ở nước ngoài chỉ có mỗi Chevron, nhưng vẫn còn 1 bản JB. Tuy nhiên tác giả bản này lại xóa tính năng đó đi vì sắp tới Microsoft có thể có cách cho phep cài đặt phần mềm bên ngoài như homebrew.

ngayemdem

Mình với mới đọc thấy tin cho ai bên US xài hãng TMobile. HTC HD7 và Dell Venue Pro đã bắt đầu được cập nhật Pre NoDo và NoDo từ trực tiếp hãng TMobile. Các bạn nào ở Mỹ mà xài thì chỉ cần cắm điện thoại vào Zune và cho nó check là sẽ có Pre NoDo. Còn NoDo thì tùy vùng hay sao đó, nhưng muốn check thì sau khi update Pre hãy tháo dây cắm lại rồi check xem thử.