• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Jan.2010 [EA Sports] Fifa Manager 2010 _ Đội bóng trong mơ

byebyeshady

Như thông lệ, FIFA Manager 2010 (FFM 10) lại đến với các fan yêu thích thể loại quản lý bóng đá. Trong phiên bản mới, người chơi dễ dàng cảm nhận chất lượng hình ảnh đã được nâng cao hơn dù vẫn với bộ giao diện quen thuộc với lượng thông tin và cầu thủ phong phú.

Như hầu hết các game quản lý bóng đá khác, bạn sẽ thực hiện công việc của một người đứng đầu CLB. Ở những bước ban đầu, bất cứ đội bóng nào trên thế giới cũng chấp nhận đơn xin việc của bạn. Khi được bổ nhiệm, bạn phải chứng tỏ khả năng của mình để xứng đáng với số tiền ông bầu đã bỏ ra. Phụ thuộc vào đội bóng mà bạn ký hợp đồng, ban quản trị và người hâm mộ sẽ có những trông đợi khác nhau về thành quả mà bạn đạt được trong thời gian tại vị. Nếu bạn không làm tốt công việc của mình, đầu tiên người hâm mộ và phương tiện truyền thông sẽ chỉ trích và kêu gọi gạt bỏ tên bạn ra, một khi niềm tin của ban quản trị vào bạn "teo tóp" đi, bạn sẽ bị đuổi việc hoặc buộc từ chức. Tuy nhiên, bạn luôn có thể nhận việc tại một CLB khác hay thậm chí được mời ký hợp đồng nếu kỹ năng quản lý của bạn đang ở một đẳng cấp nào đó.

Cũng giống như đời thật, một đội bóng mạnh phải gồm những cầu thủ giỏi, FIFA Manager 10 buộc bạn phải quan tâm đến phong độ của từng cầu thủ nếu muốn họ thi đấu với khả năng tối đa. Để đạt được điều đó, ngoài lịch luyện tập hợp lý, chế độ đãi ngộ hấp dẫn, bạn cần phải có chính sách xoay vòng cầu thủ đúng đắn. Bởi vì cầu thủ nào cứ mãi ngồi ghế dự bị sẽ mau trở nên chán nản, trong khi người chơi quá nhiều lại nhanh chóng mệt mỏi. Ngoài ra, bên cạnh dàn cầu thủ chính mà bạn phải "nâng niu" bồi dưỡng, tương lai của đội bóng cũng cần được đảm bảo bằng việc tìm kiếm nguồn cầu thủ mới thông qua thị trường chuyển nhượng hay từ đội trẻ của CLB. Nếu tầm vóc đội bóng của bạn tương đối lớn, bạn cũng có thể vung tiền để mua cầu thủ từ các đội khác, tất nhiên, số tiền bỏ ra sẽ không ít, nhưng bù lại chất lượng lại rất đảm bảo.

Bóng đá là môn chơi tập thể, do đó yếu tố chiến thuật vô cùng quan trọng. Về mặt này, FIFA Manager 10 cung cấp cho bạn một số sơ đồ mặc định như 4-4-2 hay 4-3-3 với lối chơi passing hay crossing trên sân. Ngoài ra, bạn cũng có thể sáng tạo chiến thuật cho riêng mình bằng cách đặt cầu thủ vào các vị trí mong muốn trên sơ đồ chiến thuật trước trận đấu rồi gán vào đó một số tùy chọn về đường chạy, đội hình tấn công toàn diện hay phòng thủ - phản công. Đây là phần tương đối rắc rối với nhiều hiệu chỉnh phức tạp. Tuy nhiên, nếu bạn nắm một ít kiến thức bóng đá và đặc biệt nếu là fan của đội bóng đang quản lý, thì hiển nhiên bạn sẽ hiểu rõ về điểm mạnh yếu của từng cầu thủ và sẽ có chiến thuật hợp lý cho các trận đấu.

Bên cạnh việc quản lý các phần thuộc "bề nổi" trên, bạn còn phải chú tâm đến các phần bên trong khác như tài chính, tiếp thị và cơ sở hạ tầng của đội bóng. Người chơi phải luôn quan tâm đến ý kiến của khán giả ở từng trận đấu để có những thay đổi hợp lý, hoặc tổ chức các buổi ký tặng người hâm mộ, phát vé miễn phí để cạnh tranh với các đối thủ khác. Một khi danh tiếng lẫn sức mạnh của đội bóng song hành, khán giả sẽ kéo đến sân vận động nhiều hơn, đồng nghĩa với tiền bạc sẽ đổ vào túi bạn nhiều hơn thông qua việc bán vé, bán vật dụng thể thao và bán biển quảng cáo. Với số tiền thu được sau mỗi mùa bóng, bạn có thể xây dựng hoặc nâng cấp cơ sở hạ tầng của câu lạc bộ cho xứng tầm vị thế của mình.

FIFA Manager 10 nhắm nhiều đến đối tượng các game thủ không chuyên - vốn không đủ thời gian và kiên nhẫn để lựa chọn vai trò cầu thủ, thử nghiệm các chiến thuật. Mặt khác, khía cạnh quản lý kinh tế của game cũng là yếu tố thu hút một số game thủ thích chứng tỏ thế mạnh tài chính bên cạnh các danh hiệu. Vì thế, game dễ chơi và không quá khắt khe về mặt chuyên môn.

DOWNLOAD

(K500)128x160
(K750)176x220
(K800)240x320
(M600)240x320