• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Laptop không nhìn thấy Ổ USB

hungm

Tôi Dùng laptop TOSHIBA Thời gian gần đây khi cắm Ổ USB 2.0 vào thì không nhìn thấy ổ USB trong laptop như mọi khi nữa.trước đây vẫn sử dụng bình thường( khi kết nối cổng vẫn thông nhau.nhưng không thể hiển thị ổ USB được) Xin mọi người ai biết giải đáp giúp nguyên nhân gì. Cám ơn

AlexDo

Nếu bác dùng HDD USB thì có thể check lại cái Disk, còn nếu là Stick thì bác chú ý Virus, tôi cũng bị virus gì đó khi cắm vào máy tính vẫn nhận ra Device nhưng không nhìn thấy ổ đâu, phải vào Option, view hidden files and Folders, bỏ cả 2 cái click trong phần file hệ thống nữa thì mới view được nội dung của USB, bác thử như thế xem sao.

Bests

AnhQuynh

Well-Known Member
Tôi Dùng laptop TOSHIBA Thời gian gần đây khi cắm Ổ USB 2.0 vào thì không nhìn thấy ổ USB trong laptop như mọi khi nữa.trước đây vẫn sử dụng bình thường( khi kết nối cổng vẫn thông nhau.nhưng không thể hiển thị ổ USB được) Xin mọi người ai biết giải đáp giúp nguyên nhân gì. Cám ơn

1. Do Laptop nhiễm Virus. Bạn quét virus thử xem.
2. Can thiệp vào Registry. Cách đơn giản nhất và chắc chắn nhất là vào Explorer, rồi ở dòng Adress bạn gõ tên ổ tiếp theo trong danh sách các ổ trên Laptop. VD Trên Laptop có ổ C,D,E thì gõ F: hoặc G: sau đó Enter thì chắc chắn vào được USB

truongco

Ổ USB đem sang máy khác vẫn dùng bình thường chứ? Đã cắm thử sang các cổng khác chưa? Nhanh nhất là backup dữ liệu rồi cài lại Win.

bmw

Để mình chỉ bạn cách này nha,Tại vì mình đã bị trường hợp này lâu rồi.không phải do virus đâu.bạn nhấn chuột phải vào my computer---rồi vào cây thư mục Device Manager------ rồi vào cửa sổ bên trái chọn chuột phải vào USB Mass Storage Device-----tiếp đó là chọn Properties.khi cửa sổ hiện ra bạn chọn dòng Device usage---------chọn là Use this device (enable) .vậy là xong.Chúc bạn thành công.

little_prince

Có thể nó cũng do windows nữa đó bác ạ, bác đang dùng Win XP SP2 hay SP1? cái SP1 đôi khi nó cũng bị như vậy, bác thử cài lại win xem, còn để khắc phục tạm thời thì vào Control Panel, Admin Tools, Comp Management và vào phần Disk Management coi

DHL

Để mình chỉ bạn cách này nha,Tại vì mình đã bị trường hợp này lâu rồi.không phải do virus đâu.bạn nhấn chuột phải vào my computer---rồi vào cây thư mục Device Manager------ rồi vào cửa sổ bên trái chọn chuột phải vào USB Mass Storage Device-----tiếp đó là chọn Properties.khi cửa sổ hiện ra bạn chọn dòng Device usage---------chọn là Use this device (enable) .vậy là xong.Chúc bạn thành công.
Nếu tớ dùng vista Ultimate thì làm thế nào, vui lòng chỉ giúp- Cám ơn

kookyky

Có người bị bịnh giống mình rồi, tui đã thử hết cách nhưng máy vẫn kô nhận ra ổ USB và ngay cả cái built-in memory stick máy cũng kô có nhận ra . Thiệt là rầu quá đi . Giải pháp cuối cùng là cài lại Win nhưng nghe sao não nề quá .
Rõ chán ....
kkk

hunggz

Laptop Toshiba của mình cũng bị thế, có 4 cổng thì chỉ còn 1 cổng nhận đc usb còn 3 cổng chẳng nhận thiết bị nao cả, định mang đi bảo hành, sợ nó bắt cài lại windows thì khổ vì cài vista, mà lại còn bao nhiêu dữ liệu nữa hic

Taki7610

Unlock_GSM
Laptop Toshiba của mình cũng bị thế, có 4 cổng thì chỉ còn 1 cổng nhận đc usb còn 3 cổng chẳng nhận thiết bị nao cả, định mang đi bảo hành, sợ nó bắt cài lại windows thì khổ vì cài vista, mà lại còn bao nhiêu dữ liệu nữa hic

Gở bỏ driver và cài lại thử xem,gở hết các cổng <có thể bị chiếm quyền sử dụng cổng>mình cũng bị 1 lần và cài lại driver thì hết.