• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mem mới chưa biết up rom, xin các bác giúp đỡ!

Status
Không mở trả lời sau này.

mauhoado1975

Từ trước giờ em toàn xài Symbian, nay chuyển sang dùng WM nên thú thật, em chưa biết gì về nó.
Máy em đang xài có ghi:
Rom ver: 2.20.7.34 WWE
Rom date: 7/10/06
Radio ver: 02.61.21
ExtRom ver: 2.20.7.114

Hic, chắc là cũ quá rồi, các bác giúp em một số vấn đề sau với:
Máy em khởi động lên có IPL:2.15.0001 SPL: 2.20.0001
1. Vậy chip của em là G4 phải ko vậy?
2. Em đọc tham khảo trên 4rum thì thấy dòng G4 ko cần unlock CID phải ko?
3. Hiện tại thì bản Rom nào mới nhất mà dùng ổn định, pin lâu nhất không, chỉ link down giúp em với.
4. Các bác cố gắng hướng dẫn tận tình để máy em khỏi thành cục chặn giấy với.

Muôn vàn gửi lời cám ơn đến các bác nếu các bác post bài giúp em.

Lamson

Well-Known Member
xem ở đây để biết cách HardSPL cho Prophet
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=17894
Nhớ chon đúng Tool cho G3 hay G4 như thông số bạn đưa thì là G4, sau đó Up rom thì đơn giản thôi down về kết nối với PPC rồi chạy tool đúng cho G3 hay G4
--------
với các bản ROm cũ hơn thì xem ở đây http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11633
--------------
Một số lưu ý khác
• PC cần cài MS Active Sync 4.5
• Thư mục chứa Tool ko nên để đường dẫn quá dài.
• Nên tạm thời tắt các chương trình Firewall hay Anti Virus hiện có trên PC.
• Đảm bảo điện ổn định trong quá trình up nếu có MTXT thì tôt

Chúc may mắn

mauhoado1975

HardSPL dùng để làm gì vậy bác?
Em nghe nói up lên Rom mới thì không bao giờ dùng lại được bản cũ nữa phải ko vậy?
Con của em là G4 rồi, nhờ mấy bác tư vấn xem em nên up bản nào ổn định, chạy nhanh và ít tốn pin với, em chưa biết nên down bản nào cả, lỡ up lên mà dùng ko ổn thì ko quay lại được.
Thank bác Lamson nhiều.

Lamson

Well-Known Member
" II- Chip G3 và G4, Lock và Unlock CID:
- Chip On Disk (DOC) của Prophet được chia làm 2 loại là G3 và G4. Do vậy bootloader cũng phải phù hợp với từng loại chip. Để phân biệt được G3 hay G4 thì xem thông số trên phiên bản IPL/SPL của máy:
Nếu IPL/SPL có dạng: x.xx.xxxx thì máy đang sử dụng chip G3 (không có số 1 ở cuối dãy số)
Nếu IPL/SPL có dạng: x.xx.xxxx1 thì máy đang sử dụng chip G4 (có số 1 ở cuối dãy số)

- Để đảm bảo tính độc quyền, giữ chân khách hàng,... các nhà cung cấp dịch vụ mobile đã sử dụng mã Country Vendor ID (CID) để ngăn không cho người dùng up các bản ROM khác trên máy của hãng (Xem thêm CID). Vì vậy khi máy bị Lock CID thì không thể up ROM khác được, nếu cố tình up sẽ dẫn đến bị treo máy, trong một số trường hợp có thể sẽ bị hỏng chip.

- Để có thể thoái mái vô tư up các bản ROM khác mà không bị báo lỗi INVALID VENDER ID thì có thể dùng các cách sau đây:
+ Unlock CID bằng phần mềm: chỉ áp dụng cho máy sử dụng CHIP G3 và bootloader 2.xx trở lên. Xem chi tiết ở đây và ở đây.
+ Sử dụng tool update tự chế (như là MaROMUpdateUtility.exe hoặc ROMUpdateUtility_NoVendorID.exe) kết hợp với việc loại bỏ bootloader (IPL/SPL) ra khỏi ROM để bỏ qua việc kiểm tra mã CID. Với cách này thì sau khi up ROM mới xong, IPL/SPL cũ của máy vẫn được giữ nguyên và đương nhiên vẫn là lock CID.
" ( by Tmod Wantoknow ) http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11633

Chính vì vậy trước đây khi chưa có tool HardSPL ( có người gọi là Full UnlockCID) nên phải Up ROM qua 2 bước Step 1 và Step2 rất lâu ( step 1 =10-15' , Step 2 = 15-20') và rất cẩn thận. tất nhiên lâu như vậy thì rủi ro cũng có thể xảy ra nhiều hơn
Hiện nay sau khi đã HardSPL thì ban không cần UP rom qua 2 bước nữa ( mà các bản rom hiện nay cũng chỉ có file nk.nbf thôi) sau khi HardSPL xong thì các lần sau không cần làm lại nữa mà có thể UP ROM ngay thời gian này chỉ chừng 5', giảm thời gian, chờ đợi , giảm thời gian rủi ro hơn...
đại loại như vậy còn Up và Down là chuyện bình thường của những tay vọc PPC thôi mà bạn tìm hiểu thêm...

Chỉnh sửa cuối:

mauhoado1975

Thật sự em cũng rất ngại khi hỏi các bác về vấn đề nhạy cảm như thế này, nhưng thật sự em mới dùng chưa biết bản Rom nào dùng ổn, và liệu up bản này vào thì quay lại bản trước đó có được hay ko.
Mục đích của em ngay từ đầu là chỉ cần dùng ổn, ít tốn pin.
Mong sự nhận xét khách quan của các bác!
Mọi ý kiến có thể ko đúng với một số bác khác, nhưng mong mọi người cứ thẳng thắn, em mong muốn được nghe một lời nói thật hơn là một lời nói hay nhưng lản tránh.
Xin chân thành cảm ơn mọi người.

Lamson

Well-Known Member
Chẳng có gì mà lảng tránh cả
* theo nhiều người vẫn cho là cross5b ổn định, còn người thì cho bản này tốt người thì cho bản khác tốt ( có lẽ Mysterious thì nhiều người kêu hơn??), PIN thì từ 5b trở lại đây riêng tôi thấy là ổn ( nhưng nhiều người lại kêu bản này tốn bản khác tốn :-? nên cũng khó nói )
* còn bản nào tốt nhất ?? thẳng thắn nói với bạn là không ai trả lời được cả mà " bản nào hợp với bạn nhất đó là bản tốt nhất với bạn" vậy thì cứ thử đi , mễn là đúng các bước, đọc kỹ hướng dẫn sử dùng trước khi dùng thôi

jupiterv

@ mauhoado1975
- Hiện tại Series Rom Shadow (WM 6.1) là mới nhất và phải HardSPL thì mới up được. Chỉ những bản rom sau này, cụ thể là từ Rom Shadow trở đi thì mới up 1 bước được
- Đối với những rom như Mysterious, Transformer trở về trước thì quá trình up rom phải trải qua 2 bước
**Lưu ý:
- Khi up 1 bản rom mới hơn bản rom hiện tại trên máy thì sau đó bạn vẫn có thể up lại bản rom cũ trước đó
- Sau khi máy đã được HardSPL, bạn vần có thể up những bản rom cũ (Mysterious, Transformer...) nhưng vẫn phải qua 2 bước
- Đã có 1 số trường hợp gặp rủi ro trong quá trình HardSPL, đó là máy G4 nhưng sau khi HardSPL thì lại thành G3 (mặc dù ko up nhầm tool) http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=278601#post278601
- Các Rom WM 6.1 hiện nay có khá nhiều lỗi (vì là rom mới mà) http://www.pdaviet.net/showthread.php?p=278550#post278550
Theo mình nghĩ thì bạn nên up bản Transformer 1.1 rồi thử đánh giá xem sao, nếu thấy ko hợp thì có thể up những bản khác

mauhoado1975

Như vậy việc đầu tiên em phải làm là HardSPL phải ko?
Nhưng tại sao em down Tool của bác PhamQuang
http://pdavnsoftware.com/PQ/ROM/PROPHET/HardSPL_Prophet_G3.rar với user: PDAVIET và pass: pdaviet mà nó báo lỗi sai user, pass vậy?
Link down bản Transfomer 1.1 ở đâu vậy bác, em tìm trên 4rum chỉ thấy bản 1.0
Luôn tiên cho em hỏi Radio 2.71.11 là cái gì vậy?

Lamson

Well-Known Member
Link down bản Transfomer 1.1 ở đâu vậy bác, em tìm trên 4rum chỉ thấy bản 1.0
Luôn tiên cho em hỏi Radio 2.71.11 là cái gì vậy?
ROM down ở đây ( đã được tập hợp đủ vào đó chỉ sợ không đủ thời gian để Up thử thôi bạn :p ) http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11633 và HardSPL ở đó luôn
Radio 2.71.11 là version của Bản Radio cho PPC của bạn, mà trước mắt chưa quen thì chưa nên quan tâm đến nó vội, cứ Up ROM đi đã
http://www.4shared.com/dir/4198590/3ca3ee09/Rom_phrophet.html

mauhoado1975

Hic, em thử HardSPL thì máy em bị tèo rồi, bây giờ mở lên chỉ thấy màn hình trắng xanh đỏ dòng SPL có chử G3 rồi đứng luôn.
Em rụng tim mất, hic hic, ai cứu em với, trời ơi, tiền em chắt bóp dành dụm thế là toi rồi Hu Hu hu.

jupiterv

Chết thiệt!!! máy bạn G4 sao lại đi up tool của G3
"Nhưng tại sao em down Tool của bác PhamQuang
http://pdavnsoftware.com/PQ/ROM/PROP...Prophet_G3.rar với user: PDAVIET và pass: pdaviet mà nó báo lỗi sai user, pass vậy?"

Bạn vào đây để xem cách giải quyết xem có ăn thua ko
http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=17894&page=4

Chỉnh sửa cuối:

mauhoado1975

Em cũng ko biết, tắt Unikey đi rồi, gõ đi gõ lại nhiều lần đều ko down được.
Hay lỗi tại dùng IDM ko biết nữa.
Hic, em cam đoan là em mở đúng file dành cho G4. Bây giờ phải làm như thế nào vậy?

jupiterv

Như mình đã lưu ý ở bài viết trước, việc HardSPL (Full Unlock CID) có rủi ro là tuy up đúng tool (ví dụ G4) nhưng sau khi up lại thành G3 và máy ...teo!! (đã có bài giải thích về vấn đề này của bác Shooter)
Nếu bạn nói bạn đã mở đúng file cho G4, vậy bạn cho mình hỏi, máy bạn là máy mới nguyên hộp hay mua lại từ người khác đã dùng trước đó (để xác minh xem có đúng với nhận xét của bác Shooter ko, từ đó rút ra kinh nghiệm cho các a e sau này có ý định muốn HardSPL, chứ mình thấy cái việc HardSPL nguy hiểm ra phết, ko hề đơn giản 1 chút nào)
***Bây giờ bạn xem máy bạn có thể đưa về Bootloader được hay ko, nếu đưa về đc thì bạn up tiếp Step1 cho G4 (Rom PV_Temp)

Chỉnh sửa cuối:

mauhoado1975

Step 1 của việc HardSPL hay của việc up Rom vậy bác.
Nếu bác nói của HardSPL thì step 1 và Sync với PC nhưng, hiện tại máy em mối lần khởi động lên chỉ hiện mấy xọc ngang màu đỏ, xanh,... cùng với 2 dòng IPL và SPL G3 rồi đứng cứng ngắt, tháo pin ra cắm vào cáp nó cũng chỉ lên đến đó.
Bác thử chỉ giúp em cách giải quyết với, chứ hiện tại em buồn quá, đọc mấy bài tham khảo mà cứ rối bời, chẳng biết nên bắt đầu từ đâu.
Rom PV_Temp là Rom gì vậy, nếu được bác chỉ giúp em cái link với.
Đúng là máy em mua lại, cũng có lẽ trước khi tiến hành HardSPL em chưa reset lại máy nên quá trình Hard ko thành công.

Chỉnh sửa cuối:

blackdoor

Manager
Nếu bác nói của HardSPL thì step 1 và Sync với PC nhưng, hiện tại máy em mối lần khởi động lên chỉ hiện mấy xọc ngang màu đỏ, xanh,... cùng với 2 dòng IPL và SPL G3 rồi đứng cứng ngắt, tháo pin ra cắm vào cáp nó cũng chỉ lên đến đó.
Bác thử chỉ giúp em cách giải quyết với, chứ hiện tại em buồn quá, đọc mấy bài tham khảo mà cứ rối bời, chẳng biết nên bắt đầu từ đâu.
Đúng là máy em mua lại, cũng có lẽ trước khi tiến hành HardSPL em chưa reset lại máy nên quá trình Hard ko thành công.

Hard SPL không cần reset.
Bạn đưa về BootLoader:Bootloader: bấm và giữ phím Camera, chọt Reset,rồi bỏ bút ra vẫn giữ phím Camera cho đến khi màn hình sáng trở lại thì nhả nốt phím Camera ra. Màn hình có 3 màu Đỏ, Lục, Lam và thông số thể hiện phiên bản bootloader gồm 2 thành phần IPL và SPL.
Sau đó up bản PV_Temp ở đây:
http://www.4shared.com/dir/4198590/3ca3ee09/Rom_phrophet.html
Nhớ chọn đúng tool G3 hay G4.
Nhưng theo tôi có lẽ bạn đã up nhầm G3 cho G4:(:(:(
Nếu Up rom PV_Temp không giải quyết được vấn đề (nhiều khả năng) thì bạn lại đưa về Boot Loader rồi up bằng rom RUU_Prophet_NVID may ra còn cứu được.
Link đây:
http://www.mediafire.com/?g9xyx0ywpoi

Chỉnh sửa cuối:

Dvha79_ddt

Super V.I.P

Triệu chứng mà bạn nói thì đúng là chỉ còn cách dùng Rom PV_Temp đề mồi cho nó lên đã (đó chính là ROM Ship WM5).
Bước này mà thành công thì cũng được tới 70-80 % rồi.=D>
Lần này mà lên rồi bạn tiến hành HardSPL bản 2.20 đi rồi từ đó UP ROM vô tư không cần ROM ship WM5 đề mồi nữa :)
Nhớ chọn đúng tool UP G3 hoặc G4 nhé
Chúc thành công

jupiterv

Bạn giải nén thư mục Rom PV_Temp và để ngay ở thư mục gốc của ổ C: (để ở Desktop cũng được), nhớ xóa file ROMUpdateUtility_NV_G3 sau đó bạn đưa máy về Bootloader (theo như mô tả của bạn thì bây giờ mỗi lần bạn mờ máy là thấy 3 màu đỏ, lục, lam... và IPL, SPL, như vậy là máy bạn đã về Bootloader rùi đó), bạn sync với PC và bắt đầu up lại bản PV_Temp (click vào ROMUpdateUtility_NV_G4)

Bạn có phải là cuty_thanglang bên Soft4vn ko

Chỉnh sửa cuối:

mauhoado1975

Tình hình là em ko up được Rom ship, nó chả chịu chạy tí nào cả, em nghe một số bác chỉ up rom của Qtek nhưng vẫn ko thành công.
Hic, bây giờ làm gì với em nó, ko lẽ đem ra chặn giấy, ôi buồn ơi là buồn
@cutylangthang nào vậy bác?

Taki7610

Unlock_GSM
Tình hình là em ko up được Rom ship, nó chả chịu chạy tí nào cả, em nghe một số bác chỉ up rom của Qtek nhưng vẫn ko thành công.
Hic, bây giờ làm gì với em nó, ko lẽ đem ra chặn giấy, ôi buồn ơi là buồn
@cutylangthang nào vậy bác?

Nó không chạy là sao bạn,bạn thử để riêng 1 thư mục chứa tool dùng để up,sau đó lấy ROM gốc,extract ra để lấy file nk.nbf và up lại thử xem.Có thể tham các bản ROM này xem :

-ASIADOPOD_2151327_21513121_021921_WWE_NoVendorID_HTC_Prophet

PROPHET_213923_2139123_022021_JAMin_WWE

PROPHET_2090724_20907106_020720_Qtek_WWE

PROPHET_2151327_22113102_022021_DOPOD_PDAMobizEdition_v101

Đây là các bản ROM WM2k5.Thử xem,goodluck.

Status
Không mở trả lời sau này.