• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Ko hiểu sao vẫn bị vỡ fonts

NoNaMe1984

Máy mình là hàng Châu Âu cầm về thì ko cần phải unlock cũng như cài fonts tiếng Việt thì cũng đọc được file word nhưng khi mở 1 số ứng dụng việt hóa thì lại bị vỡ fónt.
Mình đã cài fonts tiếng Việt cho máy nhưng vấn ko khắc phục được đã thế khi mở bàn phím ảo lại còn bị vỡ mấy kí hiệu như phím enter và 1 số phím khác.............:-??:-??
Ko biết có ai gặp trường hợp này chưa??
Có ai biết cách khắc phục ko nhỉ????

tinh_la_gi

Administrator
Đề nghị nói rỏ hơn bạn nhé !
và sau khi bạn post bài kế tiếp TLG sẽ "gộp" bài này vào topic "Fonts cho UIQ"

cần thiết thì chụp vài tấm hình luôn nhé !

NoNaMe1984

máy mình là M600i hàng xách tay từ bên Châu Âu nhưng là hàng loại 1 nên ko cần phải unlock cũng như cài fonts thì đã đọc được word bằng tiếng Việt rồi.
Nhưng nếu ko cài thì các ứng dụng như tra từ điển thì lại ko xem được fonts sẽ bị vỡ xuất hiện những ô vuông.Nhưng khi cài vào như fonts trên diễn đàn làm theo hướng dẫn thì tình hình ko khá lên mấy,thỉnh thoảng vẫn gặp trường hợp ô vuông khi tra từ điển,và đặc biệt là hiện tượng các kí hiệu như nút xóa và enter khi bật bàn phím ảo cũng bị biến thành các ô vuông hết .........
Hic xin lỗi mọi người nhé...........

Chỉnh sửa cuối:

Linh_t885

bạn có hiểu mình đang nói jì ko?, hay bạn cũng không để ý Mod TLG nói gì?
Máy bạn là máy gì?

hac_y_nhan

Một số lời khuyên cho bạn nếu dùng p9xx

- hard reset nó 1 cái cho nó xóa các font không cần thiết mà bên "tây" người ta dùng
- Sau đó vào DS download Gói Giao Diện TV cho đúng máy của mình nạp vào ... font máy chạy ổn định thì font Word củng ổ định theo ... với Word muốn hổ trợ nhiều font bạn chỉ cần chép thêm font từ máy tính sang là ok !

Vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn

Sau này post bài chú ý rỏ ràng chút bác ơi .. chứ nói bệnh không mà hỏng biết máy gì thì mấy bác nhà ta pótay

tinh_la_gi

Administrator
M600 thì mở Ứng Dụng Việt Hóa là ứng dụng nào bạn ! Mình nhớ không lầm chưa có mà !

Bạn vào topic Font UIQ down cái font dành cho UIQ 3 rồi chép vào thẻ nhớ là xong thôi ! chúc bạn vui !

NoNaMe1984

thì mình cũng down về rồi cóp vào thư mục trong thẻ nhớ đó nhưng ko được bạn à khi mình mở ebook hoặc tra từ điển thì bị vỡ fonts còn khi bật bàn phím ảo thì chỗ kí hiệu enter thì là ô vuông ...

Linh_t885

Bạn vào phần ngôn ngữ và Text input xem xem có có sẵn giao diện ngôn ngữ gì và bàn fím ảo của ngôn ngữ nào nhiều!!
..........Không biết đã có FW cho M600 chưa?? tui nghĩ là nên chạy lại FW. Hãy mang ra cửa hàng chạy 1 lần để nó ổn định máy!

vngocquang

mình nghĩ khi bạn chép các file font vào thẻ nhớ , bạn nên bấm chuột phải vào file font , chon properties ( sau khi đổi tên ) để check cái đuôi file font xem đã đúng chưa . Vì mình đã bị rồi , bị 2 cái chấm đuôi file font nên nó ko hiểu ^^ . have fun

tinh_la_gi

Administrator
Giờ dùng bàn phím ảo mới thấy cái lổi này !

Dúng là sau khi dùng font Việt mục đích là đọc văn bản Tiếng Việt và lướt nét thì
gặp phải một số lổi trên !

nhưng theo TLG thì với M600 hay p990i thì dùng bàn phím ảo là rất ít thui ... nên tạm chấp nhận lổi này trong thời gian đầu là được !

NoNaMe1984

hic ........... vậy là ko có cách giải quyết à??
Mà ngay cả khi mình dùng phần mềm từ điển thì nó vẫn bị vỡ nhé ....