• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Intellsys HDR Photo Camera S^3/V5 - Chụp ảnh siêu chất lượng

gakho209

Mới phát hiện ra phần mềm này thôi, tính làm một bài hoành tráng nhưng thấy bên Sym^3 có bài của bác Vutaikt, nên mượn tạm của pác post sang đây vậy (Thanks pác Vutai);;)

Với HDR photo camera bạn sẽ có 1 bức ảnh hoàn hảo và ấn tượng nhờ kết hợp các khung hình lại với nhau .
Các bạn cùng khám phá và trải nghiệm trên symbian^3 & S60V5 nhé.

Đã test chạy ngon trên V5 - 5800 rồi nhá các pác:D

Lưu ý: phần mềm này là thiết kế đặc biệt cho N8 nên có thể không hoàn toàn tương thích với các dòng khác. Chúng ta tự test và tự cảm nhận nhé. App chạy trên nền QT, các bác tìm down QT nhé (có đầy trên 4rum mình:p, dung lượng khoảng 12, 13 "Mê" thôi)

Về HDR là gì, các pác xem ở #3 nhé.

===========================

Thấy nhiều pác ko cài được, nên mình share bộ QT (4.7.3 cài trên thẻ) và QTmobility1.1.2 đã test chạy mượt trên 5800 rồi, các dòng khác ko có nên ko test được :D.
Link down QT4.7.3: http://www.mediafire.com/?7gbcm94s52504o9 - 12.53MB
Link QTmobility 1.1.2: http://www.mediafire.com/?1e625v6411gttbp - 2.39 MB
Link down QT các phiên bản cũ: ftp://ftp.qt.nokia.com/qt/symbian/
===

Link mediafire (của Jay Chou): http://www.mediafire.com/?weh34sx88wx7euc

Last edited by a moderator:

JohnyNguyen

Chẹp,e bóc tem e nó đầu tiên :D để xem nó thế nào trên 5530 của e rồi cho ý kiến sau :-? \-/ :D

boy_online01

à em tìm thấy rồi:
Trước khi đi sâu vào thuật ngữ High Dynamic Range, chúng ta cần tìm hiểu Dynamic Range là cái gì trước đã. Thật ra, DR là dãy giá trị lộ sáng, từ tối nhất đến sáng nhất. Cảnh vật thực tế trong thiên nhiên mang tỷ lệ DR rất lớn, khoảng 100.000:1 hoặc hơn nữa. Trong khi mắt người chỉ cảm nhận một phần nhỏ trong dãy đó, khoảng 10.000:1, nhưng cũng vẫn lớn hơn DSLR nhiều khi chúng chỉ ghi nhận một tỉ lệ rất nhỏ DR, khoảng 400:1. Màn hình và máy in ghi nhận DR tệ nhất.

Xin tham khảo bảng so sánh dưới đây.

1. Cảnh vật ngoài trời, thực tế: 100,000:1 hoặc hơn. Chênh lệch tương đương ~17 EV
2. Mắt người: 10,000:1. Chênh lệch tương đương 14 EV
3. Phim âm hoặc dương bản: lên tới 2000:1. Chênh lệch tương đương 11 EV
4. Máy ảnh số : 400:1. Chênh lệch tương đương 8.5 EV
5. Màn hình máy tính (loại tốt): 500:1 - 1000:1. Chênh lệch tương đương 9 - 10 EV
6. Ảnh in: 100:1 up to 250:1. Chênh lệch tương đương 7 - 8 EV

Qua bảng so sánh trên, vấn đề phim V.S số đã ngã ngũ, ít nhất về khía cạnh DR :)

High Dynamic Range (HDR) trong nhiếp ảnh là sự thể hiện trung thực sắc độ cảnh vật bên ngoài tuân theo yếu tố thị giá. Nghĩa là, HDR trong nhiếp ảnh cố gắng mô tả cảnh vật theo trực giác mắt con người một cách trung thực nhất. Cố gắng thế hiện rõ chi tiết, mằu sắc vùng tối và vùng sáng trên cùng một bức ảnh. Hầu hết các kỹ thật HDR trong nhiếp ảnh hiện nay là dùng software hòa trộn nhưng bức ảnh có giá trị lộ sáng khác nhau (cùng một cảnh vật) thành một bức ảnh toàn dải về quang độ.

gakho209

@boy online: Tính sửa lại bài, thêm cái "đống" HDR vào nhưng cậu làm luôn rồi thì thôi.
Nói cho ngắn gọn thì nó đây::p

Công nghệ HDR (High Dynamic Range) chỉ độ sâu màu giữa vùng sáng và vùng tối mà máy ảnh có thể ghi nhận, giúp xóa mờ ranh giới giữa thực và ảo để cho ra đời các tác phẩm tưởng chừng như không có thật.

samiboy007

Mấy kái tên này gjờ hoạt độg kinh quá.hoạt độg 24/7 lun.test phát xem.

JohnyNguyen

Mấy kái tên này gjờ hoạt độg kinh quá.hoạt độg 24/7 lun.test phát xem.

Hic,bó tay cái cậu này :( hoạt động tích cực cũng là góp phần xây dựng PDA mà cũng ý kiến :( hic,ae tui post bài chứ có ... đâu >:) :)) =))

missthuha

Tui đùa mà.mới cài ah.nó đòi qt j đấy.nên đag kiếm kái đó đown nè.
Mà bộ qt nhju mb vậy mấy bạn?

Qt tất cả là qt 7mb qt webkit 3mb qt insat j đó 13mb qt mobitily 3mb nữa với mấy nhỏ lẻ tẻ khoảng 1mb hjhj cài đi ùi vọk ;;)

gakho209

Bạn cài QT chạy thử xem thế nào. Nếu cần thì cài luôn QT mobillity cho chắc (tại mình đã cài đầy đủ rồi nên ko chắc là nó yêu cầu...cỡ nào nữa:D)

99 lượt tải = 3 thanks, 4 còm men, chán nhể :(:(:(:(:(

samiboy007

tui chưa thanks vì onl mobile.
Mà tuj thấy chụp k nét j mấy.hơi khó sử dụng,chắc tại chưa quen.

ghost85

Đã tét sơ qua trên 5530, (chế độ mặc định) cảm nhận ban đầu:
- Icon nhìn rất đẹp (cứ tưởng máy ảnh thật).
- Trong Image Quaity để Hight fusse resolution khi chụp xong báo not enought memory > phải để low
- Để chụp được một bức ảnh mất khoảng 2min
- Đúng như tên pm ảnh chụp có phân biệt sáng, tối rõ hơn pm máy.

gakho209

Đã tét sơ qua trên 5530, (chế độ mặc định) cảm nhận ban đầu:
- Icon nhìn rất đẹp (cứ tưởng máy ảnh thật).
- Trong Image Quaity để Hight fusse resolution khi chụp xong báo not enought memory > phải để low
- Để chụp được một bức ảnh mất khoảng 2min
- Đúng như tên pm ảnh chụp có phân biệt sáng, tối rõ hơn pm máy.

Một nhận xét rõ ràng nhất về pm này.
Mình đồng ý nhất với pác về cái "2 mins", hì hì chụp một tấm chờ nó xử lý đuối luôn. Ko biết trên N8 (thiết bị ưu tiên) thế nào chứ thế này thì.....

Mà các pác chụp thì giữ tay vững một chút, vì nó chụp tới 3 phát với các mức xử lý khác nhau sau đó ghép lại cho nên nếu rung tay thì...sẽ ra ảnh...3D đó :))

Khoaaaa

Active Member
Pm này xử lý ảnh fức tạp nhỉ,ngốn ram sợ luôn,bình thường 45mb,mở fát còn 5mb,dùng jbar chém(đợi nó xử lý lâu wá,ko có nút hủy)fát ,ram nhảy lên 50mb,dùng làm pm giải fóng ram dc đó