• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

LAPTOP LENOVO G50 – MÓN QUÀ THÍCH HỢP CHO HỌC SINH - SINH VIÊN

koichi1405

Nhân dịp sinh nhật lần thứ 18 của mình, bố mẹ tặng cho mình một món quà vô cùng cần thiết cho việc học tập hiện tại và sắp tới. Thật sự thì đây là lần đầu tiên mình được sở hữu 1 con laptop riêng cho bản thân mình (trước giờ toàn dùng ké của anh chị ^^).

Bố mẹ lựa cho mình 1 con laptop dòng phổ thông của thương hiệu Lenovo, loại này thì mình biết vì anh chị cũng đang dùng, thấy có vẻ rất bền và tốt. Có chút hình chụp lại bằng điện thoại khoe với mọi người chơi, với lại chút cảm nhận về em nó luôn ^^

Đây là hình ảnh lấy em nó từ trong thùng ra luôn nè, full box luôn nhé. Ko phải mua hàng 2nd của ai hết. Toàn bộ bao gồm 1 laptop G50, 1 cục pin và bộ sạc (sạc gồm 2 phần: adapter và dây nguồn). Bạn nào có đi mua laptop nhớ cũng tập thói quen kiểm tra đủ các phụ kiện theo máy nhé.

Giờ bóc vỏ ẻm ra thôi nào. Nhìn mới tinh luôn nhé, à mà không, có dính xíu vân tay mình lúc lôi máy ra :D. Em của mình có mau đen tuyền rất đẹp, kết hợp với vỏ nhựa nhám nên cảm thấy cầm rất đã tay, chống trơn trượt tốt. Vỏ nhám mà chụp hình cũng khó phết, nó cứ phản chiếu ánh nắng kinh, nên em chụp không đẹp như mấy hình search nó trên mạng tí nào.

Mặt trước hoàn toàn đen bóng rất đẹp, có một phần logo làm điểm nhấn – bóng loáng – sang trọng. Dưới đây là một số ảnh chụp mặt trước, mặt sau và 2 bên hông của máy mình.

1bên hông máy được trang bị lỗ sạc nguồn, quạt tản nhiệt, cổng VGA xuất ra thiết bị chiếu, 1 cổng cáp mạng, 1 cổng HDMI, 1 cổng USB thường và 1 cổng USB 3.0.

Ở mặt bên kia thì máy được trang bị 1 ổ đĩa quang, 1 cổng USB thường, jack audio và 1 đầu đọc thẻ nhớ.

Về phần thiết kế bên ngoài thì nó giống với đa số các laptop khác mình đã từng thấy. Ưu điểm là được trang bị thêm đầu đọc thẻ nhớ khá tiện dụng với mình, 1 người rất thích chụp ảnh và thường dùng dùng thẻ nhớ để lưu trữ hình.
Mở nắp máy lên sẽ thấy phần lót tay của máy được làm từ chất liệu nhựa thiết kế xước phay kim loại khá đẹp mắt, và rất thoải mái khi vuốt nhẹ tay theo chiều ngang của máy. Trên phần này, máy được trang trí 2 logo của Intel và AMD Readon – thêm 1 chút điểm sắc cho phần vỏ đen bóng bẩy này.

Về phần bàn phím, máy được trang bị bàn phím AccuType rất tốt. Các phím to và êm khi sử dụng. Khi dùng bàn phím thế này, mình thấy rất thoải mái, không thua gì khi dùng các loại bàn phím thông thường trên máy bàn. Ngoài ra dòng này được trang bị thêm bàn phím số rất tiện lợi cho học sinh, sinh viên, những người hay dùng laptop để làm việc với các con số. Với mình thì là để học Excel :3. Bố trí các phím to, rõ ràng, khoảng cách giữa các phím cũng khá thoải mái. Mặc dù em này không được trang bị đèn bàn phím nhưng nhờ sự hợp lý trên nên khi mình dùng vào bàn đêm (đa số để chơi web game ^^) thì vẫn dùng rất thoải mái và ít khi nhầm lẫn giữa các phím.

Phía gần màn hình có trang trí logo Dolby. Chất lượng âm thanh của máy nằm ở mức khá, tuy kém hơn 1 số dòng cao cấp mình đã từng được dùng ké nhưng mình nghĩ là với mức này thì khả năng của em ấy thế là quá ổn. Phía trên màn hình có trang bị webcam cho chất lượng hình ảnh khá ổn, đáp ứng tốt nhu cầu chat video với bạn bè của mình.

Về phần hệ điều hành đi theo máy thì bản mình được bố mẹ tặng là Free Dos. Dù sao điều này cũng không gây bất tiện cho lắm đối với mình, tại bản thân cũng khá hay vọc vạch máy tính nên có thể tự cài được, máy hỗ trợ tốt win 8.1 nhé. Mình nghĩ nếu bạn nào không rành về công nghệ thì khi mua máy có thể yêu cầu chỗ bán hỗ trợ cũng rất dễ dàng. Hiện tại thì mình chỉ đang dùng laptop để phục vụ cho 1 số nhu cầu thông dụng như Excel, Word, PowerPoint và hay dùng PTS CS6 với Lightroom để phù phép hình ảnh :D Cảm nhận đầu tiên khi dùng máy được vài ngày là máy dùng rất mát, bền và khả năng cực kỳ trâu bò của pin. Với nhu cầu sử dụng của mình thì máy đáp ứng được trên 4 tiếng sử dụng thông thường. Chất lượng màn hình cũng nằm ở mức khá, màu sắc phản ảnh khá chân thật và góc nhìn cũng ổn. Mình tính chụp lại màn hình luôn nhưng mà khó quá, lúc chụp bị lệch màu với phản nắng nhiều :(

haiphan2015

Bài viết rất hay và có ích :)D:):3)

Mình tên Thảo, rất hân hạnh được làm quen với các bạn trong forum nhé. Nếu bạn nào có muốn xem Bài hát yêu thích thì liên lạc với mình nhé.