• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

iPhone 'jailbreak' có thể bị 'chết'

cupidbaby

Hôm qua, Apple cho biết người dùng nên cẩn trọng với những chiếc iPhone bị 'jailbreak' (kể cả iPod Touch) về chất lượng phần mềm và kết nối.
iPhone "jailbreak" ngoài cài phần mềm từ App Store còn có thể thêm ứng dụng "lậu" từ Cydia.

Jailbreak là thuật ngữ chỉ phương pháp để iPhone có thể cài đặt được các ứng dụng thứ ba không hợp pháp (những ứng dụng không phải trên App Store của Apple).

"Quả táo" cho biết, khi iPhone bị "jailbreak", máy sẽ gặp một số vẫn đền khác nhau về chất lượng dịch vụ, cuộc gọi... Một trong số đó là iPhone sẽ không còn ổn định về phần mềm và phần cứng, máy có thể bị "chết" giữa chứng trong quá trình cài đặt phần mềm, mất dữ liệu.

Bên cạnh đó, chất lượng cuộc gọi cũng sẽ kém hơn, khả năng "rớt" mạng, chậm trễ trong việc kết nối, chuyển dữ liệu cũng sẽ xảy ra. Nhiều dịch vụ chạy trên iPhone như Visual Voice mail, YouTube, Weather, Stocks cùng như các ứng dụng thứ ba khác sẽ không làm việc được lâu trên thiết bị.

Ngoài ra, một khi iPhone bị "jailbreak", máy có thể bị mất thông tin cá nhân, pin kém và khả năng cài đặt phần mềm mới trong tương lai có thể bị mất.

"Jailbreak" không phải là quá trình "bẻ khóa" để gọi điện, đây chỉ là bước thay đổi về hệ điều hành để cài đặt ứng dụng "lậu". Tại Việt Nam, hầu như tất cả các model cả unlock lẫn quốc tế đều được "jailbreak", cài đặt các tiện tích từ bên ngoài.

(nguồn :sohoa)

vuongtrungduong

nguy hiểm quá nhỉ :-S em làm suốt mà ko biết bao giờ bị "chết" đây?ko biết đây có phải 1 chiêu "bé xé ra to" để dọa khách hàng "ăn gian" của Apple ko nhỉ?

lienhoa84

Số tiền để cài các phần mềm trên App Store chắc bằng tiền mua máy mới mất. Dọa hay thiệt thì em cũng ko ngán đâu :D

HuynhThanh

Trên diễn đàn mình chưa thấy ai kêu bị như dzậy cả bạn à! Đây là 1 trong những chiêu của Apple đây mà!:))

MrQuach

Dã man quóa, mình có 4 đứa bạn xài iphone và mình làm giúp chúng từ nắm ngoái đến giờ , nhưng không cóa thấy j xảy ra hết trơn ah> keke

Zenki

Super V.I.P
Bị chết vì Jailbreak thì mình chưa thấy nhưng đúng là khi JB thì mình có cảm giác như iPhone chạy chậm hơn, đã thử với 2 con 3G, 1 con JB và 1 con không, con không JB thì lúc truy cập Apps nhanh hơn con đã bị JB. Ý kiến cá nhân mình thấy vậy, không biết có ai có đồng ý kiến không :D

ancola66

Super V.I.P
Bị chết vì Jailbreak thì mình chưa thấy nhưng đúng là khi JB thì mình có cảm giác như iPhone chạy chậm hơn, đã thử với 2 con 3G, 1 con JB và 1 con không, con không JB thì lúc truy cập Apps nhanh hơn con đã bị JB. Ý kiến cá nhân mình thấy vậy, không biết có ai có đồng ý kiến không :D
Không cần chạy app chỉ cần vào Settings đã thấy load chậm hơn rõ rệt rồi :(

XuanTruong

Super V.I.P
Được cái này thì phải mất cái kia chứ các Bạn? Còn "Cuộc chiến đấu này" không bao giờ HẾT! He he!:))

HuynhThanh

Kiểu này lụm con 3GS về để nghe nhạc và xem phim thôi quá! Mọi ứng dụng để E71 lo liệu!:))

XuanTruong

Super V.I.P
Ôi dào! Cứ Jailbreak thoải mái đi, giống như một số dòng máy PPC cần phải Unlock để Up ROM thui mà. Không lẽ các nhà sản xuất lại KHUYẾN KHÍCH là các việc đó!:))