• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[Kindle Fire] Các cách root và tạo Recovery cho Kindle Fire

acax456

Root để chúng ta vào được và chỉnh sửa file hệ thống, root giúp Kindle Fire của chúng ta hoạt động hết công suất của máy, như có thêm market tải được nhiều ứng dụng hơn không bị phụ thuộc vào Amazon

A. Cách Root:

**Kindle Fire Utility v0.9.3

Đây là một phần mềm có rất nhiều chức năng cho Kindle Fire. Mình khuyên dùng xài phần mềm này vì nó có thể tạo recovery cứu soft birck... Download tại đây

_ Sau khi tải và giải nén file ở trên ra chúng ta vào folder đã giải nén được.
_ Chọn file tên là install_drivers để phần mềm cài driver cho máy tính nếu thành công thì qua bước tiếp theo không thì kéo xuống dưới để sử dụng phần mềm khác.
_ Tắt cửa sổ install_drivers ra lại folder vừa giải nén và chọn file run.
_ Cắm cáp USB vào máy tính không bật lưu trữ dữ liệu.
_ Chúng ta thấy số 3 là Install Permanent Root with Superuser bấm số 3 và enter... đợi cho chương trình chạy và báo hoàn thành.
_ Máy sẽ khởi động lại và thấy biểu tượng Superuser trên Kindle Fire là thành công.
_ Nếu bạn muốn có MarketGo Launcher thì bật lại phần mềm và bấm phím 7 rồi phím 2 phần mềm sẽ tự động tải và cài đặt cho bạn

**Root bằng UnlockRoot cho bạn nào không cài được driver:

_ Tải phần mềm tại đây và cài đặt.
_ Tắt hết các phần mềm diệt virus và UnlockRoot lên
_ Kết nối cáp usb với Kindle Fire mà không bật lưu trữ dữ liệu.
_ Trên PC bấm root đợi 1 vài phút nếu máy báo thành công khởi động máy lại, thấy SuperUser là đã thành công

Chỉnh sửa cuối:

acax456

Recovery để chúng ta flash kernel, up rom. Backup máy...
p/s: hoàn thành bước root rồi mới tới bước này nhé

**Tạo TWRP bằng Kindle Fire Utility v0.9.3

_ Trên màn hình của Kindle Fire Utility các bạn bấm phím 5 và enter phần mềm sẽ tải recovery cho bạn (~10mb).
_ Nếu mạng bạn nào tải lâu quá thì ra thư mục mà bạn giải nén Kindle Fire Utility tạo folder recovery và vào đây tải file recovery.
_ Tải xong đổi tên thành recovery.img chép vào thư mục vừa tạo và chạy phần mềm, bấm phím 5.
_ Máy sẽ khởi động vào recovery nếu flash thành công.

**Tạo CWM Recovery bằng GScript (mình sẽ update cách tạo TWRP bằng cách này sau)

_ Tải file này về giải nén chép vào thư mục gốc của Kindle Fire.
_ Vào thư mục vừa giải nén cài đặt file gscript.apk..
_ Bật gscript lên bấm menu -> add script -> load script.
_ Chọn install firefirefire 1.2 bootloader hoặc install kinfauns new fff1.3 bootloader (cái này sẽ rút ngắn thời gian vào recovery và khởi động máy) .
_ Đợi nó chạy chạy gì ấy trong vài giây rồi bấm close khi nó hiện số đếm ngược.
_ Chọn lại menu -> add script -> load script.
_ Chọn file install doomlords cwmtouch final và đợi vài s khi hiện đồng hồ đếm ngược bấm close.

P/s: sau khi tạo recovery nếu muốn vào recovery thì tắt máy sau đó bật lại màn hình sẽ hiện ngọn lửa hoặc con Android có chữ Kindle Fire phía dưới, đè nút power cho tới khi nút power chuyển thành màu đỏ rồi buông ra. Đợi vài s máy sẽ vào recovery

WindyLS

ok để chiến thử :)
có gì nguy hỉm báo cáo sau, hehe
------------------------
File của mục tải về tạo CWM thì tải được nhưng giải nén lỗi, bạn xem lại nha

Chỉnh sửa cuối:

WindyLS

Ủa, phần này
Vào settings -> application -> development -> usb debugging check vào.
Ở chỗ nào vậy bạn, kím hoài hok có

acax456

Ủa, phần này
Vào settings -> application -> development -> usb debugging check vào.
Ở chỗ nào vậy bạn, kím hoài hok có

Mình k ở stock nên... bạn ráng kiếm cái debugging yh... nếu k ra để mai mình tìm

WindyLS

cách 1 lỗi liền, lag máy lun @@
cách 2 thì k cắm nó đâu có nhận diện đâu
Ủa, vậy máy bạn up rom kỉu j ? k cần root ah

acax456

cách 1 lỗi liền, lag máy lun @@
cách 2 thì k cắm nó đâu có nhận diện đâu
Ủa, vậy máy bạn up rom kỉu j ? k cần root ah

bạn bấm root nó báo sao?? USB Debugging ko cần nữa tại rom stock nó để sẵn rồi có gì bạn qua đây nhé. Mình dễ hướng dẫn hơn