• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

LG P500 Optimus One cách hackroot recovery và up rom

THCN

Giải thích từ ngữ:

Hackroot: để chiếm quyền điều hành dùng cho cài đặt recovery.
Recovery: Giống như boot của máy tính vậy, cái này dùng để thay đổi hay khôi phục cài đặt hệ thống.
Up rom: cái này quá dễ hiểu, nâng cấp hệ điều hành!

Ở đây mình hướng dẫn cách hackroot, recovery mang tính dễ hiểu nhất để ai ai cũng có thể làm được! Mục đích của hackroot, recovery là để fixlag, ép xung (overclock hay gọi tắt là OC) và up rom cook từ các tay thợ chế biến hệ điều hành!

Root máy:

1. Android 2.2.2: sử dụng phần mềm GingerBreak (hoặc lên Market gõ GingerBreak là ra ngay). Cài đặt vào điện thoại mở phần mềm ra và chọn root, cái này rất đơn giản, dễ sử dụng. Lưu ý các phần mềm giới thiệu trong bài viết đều có link, các bạn chỉ cần bấm vào tên phần mềm để tải về.

2. Adroid 2.2.x (x = 0 hoặc 1):
- Sử dụng Z4root để root trên điện thoại như GB, nhớ chọn Permanent Root.
- Sử dụng SuperOnceClick (sau đây gọi tắt là SOC) (nếu bạn sử dụng WinXP thì tải Net Framework 2.0 về cài vào máy là có thể sử dụng SOC) để root bằng máy tính, cách root như sau:

- Điều kiện là máy tính của bạn phải cài đủ driver cho điện thoại (có thể tải driver tại đây)

- Trên điện thoại bạn vào Settings>Applications>Development chọn USB debbugging (tiếng Việt là Cài đặt>Ứng dụng>Phát triển chọn gỡ rối USB)

- Kết nối điện thoại với máy tính, trên thanh status của điện thoại sẽ hiện icon android màu xanh. Trên máy tính Click vào nút Root và chờ đến khi nào có thông báo "Phone is rooted" là xong. Các thao các của SOC thực hiện sẽ được hiển thị trên cửa sổ phần mềm chạy trên máy tính. Sau khi root điện thoại của bạn sẽ có ứng dụng Super User

Recovery:

Đầu tiên bạn chép flash_image và recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img mình đã nén lại các bạn có thể tải tại đây xong giải nén chép vào thẻ nhớ (để ở thư mục gốc của thẻ nhớ nhe)

Giờ thì bạn nào root trên phone thì tải Super One Click về nhe, giải nén và đổi tên thư mục thành SuperOneClick đặt thư mục SuperOneClick ở ổ D nhe.
Trên điện thoại bạn vào Settings>Applications>Development chọn USB debbugging (tiếng Việt là Cài đặt>Ứng dụng>Phát triển chọn gỡ rối USB)

Kết nối điện thoại với máy tính, trên thanh status của điện thoại sẽ hiện icon android màu xanh.
Trên máy tính bạn mở Start>Run gõ cmd để vào dos, tiếp theo gõ các lệnh sau:
D:
cd D:\SuperOnceClick
adb shell

Chú ý: tới bước này, để sẵn điện thoại ở màn hình chờ và đảm bảo điện thoại không bị khóa màn hình (thỉnh thoảng lấy tay chọt vô cái màn hình hoặc bấm nút back).

Khi dấu nhắc biến thành ký hiệu $ bạn gõ tiếp SU để lấy quyền Root cho phiên làm việc. Lúc này trên điện thoại sẽ hiện ra thông báo yêu cầu cấp quyền Root và bạn click vào nút Allow trên điện thoại. Nếu mọi bước trên thành công, dấu nhắc bây giờ đã thành ký hiệu #

Đến đây, bạn tuần tự copy/paste từng lệnh sau vào cửa số Command:

mount -o remount,rw -t yaffs2 /dev/block/mtdblock1 /system
cat /sdcard/flash_image > /system/bin/flash_image
chmod 755 /system/bin/flash_image
mv /system/etc/install-recovery.sh /system/etc/install-recovery.sh.bak
mount -o remount,ro -t yaffs2 /dev/block/mtdblock1 /system
flash_image recovery /sdcard/recovery-RA-GNM-thunderg-1.1.0.img
reboot recovery

(Tổng cộng có 7 dòng lệnh, khi lệnh reboot recovery vừa thực hiện xong, điện thoại của bạn sẽ tự động được khởi động lại và vào thẳng chế độ Recovery luôn)

Chú ý: khi dùng adb shell Console luôn confirm lại mọi câu lệnh mình muốn thực hiện. Vì vậy nếu câu lệnh thực hiện thành công, Console sẽ trả lời lại chính xác câu lệnh mình gõ vào, nếu không thành công nó sẽ thông báo là bị lỗi gì.
Hầu hết đối với những máy mới mua chưa cài Custom Recovery lần nào thì lệnh số 4 (mv /system/etc/install-recovery.sh /system/etc/install-recovery.sh.bak) sẽ được confirm là "No such file/directory". Điều này hoàn toàn bình thường, các bạn cứ thực hiện tiếp tục lệnh tiếp theo.

Bạn cũng có thể recovery trực tiếp trên điện thoại bằng phần mềm Android Terminal Emulator (có thể tải trên Market), chạy ứng dụng và gõ lần lượt 7 dòng lệnh trên nhớ thêm dấu # vào mỗi đầu dòng lệnh và nhớ tích chọn gỡ rối USB trước nhe

Uprom

Tải file room về để trên thư mục gốc của thẻ nhớ, có thể chọn các room sau:
gb-2.3.4-rc2.zip
Megatron-v1.zip
thông tin chi tiết về room trên hoặc có thể tìm thêm room khác trên diễn đàn http//forum.xda-developers.com

Tắt điện thoại, ấn tổ hợp phím Home+Volum-(giảm âm lượng) +Power(Nguồn) để vào recovery. (Trong recovery dùng các phím Volum+ và Volum- để điều khiển lên xuống, phím Menu (cạnh phím Home) để chọn, Back để quay về).
Chọn wipe để lau sạch dữ liệu cũ (cái này có room yêu cầu, có room không)
Chọn Flash zip menu và chọn room cần up (file dạng zip). Khi thông báo hoàn thành thì reboot lại máy là xong.

Tặng thêm hướng dẫn fixlag và ép xung (OC):

1. Fixlag:
Dùng kernel-der_caveman-v3-signed.zip đây là path được chỉnh sửa từ kernel gốc của LG được dùng để fix cảm ứng đa điểm khi đảo vị trí 2 điểm chạm của P500 kernel cho phép OverClock (ép xung).
Cách dùng: vẫn vào recovery và chọn Flash zip menu giống như up rom!

2. OverClock:
Vào Market tải các phần mềm ép xung, ở đây ví dụ phần mềm CPUBoost (seach trên Market là có), chạy chương trình thì Super user sẽ hỏi cấp quyền không, bạn chọn allow. Trong phần mềm dòng CPU Max Speed bạn chọn 729600 (đối với P1 chỉ đến đó thôi, ép cao quá bị đứng máy), CPU Min Speed bạn chọn 600000, Set on Boot chọn enabled.

Chúc các bạn thành công!

nguyentientrung

minh an volum - + home+power nhung ko hien menu recovery . Chi hien hinh cai hop mo 1 luc ,roi khoi dong may nhu khi reset ,may cau lenh minh danh rat chinh xac.Giup minh voi.

THCN

minh an volum - + home+power nhung ko hien menu recovery . Chi hien hinh cai hop mo 1 luc ,roi khoi dong may nhu khi reset ,may cau lenh minh danh rat chinh xac.Giup minh voi.

Bạn root máy bằng phần mềm nào? Nếu chạy xong dòng lệnh cuối cùng là recovery thì máy sẽ khởi động lại và vào thẳng recovery luôn. Còn nếu bạn đã reboot trong recovery mà muốn vào lại recovery thì tắt máy sau đó mới bấm tổ hợp phím home+volum-+power giữ lâu một chút sẽ vào được recovery bạn nhé!

truong7610

pro làm ơn cho em hỏi!Em đang dùng bản rom kernel 2.6.32.17,sử dụng đc mấy bữa nay chạy rất mượt.Nhưng khi em ép xung CPU bằng app CPU boost trên maket thì máy bị treo.4 nút thì chớp tắt liên tục,phải tháo pin(em chọn max là 729,min là 124),và FM thì ko nghe đc kênh nảo cả,, nếu muốn nghe FM thì em phải làm gì và khắc phục tinh trạng trên làm sao?Xin các pro chỉ giúp.Thank

nolis

Root bằng Ginger Break sau khi root xong có thể xóa nó không bạn ? . Còn 2 rom bạn úp có hổ trợ tiếng việt không ? Theo bạn đánh giá thì rom nào tốt hơn ? Mình đang phân vân chưa biết nên chọn rom nào. Tư vấn dùm mình nhé. Thanks

THCN

pro làm ơn cho em hỏi!Em đang dùng bản rom kernel 2.6.32.17,sử dụng đc mấy bữa nay chạy rất mượt.Nhưng khi em ép xung CPU bằng app CPU boost trên maket thì máy bị treo.4 nút thì chớp tắt liên tục,phải tháo pin(em chọn max là 729,min là 124),và FM thì ko nghe đc kênh nảo cả,, nếu muốn nghe FM thì em phải làm gì và khắc phục tinh trạng trên làm sao?Xin các pro chỉ giúp.Thank

Boot thì bạn nên để min 600 max 729 là vừa, nếu bị đứng máy hoặc chớp tắt là do kernel, hiện nay có frankco kernel v1.8 bạn có thể tham khảo và tải về trên xda forum, khắc phục tình trạng máy chớp tắt liên tục chỉ có cách vào recovery để wip facrory, còn radio và camera là do các bản rom mod nó thế, muốn ổn định thì xài rom gốc :)) rom của LG 2.2.2 root recovery chạy kernel fixlag và set cpu vẫn được nhé!

Root bằng Ginger Break sau khi root xong có thể xóa nó không bạn ? . Còn 2 rom bạn úp có hổ trợ tiếng việt không ? Theo bạn đánh giá thì rom nào tốt hơn ? Mình đang phân vân chưa biết nên chọn rom nào. Tư vấn dùm mình nhé. Thanks

GingerBreak có chức năng unroot nên bạn khỏi lo về vấn đề này, hoặc khi bạn chạy lại rom gốc bằng kdz thì nó sẽ tự động mất root. 2 rom mình up đều có tiếng Việt, muốn ổn định thì xài void-final (có trên xda) nhưng rom void-final là 2.2. Trong các bản 2.3 thì ổn định nhất là void-forever, nhanh thì xài bản 2.3.4 mình đã đưa link ở trên hoặc xài bản CM7 (trên xda có luôn, mình còn file nhưng k có time, nếu bạn không tải được trên xda thì chờ hôm nào mình up lên mediafire rồi share lên cho bạn, hiện mình còn bản void-forever và CM7 mới nhất cho đến thời điểm này). Ngoài ra hiện nay còn bản Offical (mod từ rom gốc 2.3 của LG nhưng là rom cho dòng máy của các nước khác nên không có tiếng Việt, dự kiến trong quý III này LG Việt Nam sẽ cho ra bản 2.3 chính thức cho P500, nếu không vội thì ráng chờ, dù sao rom gốc vẫn là bản ổn định nhất!)

0986573506

Tình hình là máy p500 cüa mình cài room manager vào bâm vào lênh reboot into recovery máy khoi dong lai chi hien chu lg roi dung im luon.cac ban co cach nao khac phuc xin chi dum.thanks nhieu

vit

Có ai biết cách cứu con LG của mình không nhỉ? Giờ bật lên chỉ hiện mỗi màn hình vàng và dòng chữ Emergency Mode nhỏ nhỏ xinh xinh :((

THCN

Tình hình là máy p500 cüa mình cài room manager vào bâm vào lênh reboot into recovery máy khoi dong lai chi hien chu lg roi dung im luon.cac ban co cach nao khac phuc xin chi dum.thanks nhieu

Bạn tháo pin ra khởi động lại máy là được, nếu không thì vào recovery để reset factory là OK!

Có ai biết cách cứu con LG của mình không nhỉ? Giờ bật lên chỉ hiện mỗi màn hình vàng và dòng chữ Emergency Mode nhỏ nhỏ xinh xinh :((

Bạn dùng phần mềm KDZ để flash lại rom gốc rồi tiến hành root recovery lại là được!

nolis

Mình cũng bị như vậy,tháo bin ra gắn vào vẫn không đuợc.cũng không vào đuợc recovery.bật nguồn ,tắt nguồn đều đuợc nhưng chỉ hiển thị chữ LG rồi đứng im mãi.Giúp mình với.Thanks bạn nhiều

kyem2202

Túm lại cho minh hỏi p500 xai android 2.2 co the nang len android mấy và khi nâng len có xem film đuôi flv được o?
Quan trọng là nếu được thi pro chỉ mình cách up với.mình là girl nên đọc nay gio cũng o pít làm sao.