• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Máy của bạn chạy được VISTA ?

tienhung

Active Member
em tìm đựơc cái LINK check xem máy của các bác có chạy được WIN VISTA hay không trên cơ sở check cấu hình online và cho điểm trực tiếp từng bộ phận để cho các bác có thể nâng cấp luôn.
dùng cái này nhân tiện checks cấu hình máy cũng ok
link đây ạ: http://www.nzone.com/content/nzone/srl/nzone_srl.asp?gameid=3596
các bác chạy bằng IE nhé chạy bằng firefox không hiểu sao không được :D
có cả tét game nữa đấy nhé
các bác chịu khó tìm thêm có nhiều cái hay ở đây lắm nhiều khi thấy bất ngờ luôn đó :))

Chỉnh sửa cuối:

kipkip

À các đại ca cho em hỏi em dùng Sony VNG-C190G,không biết con này có mấy khe cắm Ram nhỉ.EM nghĩ Laptop thì chỉ có 2 khe thôi nhưng máy Hp của thằng bạn có tới 4 khe.ĐỊnh mở ra coi nhưng các vít bị dán tem hết cả rồi

tienhung

Active Member
thông thường thì tất cá đều chỉ có 2 khe cắm ram thôi bạn àh
có dòng thì 1 khe cắm ram nằm dưới bàn phím 1 sau lưng máy
dòng khác thì cả 2 khe đều nằm dưới bàn phím (IBM T60)
còn hầu hết là cả 2 đều nằm sau lưng máy hết
em cũng tháo khá nhiều máy ra rồi nhưng chưa gặp máy nào có tới 4 khe cắm ram cả kể cả thằng Qsimio to vật vã cũng chỉ có 2 khe cắm ah.
trước giờ chỉ gặp 1 con laptop sony 15,4" đời hơi cũ xài ram desktop là lạ nhất thôi.:D
@kipkip: chắc chắn em C190 có 2 khe cắm ram thôi bạn ah. đã tháo em này ra nâng cấp ram rồi nên biết.

quartz

Sẵn tiện nói về Ram các bác cho em hỏi cái .
Máy em Asus G1 ram có 2GB .
Ko biết max của nó là nhiêu .
Định hỏi rõ để có gì up lên 4gb chạy cho chiến .
Tks các bác nhiều .

tienhung

Active Member
hiện tại các mainboard 945 và 965 chỉ hỗ trợ tối đa là 4G ram thôi nên bạn cứ up lên vô tư.
cúng không thể hơn được vì ngoài thị trường chỉ có max là cây ram 2G máy bạn có 2 khe thôi nên chỉ nâng cấp tối đa là 4G.
lưu ý ram 2ghz hiện nay có khá nhiều loại và giá khác nhau. nên chọn nơi uy tín mà mua, tìm được giá tốt nhất nhé.

MiNhon

G1 lap thi tối đa là 4gb ram nhưng bạn muốn dùng đựoc 4gb ram thì fair dung vista hay XP 64bit còn 32bit ko nhận dạng đựoc ram quá 3gb nên có ảnh hưởng khi dùng ram quá nhiều
Các bạn dùng rosa có thể nghĩ đến 1 cách khác để nâng tốc độ xử lý của máy bằng cách chơi thằng tubor memory tech của Intel đựoc ứng dụngtrên nền santa rosa , nó là 1 loại thẻ nhớ cắm trực tiếp trên main luôn (nên kiểm tra xem máy bạn có hỗ trợ tubor memory technology hay ko) cái này giúp khởi động và làm mọi việc nhanh hơn hẳn ,hiện có loại 1gb va 512mb giá cả ở vn ko biết :D
Nói chung dùng vista cho đẹp và vì mất tiền mua máy cài vista ,ko thì dùng Xp Mod Vista vừa nhanh lại ổn
Cheer

rootvn

Vista cần tối thiểu 1G bộ nhớ.Còn check có up lên vista được hay ko thì trong trang microsoft có mục này,trang web đưa ra nghi ngờ quá.