• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Kiểu gõ Telex theo giải pháp AutoCorrect của Inspell

AntiPlus

Kiểu gõ Telex / Vni theo giải pháp AutoCorrect của Inspell

Chương trình Inspell là giải pháp dùng chức năng Autocorrections sẽ giúp các bạn soạn thảo những từ thông dụng & thường dùng vào bộ nhớ, mỗi khi soạn tin nhắn hay email hoặc note chỉ cần gõ theo kiểu Telex / Vni vào thì iPhone sẽ hiện lên nguyên chữ, bạn chỉ cần nhấn phím space là xong.

Ví dụ: Gõ vào Dieenx ddanf PDA Vieetj thì iphone sẽ hiện lên Diễn đàn PDA Việt hay Coongj ddoongf iPhone Vieetj Nam = Cộng đồng iPhone Việt Nam v.v...

Dưới đây có kèm theo file dữ liệu 21.269 từ tiếng việt phổ biến theo kiểu gõ Telex / Vni dành cho Inspell.

Cài đặt:

Vào Cydia add Source >> repo.beyouriphone.com >> Tìm và cài inspell.

Cách dùng:

Chương trình này không có icon, bạn vào phần Settings/Inspell/Enable=ON

Các bạn download file user_autocorrections.plist & sau đó copy vào iPhone theo đường dẫn >> /private/var/mobile/Library/Keyboard/ (nhớ Set Permission cho file)

Chỉnh sửa cuối:

alozng

vậy là ko cần phải dùng cái vnkeyboard rồi. cũng có ý tưởng này rùi, nhưng tìm với từ khóa " keyboard dicttionary iphone" ko ra ! ko ngờ có một chương trình hay vầy ! deb cho bạn nào k có điều kiện wifi nhé

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen_Minh

Anh ơi cái này 3G có dùng đc ko? Có cách nào ko cần chép file gì trên kia mà cài đc luôn ko? Em mới dùng iP nên ko bik gì, mong mọi người thông cảm :D

Posted via SE P990i Device

tuanbreak

Bật wifi lên vào cydia add repo.beyouriphone.com xong tìm đến inspell mà cài rồi bắt đầu dùng như vietkey máy tính. Mình cũng đang dùng cái inspell để gõ trên iphone đây hehe

HellsBoyz

Em có 1 request nho nhỏ là mọi người có thể làm đồng thời data tiếng Anh của Inspell với date tiếng Việt (VNI, TELEX) vào chung 1 file được không ???
Giống như data tiếng Anh với tiếng Ý (Inspell - BeyouriPhone) được làm chung í !!

alozng

có một ít nhận xét:
1. phải bỏ dấu cuối từ <- chưa quen lắm
2. khi bật bàn phím, gõ phím đầu tiên mất khoảng 1-2s. Do cơ sở dữ liệu có vẻ quá nhiều
3. một số từ có vẻ chưa có, và một số từ ko cần thì lại có (yữa, yựu.....)
4. đang tìm cách chuyển qua bỏ dấu ngay sau nguyên âm

Halb

Đây là cách đánh dựa vào quy định sửa lỗi chính tả thôi. Muốn bỏ dấu sau nguyên âm thì bác phải thay đổi toàn bộ dữ liệu của nó. Dễ làm nhưng mất công vì có đến gần hơn 20 mấy nghìn từ đấy bác ạ

Zenki

Super V.I.P
Cái này cũng là 1 phát minh hay nhưng thấy có vẻ chưa được thực dụng cho lắm, mình thấy bộ gõ VnKeyboard của HHVN vẫn là hay và thực dụng nhất :D Không biết khi nào ra cho FW 3.x. Nếu ra mắt mình sẽ mua sản phẩm này của họ :D

AntiPlus

Cái này cũng là 1 phát minh hay nhưng thấy có vẻ chưa được thực dụng cho lắm, mình thấy bộ gõ VnKeyboard của HHVN vẫn là hay và thực dụng nhất :D Không biết khi nào ra cho FW 3.x. Nếu ra mắt mình sẽ mua sản phẩm này của họ :D

Mình đã mua bản quyền VnKeyboard của HHVN từ lúc mới phát hành & khi đã có version 2.0 thì K@y Active cũ của mình không còn tác dụng nữa ... không biết khi HHVN ra phiên bản 2.0 chính thức thì có bắt buộc mình phải mua k@y mới không nữa !?

Nguyen_Minh

Anh ơi cái này 3G có dùng đc ko? Có cách nào ko cần chép file gì trên kia mà cài đc luôn ko? Em mới dùng iP nên ko bik gì, mong mọi người thông cảm :D

Posted via SE P990i Device

Các anh có cách nào ko cần chép ko? Mà chép thì phải làm thế nào?

Posted via Mobile Device

Halb

Các anh có cách nào ko cần chép ko? Mà chép thì phải làm thế nào?

Posted via Mobile Device

Có cách cài qua Cydia. Thêm source iphone.gsm.vn trong đó có sẵn cả rồi chỉ cần cài vào là OK

davitru

sao em cứ viết ra từ nào là máy tự đọc lên từ đó thế nhỉ.. ko biết tắt chức năng đó ở đâu .. em đang xài 3GS

davitru

ko.. viết ra từ nào thì máy vẫn suggest từ đó.. nhưng nó còn đọc qua voice cơ :|.. ví dụ viết từ " Tôi " viết tới chũ Too thì máy tự động đọc từ Toi lên T__T.. chả biết sao lại thế.. mà chỉ có những ứng dụng chính của iphone mới bị :|.. phần mềm cài vào thì ko bị.. lạ thế

huabachdang

Tuyệt quá, cảm ơn bác Anti nhiều nhiều. Thế này thì khỏi mua VnKeyboard :)
Autotext của Blackberry chỉ hơn 10k từ nhưng vẫn đủ dùng, của bác Anti hơn 20k là quá good rồi, thiếu từ nào thì bổ sung thêm thôi. Tks bác chủ lần nữa :)