• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Linux Ubuntu 8.04 - HĐH Sát Thủ Vista

nguyenvansang

Well-Known Member
sang ơi anh cài đến đoạn tìm phân vùng để cài đặt thì nó lại báo lỗi phân vùng , không tìm thấy là sao vậy . đã làm theo đúng như HD

Nó có hiện lên vài phân vùng để mình lựa chọn ko??? Minh chọn Swap là ok đó anh (hình như nó ghi chú ở cuối mỗi phân vung thì phải:mad:))
Anh coi lại xem nhá
Chúc Anh Thành công - Nếu ko thì cũng thành Công Cốc =))

Thoai_DakMil

Super V.I.P
chắc thành công cốc thật rồi sang ơi . đến đó nó có 3 sự lựa chọn như thế này
1. resize SCSI 1 (0.0.0) phân vùng số 7 (sda) and use freed space
2. xóa bõ toàn bộ đĩa SCSI 1 (0.0.0) (sda)-60.0 GB ATA WDC WD600BEVS-60
3. tự sửa đổi bảng phân vùng
vậy là sao chọn cái nào cũng không được hết

nguyenvansang

Well-Known Member
Anh đã phân vùng đúng như em hướng dẫn chưa??? Nếu chính xác 100% thì sẽ ok mà (em làm theo y thế đó)
Nếu anh thay đôi Size các phân vùng thi thử phân vùng lại với kick thước như em hướng dẫn trang 1 coi sao.
:D
Thành công là ở sự chịu khó và quan sát tỉ mỉ :D

son_volam002

SWAP dùng như là 1 phân vùng ảo(Hỗ trợ RAM) để giúp HDH khởi động nhanh hơn ấy mà.
Như kiểu WIN cũng xài 1 phân vùng ảo để đưa Win về chế độ ngủ giúp ta có thể khởi động máy tính nhanh hơn đó:D

swap trong linux cũng giống pagefile trong win, là phần ổ cứng dùng để tráo đổi RAM trong trường hợp thiếu RAM. Trước đây thì recommend của các HDH đều là pagefile hay swap = 2 x RAM (với trường hợp RAM < 2G). Nhưng gần đây RAM bắt đầu lên tới hàng GB thì swap file hầu như không còn tác dụng nhiều lắm với người sử dụng bình thường.

Còn trong win khi chọn enable cái Hirbernate thì win sẽ tự tạo 1 file có dung lượng = RAM để khi hirbernate, win sẽ copy toàn bộ nội dung trên RAM vào chỗ này, lần sau bật lên chỉ việc copy ngược lại vào RAM là xong. Với RAM nho nhỏ thì không sao chứ giờ RAM mà 4G thì 1 là tốn ổ cứng cho file, 2 là thời gian copy gần bằng thời gian khởi động máy, mà máy được khởi động chạy ngon hơn nhiều.

nguyenvansang

Well-Known Member
chắc thành công cốc thật rồi sang ơi . đến đó nó có 3 sự lựa chọn như thế này
1. resize SCSI 1 (0.0.0) phân vùng số 7 (sda) and use freed space
2. xóa bõ toàn bộ đĩa SCSI 1 (0.0.0) (sda)-60.0 GB ATA WDC WD600BEVS-60
3. tự sửa đổi bảng phân vùng
vậy là sao chọn cái nào cũng không được hết

Em cài thử trên PC ảo => lỗi => tối về em cài lại rồi chộp hình cho anh

hoatienii

Đúng là ubuntu dùng sướng thật. Mình lướt WEB, office ok luôn. Lúc trước cài fedora core nó không hổ trợ driver tốt cho cái laptop của mình. Dùng ubuntu thì hổ trợ gần như đầy đủ.

bestofstrongman

Đúng là ubuntu dùng sướng thật. Mình lướt WEB, office ok luôn. Lúc trước cài fedora core nó không hổ trợ driver tốt cho cái laptop của mình. Dùng ubuntu thì hổ trợ gần như đầy đủ.

fedora xài hem trực quan bằng ubuntu đâu... nhiều cái cấu hình trong fedora fải thiết lập bằng tay lại trong khi trong ubuntu thì nó làm sẵn hết rồi

chỉ anh em thêm 1 số cái cho anh em dọc nè...

vào trong add/remove program, gõ vào search tìm "compiz" nhớ chọn là show avalable nha

rồi cài đặt cái advance effect desktop gì đó

sau khi cài xong thì vào trong mục system sẽ có trong đó fần tuỳ chọn. vô đó rồi bắt đầu mò về các hiệu ứng mà ubuntu mang lại. đảm bảo đáng công mò

rosebeast

hok bít mình cài đúng hok mà máy chạy chậm lắm.đặt swap là 2048MB luôn đấy.bộ cài đặt này dung lượng bao nhiêu nhỉ.phân vùng EXT3 của mình là 5GB sau khi cài còn 30,8MB???
bác cũng nên nói xem tạo SWAP và EXT3 là Pri hay Logical để mọi người còn biết.e tạo Pri 2 cái định dạng đó sau khi cài xog thì lại thấy 2 phân vùng SWAP và EXT3 mà là logical nhưng hok sài dc.hix.:-??:-??:-??:-??:-??

Chỉnh sửa cuối:

rosebeast

sau 1 đêm vất vã khám phá.cuối cùng cũng cài dc UBUNTU ngon lành.hhihi=D>:D
bác nào muốn cài thì nên tạo phân vùng SWAP và EXT3 là logical.sẽ sử dụng dc toàn bộ phân vùng.còn hok sẽ bị dư nhưng hok sài dc.mình hok bít nó cài đúng DRIVER màn hình hok nhưng thấy dùng cũng tạm dc.