• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UP ROM CHO TOUCH (ELF)

shade

Mìn là thành viên mới, bác chỉ giáo lại vụ đưa máy về bootloader, HR được hông. mìn làm rùi nhưng chưa được, có thể chỉ rõ hơn hông. vụ này mìn hơi kém

bgone

Cám ơn bạn. Mình cũng đang down bản rom gốc của HTC, hy vọng là cứu được.
Sau khi up bản rom gốc thì máy lại chạy rồi! May quá, tưởng là đứt hẳn! Không biết là lỗi ở đâu nữa.
Có một vấn đề nũa là khi up rom gốc thì free ram là >70M trong khi đó sau khi unlockcid thì chỉ còn 15-16M, chẳng biết là nó đi đâu?

Bạn cho mình 1 bản copy cái ROM gốc được không? Mình join vao Site www.HTC.com rồi mà chả thấy chỗ nào cho download ROM gốc cho con máy của mình cả:O

hah2005

Mìn là thành viên mới, bác chỉ giáo lại vụ đưa máy về bootloader, HR được hông. mìn làm rùi nhưng chưa được, có thể chỉ rõ hơn hông. vụ này mìn hơi kém

Đưa máy về BL: camera + chọc
HR: 2 cách: - vào setting - system - clear storage - bấm 1234 - ok
- Bấm và giữ đồng thời 2 phím nghe và từ chối + chọc, vẫn giữ nguyên 2 phím cho đến khi có hướng dẫn hiện lên trên màn hình thì thả ra và bấm phím trắng ở giữa!

TCKhanh

Bác Quang ơi,em cũng thực hiện đúng các bước Unlock CID như bác đã hướng dẫn.Nhưng đến bước thứ 2 thì đến khoảng 75% trong máy DT hiện lên chương trình Haret.exe giống như là bắt phải cài đặt.Em bấm Ok và máy DT hiện lên biểu tượng lạ lắm.Và trên máy tính chạy hết 100%.Nhưng đến bước thứ 3 thì màn hình DT tự nhiên trắng bệch,đứng yên luôn.phải reset máy lại.và trên máy tính bắt đầu chạy chương trình up rom gì đó.nhưng mới chạy được khoảng 3% thì máy DT tự nhiên khởi động lại và máy tính báo là update error.Nhưng em vào Bootloader thì máy DT hiện lên SPL là 1.11.000 .Nhưng lại không up đc Rom nào hết.mong bác chỉ giáo cho em.Em đang dùng con O2 Nova.

neoja

Bạn nhầm hay tưởng tượng hay sao ấy, làm gì có ROM nào Up xong mà RAM hơn 70Mb????

Có giỏi đến 27-28Mb đã là quá tài !!!
Hình như có thể xảy ra đó bác à. Con Nova em mới mua có 256 MB ROM và 128 MB RAM, vậy cài xong thì ROM và RAM chắc cũng còn nhiều chứ bác :-?

Thiệt mà. Nhưng mà con touch của em lại có ram và rom gấp đôi bình thương, chẳng hiểu tại sao nữa.
Con Touch của bạn là extended version đúng không? Vì mình xem trong cấu hình bạn chụp lại thì có 256 MB ROM (phần Flash size) và 128 MB RAM (phần RAM size) trong hình ở hàng thứ 2 bên phải. Thế nên bạn còn dư nhiều RAM là đúng rồi, phải vui chứ sao lại lo lắng huh ;) Mình mua con Nova mới cũng thế, 256 MB ROM và 128 MB RAM, nhưng CPU vẫn là OMAP 200MHz :(

Chỉnh sửa cuối:

hanp0088

Bro ơi cho mình hỏi sao mình up cái Tool USPL và spl là 1.11.0000 roài . Sau đó up rom nào dc nhưng xài vài phút nó tự tắt roài nó hiện lên smart mobi lúc khởi động roài tắt ngủm .Cài lại Rom cũ thì hem sao .
Híc hok up dc Rom nào hét thế mới ức :((

hungnt0804

Các pro cho em hỏi chút. Khi up rom cho touch tại sao không thay đổi được cái Bootscreen cho nó. Có phải khi Up rom thì nó không ảnh hưởng gì tới cái Bootscreen phải không? Khi Up rom mới và các rom khác nhau thì cái Bootscreen vẫn như cũ. Muốn thay đổi nó thì như thế nào. Giống như Up bản của HTC thì em muốn cái Bootscreen của nó là HTC. Mong các Pro giúp.

alex6112001

các bác ơi vì sao em unlockCID thì đến step 2 chỉ chạy đến đươc 75% thôi nhỉ,các bác giúp em với nhé.thanks,em đang dùng o2 nova

windstorm

hỏii v/v restore factory default cho HTC touch

Mình mua con htc touch II, sau 1 tuần cài đặt phần mềm, voọc linh tinh cái máy trở nên chậm chạp.
Bây giờ muốn restore nó lại trạng thái ban đầu, nên muốn hỏi xem là liệu con htc touch II ( ram 128, flash 256 ) có bị giảm xuống ram 64 rom 128 hay kô.
Restore như vậy thì window mobile 6 thế nào, downgrade kô.

Thanks alot.

hah2005

Mình mua con htc touch II, sau 1 tuần cài đặt phần mềm, voọc linh tinh cái máy trở nên chậm chạp.
Bây giờ muốn restore nó lại trạng thái ban đầu, nên muốn hỏi xem là liệu con htc touch II ( ram 128, flash 256 ) có bị giảm xuống ram 64 rom 128 hay kô.
Restore như vậy thì window mobile 6 thế nào, downgrade kô.

Thanks alot.

Bạn chỉ cần Hard Reset (Star/setting/system/clear storage sau đó bấm 1234 chọn yes) lại là máy lại về tình trạng ban đầu như khi bạn mua. Chú ý trước tiên bạn phải backup lại dữ liệu trên máy nhé (contac, SMS,....)

hungnt0804

Tìm Rom gốc dành cho Tuoch tiếng Pháp

Mình có một con Touch mang từ Pháp về. Chưa dùng được SIM tại VN. Mình tiến hành unlock SIM/CID cho máy theo hướng dẫn trên diễn đàn.
Sau khi tiến hành unlock thì máy sử dụng được sim ok. Và mình tiến hành Chạy bản rom tiếng anh cho máy.
RUU_Elf_HTC_Asia_HK_WWE_1.15.721.3B_4.1.13.46_02.97.90_BLUE_Ship.exe
Bản này mình down được trên mạng về. Nhưng sau khi máy chạy xong thì chỉ hiển thị màn khởi động rùi tắt luôn.
Chạy các bản ROM khác thì báo lỗi :
"
Error [270] : Upgrade Error
The image file is corrupted. Please check your Update Utility.
"
or
"
Error [244] : Invalid Model ID
This Update Utility cannot be used for your PDA phone. Please check your Update Utility.
"
Hiện tại máy chỉ vào được bootloader.
IPL : 1.15.0002
SPL : 1.15.0000.

Mong các Pro giúp mình với.
Pro nào có bản ROM tiếng Pháp dành cho Touch cho minh xin nhé.
Thanks.

Chỉnh sửa cuối:

8XMOBILE

HTC Touch ( ELF ) không vô được Win

E có 1 cây HTC Touch ( ELF ) sau khi Hardreset bây giờ bật nguồn lên nó ko vô được Win , cứ hiện lên chữ Smart Mobility là tự động tắt:-/ e tính Up lại ROM nhưng máy chưa Unlock CID . Mọi người có cách khắc phục ko , xin giúp mình với . Thanks !
Thông số IPL và SPL .
SPL : 2.20.0002
IPL : 2.20.0002

Chỉnh sửa cuối:

8XMOBILE

Mình có một con Touch mang từ Pháp về. Chưa dùng được SIM tại VN. Mình tiến hành unlock SIM/CID cho máy theo hướng dẫn trên diễn đàn.
Sau khi tiến hành unlock thì máy sử dụng được sim ok. Và mình tiến hành Chạy bản rom tiếng anh cho máy.
RUU_Elf_HTC_Asia_HK_WWE_1.15.721.3B_4.1.13.46_02.9 7.90_BLUE_Ship.exe
Bản này mình down được trên mạng về. Nhưng sau khi máy chạy xong thì chỉ hiển thị màn khởi động rùi tắt luôn.
Chạy các bản ROM khác thì báo lỗi :
"
Error [270] : Upgrade Error
The image file is corrupted. Please check your Update Utility.
"
or
"
Error [244] : Invalid Model ID
This Update Utility cannot be used for your PDA phone. Please check your Update Utility.
"
Hiện tại máy chỉ vào được bootloader.
IPL : 1.15.0002
SPL : 1.15.0000.

Mong các Pro giúp mình với.
Pro nào có bản ROM tiếng Pháp dành cho Touch cho minh xin nhé.
Thanks.

Nếu máy bạn đã Unlock CID trước khi Up ROM thì bây giờ bạn Up bằng Thẻ nhớ nhé . Download bản ROM Ship về , dùng Tool nbh mà Bác Quang đã đưa lên rồi đó , tách IPL va SPL ra -> Dùng HTC Tool Buil lại bản ROM đó với OS , GSM , ExtROM , Radio or chỉ OS ko cũng được . Sau khi bui thành NBH , bây giờ lấy 1 thẻ 256Mb or 512Mb , cho vào PC Format FAT32 or dùng Card Reader để Format thẻ , sau khi Format xong coppy file đó vô thẻ nhớ và đổi tên file đó thành ELF0IMG.NBH và bỏ vô PPC . Đưa PPC về BL ( Nhấn Power + Camera + Reset , thả Reset ra và nhấn 2 phím kia ). 1 cửa sổ hiện ra và bạn nhấn Power or Down Volume đê quá trình Up ROM bắt đầu , khoảng 30 phút sẽ xong . Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối:

bestofstrongman

máy mình đã unlock CID và đã up 1 số ROM đc thành công. nhưng mà thấy sao up ROM khó quá, và chưa lần nào up thành công ROM của PDAviet cả. mình chỉ chạy đc đến 3% là nó bị corrupt và khởi động lại PPC.

trong khi mình up thử bản ROM V3.0 và V5.0 bên xdadevelopers thì fải trầy trật lắm mới up thành công. fải copy 2 file cab vào máy cài rồi reset rồi khởi động PC vài 3 lần mới up thành công đc

còn chạy trực tiếp thông qua ROMupdatemobility thì luôn chạy đc 3% là tèo. chán quá

to 8XMOBILE: xài thẻ 2GB đc hem

8XMOBILE

máy mình đã unlock CID và đã up 1 số ROM đc thành công. nhưng mà thấy sao up ROM khó quá, và chưa lần nào up thành công ROM của PDAviet cả. mình chỉ chạy đc đến 3% là nó bị corrupt và khởi động lại PPC.

trong khi mình up thử bản ROM V3.0 và V5.0 bên xdadevelopers thì fải trầy trật lắm mới up thành công. fải copy 2 file cab vào máy cài rồi reset rồi khởi động PC vài 3 lần mới up thành công đc

còn chạy trực tiếp thông qua ROMupdatemobility thì luôn chạy đc 3% là tèo. chán quá

to 8XMOBILE: xài thẻ 2GB đc hem

Nếu đã unlock CID mà chạy được 3% là out thì máy bạn có khả năng chưa unlock CID thành công . Khi unlock xong bạn kiểm tra lại xem SPL và IPL có thay đổi ko ? Mình chưa test thẻ 2Gb .

bestofstrongman

Nếu đã unlock CID mà chạy được 3% là out thì máy bạn có khả năng chưa unlock CID thành công . Khi unlock xong bạn kiểm tra lại xem SPL và IPL có thay đổi ko ? Mình chưa test thẻ 2Gb .

mình cũng nghĩ như vậy! nhưng mình up ROM thành công 3 bản ROM òi, lần nào cũng fải copy 2 file cab rồi unlock CID từ đầu, rồi restart PC,PPC vài ba lần mới đc, còn ko là cứ bị đứng.

KT 2 đó ở dâu vậy bootloader fải hem: IPL là 2.20.0002 còn spl là 2.20.0000

8XMOBILE

mình cũng nghĩ như vậy! nhưng mình up ROM thành công 3 bản ROM òi, lần nào cũng fải copy 2 file cab rồi unlock CID từ đầu, rồi restart PC,PPC vài ba lần mới đc, còn ko là cứ bị đứng.

KT 2 đó ở dâu vậy bootloader fải hem: IPL là 2.20.0002 còn spl là 2.20.0000

Vậy bạn chưa Unlock CID dc rồi :-? Như mình Up nhiều cây . IPL và SPL khi chưa unlock thường HTC là 2.20.0002 , khi đã unlock thành công bằng tool thì SPL và IPL phải thay đổi ( tùy theo tool hardSPL ) Bạn làm lại nhé , hãy đọc kỹ lại các bước . Chúc thành công !