• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Lại phải nhờ các bác giúp đỡ :))

tuuvuong

Cái máy tính đời Tống của bu em (C1.1) tự nhiên bị hiện tượng cứ bật lên chạy được 1 tý là tắt bụp một cái xong khởi động lại sau đó thường là nằm im ở phần trước khi hiện ra chữ windows có cái chấm chạy chạy.Em đã format toàn bộ ổ cứng bằng đĩa boot sau đó cài lại win nhưng chỉ chạy được một tý lại bị.Trong những lần khởi động lại đó thì có một số lần ko nhận ổ cứng.Em tưởng ổ cứng hỏng đi mua luôn cái khác cắm vào thì cũng ko nhận ổ cứng.Tức quá vứt đấy hôm sau cắm ổ cứng cũ vào lại nhận nhưng chạy được một tý lại tèo:((. Các bác tư vấn hộ em như thế là nó hỏng cái gì nhỉ :main , ram , chip , ổ cứng ( cái này em nghĩ ko phải vì hôm em lấy cái ổ cứng khác cắm vào thì nó cũng chả nhận).Đau đầu quá các bác ạ thà nó hỏng hẳn luôn cái gì mình còn biết đường mà mua đằng này cứ dở dở ương ương.Vứt cả cái máy đi thì lại hơi phí :D

khkt_cc2

Kiểm tra lại nguồn, jack cắm từ nguồn vào mainboard. Nếu có điều kiện thử thay bằng bộ nguồn khác còn tốt.

loveblue

Super V.I.P
Cái máy tính đời Tống của bu em (C1.1) tự nhiên bị hiện tượng cứ bật lên chạy được 1 tý là tắt bụp một cái xong khởi động lại sau đó thường là nằm im ở phần trước khi hiện ra chữ windows có cái chấm chạy chạy.Em đã format toàn bộ ổ cứng bằng đĩa boot sau đó cài lại win nhưng chỉ chạy được một tý lại bị.Trong những lần khởi động lại đó thì có một số lần ko nhận ổ cứng.Em tưởng ổ cứng hỏng đi mua luôn cái khác cắm vào thì cũng ko nhận ổ cứng.Tức quá vứt đấy hôm sau cắm ổ cứng cũ vào lại nhận nhưng chạy được một tý lại tèo:((. Các bác tư vấn hộ em như thế là nó hỏng cái gì nhỉ :main , ram , chip , ổ cứng ( cái này em nghĩ ko phải vì hôm em lấy cái ổ cứng khác cắm vào thì nó cũng chả nhận).Đau đầu quá các bác ạ thà nó hỏng hẳn luôn cái gì mình còn biết đường mà mua đằng này cứ dở dở ương ương.Vứt cả cái máy đi thì lại hơi phí :D
Trong trường hợp này bạn nên xem lại các vấn đề sau :
-Tản nhiệt CPU , nếu được bạn hãy tháo tản nhiệt ra vệ sinh và thay một lớp kem tản nhiệt khác
- Kiểm tra lại bộ nguồn , bạn có thể dùng bộ nguồn khác test thử
- Dùng cục gôm tẩy của học sinh lau chùi các điểm tiếp xúc của ram , card màn hình và các thiết bị liên quan
Chúc thành công
:D