• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

IBM T41 ,không biết lỗi này là do cái gì!!

212

Chào các bác , hôm qua chú T41 của em vẫn còn hoạt động bình thường, hôm nay em vác đi lên trường , thế nào mà khi bật máy thì màn hình đen ngòm .
Đèn báo Pin và Power vẫn sáng , đèn ổ cứng không thấy nháy ( chứng tỏ không hoạt động ) , quạt vẫn quay , fn+Bild vẫn thấy đèn bắt muỗi phía trên sáng, ổ DVD vẫn bật ra được.
Chờ mãi không thấy động tĩnh gì em phải khới động lại máy bằng cách nhấn và gữi nút Power, sau vài lần không có kết quả , em thử lay lay máy thì thấy có hiện lên hình , rồi lại tắt.
Cuối cùng em phải kê 1 quyển sách mỏng lên phía trước để máy hơi nghiên xuống thì thấy máy chạy có thể nói là bình thường.
Em đã làm backup lại máy ,nhưng vẫn phải kê như vậy máy mới chạy ( có thể nói là không có vấn đề gì về phần mềm hay virus..) .
Em nghĩ chắc do phần cứng và có thể là do ổ cứng bị hỏng .
Màn hình thì em đã thử đấy lên đẩy xuống ( ở trạng thái vẫn phải kê máy ) thấy không sao cả , thanh RAM phụ 256 em đã tháo ra rồi ,mọi thứ hoạt động ở trạng thái kê thêm sách lên . Còn nếu chạm mạnh vào máy , hay bỏ quyển sách kê xuống hoặc lay lay , bê máy lên ... thì đều bị treo đứng luôn.

Các bác xem giúp em có phải do ổ cừng không , để em còn tìm mua các khác , nếu không chắc em phải bán chú T41 thân yêu đi thôi !!
PS : Đen quá máy em mới hết bảo hành được 8 ngày ( 13-05-2007)

DucLong

Super V.I.P
bác kiểm tra xem có con ốc nào lỏng không. lật úp máy xuống mà kiểm tra bằng touvit. màn hình không lên hay lúc có lúc không theo mình là lỏng cáp thôi. còn nếu máy chạy một lúc mà bị đứng thì do hỏng quạt. tốt nhất là bác tháo ra vệ sinh một thể kiểm tra cáp nối màn hình cho chắc ăn.

phenmientay

Theo mình, tình trạng này là do : lỏng RAM, quạt hư hoặc yếu(phải kê lên mới giải thoát nhiệt tốt), hoặc HDD sắp "về với ông bà". Còn màn hình, mình nghĩ không vấn đề đâu. Bác thử kiểm tra lại xem. Chúc thành công.

atomcuibap

bác làm các bước sau xem thế nào nhé em củng từng bị trường hợp như bác đó:
1. bác lắp lại ổ cứng
2. tháo ram ra và gắn lại
3. nếu không có thông báo lổi từ máy thì không phải cài lại win còn không thì bác cài lại win nhé

Dao007forever

Tình trạng này khẳng định là do ổ cứng bị hỏng vì kim đọc bị hỏng, cạ vào ổ. Vì trong các trường hợp chưa thấy trường hợp nào bị lỏng RAM cả. Theo kinh nghiệm của em:D

connguab

Máy của bạn còn trong thời gian bảo hành không ?

Nếu còn thì nên đem đến cho kỹ thuật họ kiểm tra, chứ tự ý tháo máy thì sẽ gặp rắc rối đấy, còn nếu máy đã hết hạn bảo hành, thì bạn cứ thực hiện kiểm tra từng bước như mọi người đã hướng dẫn nhé !

Chúc bạn thành công !!!

phenmientay

Bạn ấy đã nói là "hết bh 8 ngày..." rồi mà. Hix. Theo tớ thì mấy cái T41 này là hay bị "luộc" lắm. Ở "bên kia" nó đã luộc rồi ( gọi là refubish ), về đây, gặp mấy tay mua bán hám lợi lại làm thêm 1 số nữa. Kết quả là vậy đấy. Còn máy IBM chuẩn khó hư lắm, người ta chuộng thương hiệu IBM chính vì độ bền thôi, còn về thiết kế, tốc độ... đều thua các hãng khác.