• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

IntelliAdmin - Bộ ba phần mềm khóa ổ đĩa: CD ROM, USB, ổ mềm

kinh81

Bảo mật là một trong những vấn đề rất được quan tâm hiện nay. Chỉ với một đĩa mềm, một flash disk hay một CD/DVD, người khác có thể lấy được các dữ liệu mà bạn đã cất công lưu trữ (đôi khi đó là một công trình cả đời tâm huyết mới có được!). Vậy làm sao giúp dữ liệu mình khỏi bị đánh cắp? Trong bài viết này, tôi sẽ hướng dẫn bạn một phương pháp khá đơn giản là khóa, không cho truy cập vào các thiết bị có thể dùng để đánh cắp dữ liệu của bạn: ổ mềm, ổ flash và CD/DVD ROM bằng bộ ba phần mềm miễn phí của Intelliadmin: Cdrom Disabler, Disable Usb và Floppy Disabler.

Cách sử dụng cả ba tiện ích này khá đơn giản, bạn không cần cài đặt. Sau khi tải về và chạy chương trình, một hộp thoại xuất hiện với hai lựa chọn.
Nếu muốn khóa một thiết bị nào đó, bạn chạy chương trình tương ứng và chọn tùy chọn “Disable CDRom (Floppy, Usb) Drives” rồi nhấn Apply. Sau đó, bạn khởi động lại để hoàn tất. Chú ý: Bạn nên lấy các đĩa ra khỏi ổ đĩa vì có một số trường hợp chương trình không thể khóa thiết bị khi còn đĩa trong ổ đĩa. Nếu muốn mở khóa, bạn thực hiện tương tự nhưng đánh dấu vào tùy chọn: “Enable CDRom (Floppy, Usb) Drives”.

DOWNLOAD: