• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

LEO 512 bị brick, nhờ các bạn ra tay giúp đỡ

tunghnvn

Trước hết phải nói em mua chú LEO này là hàng xách tay, không bảo hành được...

Lúc mới lấy máy về em dùng HSPL3 để chuyển thành HSPL 2.08 và đã up ROM khoảng tầm gần 100 lần mà KHÔNG HỀ BỊ SAO CẢ (tuy nhiên đều up bằng PC)

Hôm nay vào topic này trên XDA: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?p=8500264#post8500264

Ở đó có dòng chữ "Shipped 3.14.305.2 RUU for Europe Devices, DO NOT TRY TO FLASH THIS ROM TO LEO 1.5 (T-Mobile)THROUGH THE MicroSD CARD, YOU WILL BRICK DEVICE! "

Nghĩ là không flash được vào LEO 1024 thì chắc LEO 512 sẽ được chứ nếu không người ta nói rõ LEO 1024 ra làm j nên em đã up ROM đó bằng thẻ nhớ

Kết quả: Hiện đang stuck ở Bootloader 3.03. Không thể flash được bất cứ ROM nào kể cả ROM ship hay ROM trong chính topic đó.

Xin nhờ các bác hiểu biết nhiều về HD2 ra tay giúp đỡ em, em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ

P/s em là sinh viên nghèo nhưng ham mê công nghệ, giờ mà phải thay phần cứng là em nhịn đói

Mọi ý kiến đóng góp dù là nhỏ nhất em xin chân thành lắng nghe và trân trọng:((

hlp

nếu boot loader đang ở 3.03 thì chịu roài....h chưa có tool hspl của 3.03 :-ss

PhamQuang

Manager
Bạn thử xem còn vào được Bootloader được không?
Máy của bạn bây giờ mất HSPL rồi cho nên Up ROM khác không được là đúng thôi.
Nếu còn vào Bootloader được thì hãy tạo GoldCard và dùng thẻ này Up ROM của Leo thường (Ship) xem sao nhé.

PhamQuang

Manager
Lưu ý các bạn, ROM 3.14.405.2 WWE là phiên bản dành cho HD2.
Về nguyên tắc thì Up cho HD2 hay HD2 T-Mobile đều được cả, tuy nhiên là ROM dành riêng cho HD2 cho nên Up cho HD2 T-Mobile không nên vì Storage sẽ bị mất kích thước.
Hơn nữa đây là ROM mới, chứa SPL mới: 3.03 cho nên nếu Up ROM qua PC sẽ bình thường không sao cả.
Nhưng nếu Up bằng thẻ nhớ, HSPL sẽ mất và SPL mới sẽ "dán" vào máy, dễ gây Brick nhất là các HD2 T-Mobile cho nên tác giả nhắc nhở như trên là đúng.
1 kinh nghiệm xương máu, nếu máy đã có HSPL thì với bất kỳ ROM mới nào, dù không có nhắc nhở cũng chớ vội mang Up bằng thẻ nhớ, rất nguy hiểm. Điều này đã nhắc nhở KHÔNG DƯỚI 1 LẦN rồi !!!

tunghnvn

Chân thành cảm ơn man PhamQuang, cháu đã làm theo hướng dẫn của bác và cứu thành công em LEO yêu dấu, từ giờ cạch tới già không up rom bằng thẻ nhớ nữa. Bác mod close topic dùm cháu

Nguyenson318

Chân thành cảm ơn man PhamQuang, cháu đã làm theo hướng dẫn của bác và cứu thành công em LEO yêu dấu, từ giờ cạch tới già không up rom bằng thẻ nhớ nữa. Bác mod close topic dùm cháu

Chúc mừng bạn! Vậy là máy bạn vẫn vào Bootloader được phải không?

PhamQuang

Manager

Cạch đến già với cách Up ROM bằng thẻ nhớ là không phải sinh viên hay tìm tòi rồi !!!
Có ai phủ nhận cách Up ROM bằng thẻ nhớ đâu, chỉ vì các bạn không nắm chắc các thành phần gây nguy hiểm đó thôi.
Nếu để ý, tách ROM ra các bạn sẽ thấy các thành phần: Radio.nb, splash.nb, OS.nb, IPL.nb, SPL.nb...
Trong đó chỉ các thành phần IPL, SPL gây nguy hiểm thôi.
Các thành phần còn lại: Splash.nb, Radio.nb và OS.nb thì vô tư.
Do đó, khi có ROM mới, tách ra tạo nbh mới chỉ chứa 3 thành phần vô hại trên rồi Up bằng thẻ nhớ thì rất an toàn, đảm bảo không Brick máy bao giờ.
Nên nhớ là máy phải có HSPL nhé.

Nguyenson318

Chỉ có Site đó mới có thể cứu máy cho các bạn được thôi sao?
Hay là ở đó có các chuyên gia hàng đầu vậy????

Tại em thấy mỗi trang đó quảng cáo là có thể repair "Boot" được các dòng ấy bị lỗi, trong đó có cả HD2 nhà mình...

tunghnvn

Vâng máy em vẫn vào được bootloader được, có hỏi qua trên forum XDA thấy tụi nó bảo phải đắp chiếu chờ HSPL version mới có support SPL 3.03 làm em hoảng quá. Cuối cùng tạo GOLD CARD và up ROM SHIP như bác PhamQuang chỉ dẫn thì đã nhìn thấy chữ HTC màu xanh lá cây trên nền trắng. Sướng khôn tả :D

PhamQuang

Manager
Tại em thấy mỗi trang đó quảng cáo là có thể repair "Boot" được các dòng ấy bị lỗi, trong đó có cả HD2 nhà mình...

Quảng cáo thì bao giờ chả hay hả bạn? "Repair Boot" - ngôn từ này nghe quá hay và lạ lắm. :D:D:D
Mình chơi hơn chục năm nay HTC và cũng chết vì SPL khá nhiều máy, lục lọi khá nhiều nơi nhưng chưa thấy ở đâu làm được điều này, trừ các đại lý chính thức của HTC với cách truyền thống: thay main... :)):)):))
Chỉ duy nhất 1 điều: máy còn vào được Bootloader thì cơ hội còn cứu được là 95-99% mà chả cần qua dịch vụ nào cả, chỉ cần chịu khó đọc, tìm tòi kinh nghiệm... Máy mà liệt hoàn toàn, không vào được Bootloader thì cơ hội cứu duy nhất là quăng sọt rác vì mang qua mấy cái dịch vụ quảng cáo đó sẽ thành "1 tiền gà 3 tiền thóc". Các bạn cứ tin mình đi. :D

dunglavie

Trên Pdaviet nhà mình toàn bác sỹ chuyên khoa còn phải đi đâu hỏi nữa. Nếu khắc phục được các bác ấy sẽ hướng dẫn, còn ngược lại thì cho em nó đi viện thôi.

lungtung

Quảng cáo thì bao giờ chả hay hả bạn? "Repair Boot" - ngôn từ này nghe quá hay và lạ lắm. :D:D:D
Mình chơi hơn chục năm nay HTC và cũng chết vì SPL khá nhiều máy, lục lọi khá nhiều nơi nhưng chưa thấy ở đâu làm được điều này, trừ các đại lý chính thức của HTC với cách truyền thống: thay main... :)):)):))
Chỉ duy nhất 1 điều: máy còn vào được Bootloader thì cơ hội còn cứu được là 95-99% mà chả cần qua dịch vụ nào cả, chỉ cần chịu khó đọc, tìm tòi kinh nghiệm... Máy mà liệt hoàn toàn, không vào được Bootloader thì cơ hội cứu duy nhất là quăng sọt rác vì mang qua mấy cái dịch vụ quảng cáo đó sẽ thành "1 tiền gà 3 tiền thóc". Các bạn cứ tin mình đi. :D
Em nghe nói ở Thái Hà, Hà Nội có cửa hàng nào đó cũng repair bootloader, nghe nói phải bung máy can thiệp phần cứng sao đó, giá tiền mất 500k, em không hiểu về kỹ thuật lắm, nhưng có men nào đó của pdaviet mình đã sửa máy ở đó thành công thì phải. Trước nghĩ cứ nghịch rom thoải mái cùng lắm bung máy +500k, giờ nghe bác nói thấy cũng hoang mang, hay là cửa hàng đó nó sửa lỗi loại khác nhỉ?

minhlc1958

Active Member

Nhớ mãi những lời này của anh Thanks anh nhiều

jennydontcry

Vụ này lại giống vụ T-MOUS với HSPL 2.07 ngày xưa roài.May mà vẫn cứu được bằng GOLDCARD,lần sau bác nên để ý vụ bị nâng bootloader và nếu muốn up bằng thẻ nên đọc kỹ.Hehe dù sao cũng chúc mừng bác đã cứu được em nó!

hlp

cứu được nhưng ko dùng rom cook được roài..chỉ có thể ship rom mới nhất thoai....cứu được mà bại liệt tứ chi chờ ngày hoa đà tái thế mới chạy nhẩy được như xưa đây...thoai cứ chuyển sang android mà nghịch cho sướng ;))

xfile2208

Nguyenson318 thành viên cấp 4 nhưng xem ra chắc còn trẻ, ở Việt mình bây giờ, tôi dám tự hào PV hiện mạnh nhất về thiết bị cầm tay với tư cách là site chia sẻ, thừa nhận sự nhiệt tình, nhưng up cái link khác trên diễn đàn này thì tôi cũng tự ái chứ chẳng phải pác Quang,