• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mong các cao thủ giúp đỡ, tết đến rồi ... nhưng máy HTC off

callaha

Tôi vừa mua HTC touch tiếng Đài Loan. Tôi đã kiểm tra máy thì thấy ROM 256 MB, RAM 128 MB. Tuy nhiên vỏ hộp thì ghi là HTC touch ELFin, còn bên trong máy có dán tem thì lại la ELF 0100. Tôi xác định đây là dòng máy HTC ELF.

Tôi đã unlock CID như đã hướng dẫn trong forum (Bac PhamQuang), nhưng unlock xong, kiểm tra lại device information thì lại bị down xuống ROM 128MB, RAM 64MB hic hic.

Nhưng Tôi vẫn update room cho ELF. Hoàn thành xong, máy đã sử dụng được 1 lúc thì bị off. SR thì hiện ra dòng "Smart Mobility" 1 lúc, màn hình đen thui rồi lại off hiic. Đau buồn ghê gớm vì mai là tết rồi.

Tôi đã đọc trong forum của HTC, thấy nhiều bạn đã bị trường hợp này như Bác Bestoftrongman, Bác Vovan ... (cảm thấy vui quá). Làm theo cách hướng dẫn là update room từ BL, bằng bản room gốc của Bác huhu05

Khi update thi BL, đã hiện ra dòng chữ: Giống với trường hợp của Bác Vovan

IPL 2.20.0002
SPL 1.11.0000

(Theo Bac PhamQuang thì SPL có thông số trên thì máy đã unlock CID thành công)

Tôi tiến hành update theo hướng dẫn và đã báo up room thành công.

Nhưng khi khởi động máy thì vẫn hiện ra dòng “Smart Mobility” và bị off luôn.

Ngày mai là tết rồi mà không có máy để chơi, buồn quá ….. Kính mong Bác PhamQuang và các cao thủ giúp đỡ tôi vụ này với.

Mong hồi âm.

PhamQuang

Manager
Máy của bạn nếu đúng đã có thông số RAM ROM là 128-256Mb như lúc đầu thì là ELFIN đấy.
Bây giờ bạn có thể Up ROM gốc cho nó từ Bootloader để "cứu máy" đã nhé.
Tham khảo trong bài này, có cả Link tải ROM nữa đó:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=19265

Chúc máy của bạn sẽ được cùng bạn đón xuân mới !!! :D

callaha

Bác PhamQuang ơi

HTC của tôi là dòng máy HTC Touch (Radiant Burgundy). Tôi có đọc trong xda-developers.com thì có bảo nên up room zin theo đúng màu của nó. Tuy nhiên trước đó, tôi đã Recover HTC Touch from tricolors RUU boot-loader (mtty) và BL hiện của tôi là
IPL 1.15.0002
SPL 1.15.0000

Như vậy máy đã trở về hiện trạng ban đầu (chưa unlockCID). Bây h tôi không biết cách nào để unlock CID từ BL (tôi đã chạy BL, rồi chạy USPL nhưng không được)

Mong bac PhamQuang và các Bác cao thủ khác chỉ giáo giúp.

Mkts n Bgrds

PhamQuang

Manager
Bác PhamQuang ơi

HTC của tôi là dòng máy HTC Touch (Radiant Burgundy). Tôi có đọc trong xda-developers.com thì có bảo nên up room zin theo đúng màu của nó. Tuy nhiên trước đó, tôi đã Recover HTC Touch from tricolors RUU boot-loader (mtty) và BL hiện của tôi là
IPL 1.15.0002
SPL 1.15.0000

Như vậy máy đã trở về hiện trạng ban đầu (chưa unlockCID). Bây h tôi không biết cách nào để unlock CID từ BL (tôi đã chạy BL, rồi chạy USPL nhưng không được)

Mong bac PhamQuang và các Bác cao thủ khác chỉ giáo giúp.

Mkts n Bgrds

- UnlockCID từ Bootloader hiện tại là điều chưa thể đâu. Vì chưa có HardSPL mà chỉ có USPL mà thôi.
- Hiện tại tình trạng máy bạn thế nào? Có vào Win được chưa? Hay bị treo ở Bootloader.
- Nếu đã vào Win được, hãy kết nối máy với PC và chạy Tool USPL của Pof.
- Nếu bị treo ở Bootloader, hãy nhấn vào lại Bootloader, kết nối với PC và Up bản ROM gốc cho máy.
Rồi sau đó hãy chạy Tool USPL kia.

Chỉ có các tình trạng như vậy mà thôi.
Chúc bạn nhanh chóng thành công !!!

callaha

Dear Bác PhamQuang

Máy không vào win được. Tôi đã up 2 bản room gốc và khi progress được 3% thì có báo lỗi như sau:

1. bản room: RUU_Elfin_DOPODASIA_WWE_2.20.707.1R_4.1.13.51_03.07.90_RED_Ship_Reduced.exe
(theo XDA thì cài theo đúng màu). Có báo lỗi:
Error(294): Invalid Vender ID. Please check your update untility

2. Bản room (có trong forum): RUU_Elfin_DOPODASIA_WWE_2.20.707.1B_4.1.13.51_03.07.90_BLUE_Ship_Reduced.exe
thì báo lỗi:
ERROR (244): invalid model ID

Đến đây thì tôi potay rồi. máy lại trở về trạng thái "Smart Mobility", các thông số UPL, SPL như trên.

Mong Bác chỉ giáo với.

PhamQuang

Manager
Khái niệm ROM gốc và ROM Ship là 2 khái niệm khá khác nhau.
2 Bản ROM trên là ROM ship WWE cho Elf.
Tình trạng hiện nay máy của bạn cần ROM gốc (ROM cài khi mua máy) mới có thể cứu máy được.
Thường trong htc.com cho đăng ký và tải ROM gốc cho từng máy đó, cần ĐK số IMEI để tải ROM thích hợp. Đó mới là bản ROM gốc cho máy của bạn.
Khi có ROM gốc thì có thể Up từ Bootloader được.

callaha

Cảm ơn Bác PhamQuang đã chỉ bảo.

Tôi sẽ vào HTC đăng ký xem có down được room gốc không ?

Tôi xin hỏi Bác nữa là khi những thành viên khác cũng bị problem như tôi, họ cài room ship (2 bản nêu trên) thì ok. Tại sao của tôi lại bị như vây? và Bác có room ship cho ELFin không ah ?

Chân thành cảm ơn Bác PhamQuang

Bgrds

bestofstrongman

bạn thử tháo thẻ nhớ, sim ra và làm chưa? cho chạy bootloader ùi hãy gắn USB vào nhé, trước khi UP lại nhớ khởi động lại PC.

8XMOBILE

Khái niệm ROM gốc và ROM Ship là 2 khái niệm khá khác nhau.
2 Bản ROM trên là ROM ship WWE cho Elf.
Tình trạng hiện nay máy của bạn cần ROM gốc (ROM cài khi mua máy) mới có thể cứu máy được.
Thường trong htc.com cho đăng ký và tải ROM gốc cho từng máy đó, cần ĐK số IMEI để tải ROM thích hợp. Đó mới là bản ROM gốc cho máy của bạn.
Khi có ROM gốc thì có thể Up từ Bootloader được.

Bác Quang cho e hỏi . E vô htc.com và đăng ký thành công bằng S/N , khi tải bản ROM về Up vô đến 3% là thoát ra . Bản của e là Windows Mobile 2006 . Bây giờ nó đứng ở BL , ko thể Up được quá 3% . SPL và IPL của e là 2.20.0002 . Bác cho e hỏi 1 vấn đề nữa là . Khi e đăng ký bằng S/N xong , vô Phone Software Update và chọn HTC Touch ( CDMA ) Tại sao lại có chữ CDMA hả Bác ???
Thông tin
HTC Touch Rom Code Update (1.11.707.1B WWE)
* ROM version: 1.11.707.1B WWE
* ROM date: 05/24/07
* Radio version: 02.93.90
* Protocol version: 4.1.13.42
* Ext ROM version: 1.11.707.101

Chỉnh sửa cuối:

callaha

Dear Bác PhamQuang và các cao thủ ơi

Tôi đọc trên XDA forum, có cách chạy EnableRapi từ Bootloader. Nhưng tôi chỉ có file EnableRapi.Cab thôi nên không chạy được. Bác nào có file này.exe chạy từ BL thì cho tôi xin vơi ?

Cảm ơn rất nhiều

8XMOBILE

khổ thật, lúc đầu bác up ROM của ELF...

có cách up ROM từ Bootloader bằgn thẻ nhớ đó. bác thử xem sao

Phát này Up = SD Card ko được , báo lỗi ko àh :(( tại chưa Unlock CID lên ko Up dc đâu bác àh . Chán thật , e vẫn đang vật lộn với nó đây , hy vọng nó sẽ sống :D

bestofstrongman

máy mìn hiện giờ là IPL 2.20.0002 và SPL 2.20.0000 và mình đã up lại bản ROM ship mình giới thiệu up bằng bootloader ROMtrong đây
và mình up lại thành công ngay bản ROM đó lun. thậm chí là mình ko cần fải vào bootloader để up nữa mà để thẳng màn hình today up lun. nhưng mà mình fải rút sim víơ thẻ nhớ ra để up

bác thử up lại xem thế nào? vì như các thông số SPL thì máy mình chưa chạy tools Unlock CID đâu...
nhớ restart máy vi tính để làm nhé.
vì mình fải restart máy tính mấy lần mới up đc á

8XMOBILE

máy mìn hiện giờ là IPL 2.20.0002 và SPL 2.20.0000 và mình đã up lại bản ROM ship mình giới thiệu up bằng bootloader ROMtrong đây
và mình up lại thành công ngay bản ROM đó lun. thậm chí là mình ko cần fải vào bootloader để up nữa mà để thẳng màn hình today up lun. nhưng mà mình fải rút sim víơ thẻ nhớ ra để up

bác thử up lại xem thế nào? vì như các thông số SPL thì máy mình chưa chạy tools Unlock CID đâu...
nhớ restart máy vi tính để làm nhé.
vì mình fải restart máy tính mấy lần mới up đc á

Mình đã Up rất nhiều bản ROM Ship rồi bạn ...! cũng chịu thua :-/ Bây giờ nó vẫn ở BL . Ko thể update ROM dc ? Mọi người còn cách nào khác ko vậy ?

callaha

Máy của tôi cũng vậy. Đã up rất nhiều bản room gốc khác nhau nhưng cũng không được. Cách duy nhất là mang về nơi bảo hành, nhờ bọn nó up lại thôi hic hic

bestofstrongman

Mình đã Up rất nhiều bản ROM Ship rồi bạn ...! cũng chịu thua :-/ Bây giờ nó vẫn ở BL . Ko thể update ROM dc ? Mọi người còn cách nào khác ko vậy ?

Máy của tôi cũng vậy. Đã up rất nhiều bản room gốc khác nhau nhưng cũng không được. Cách duy nhất là mang về nơi bảo hành, nhờ bọn nó up lại thôi hic hic

2 bạn chạy thử mtty chưa? trên xda á?link . nếu hông đc thì thua thiệt lun. hixxxx

theo tác giả thì mtty giúp cho máy có thể boot lại 1 cái normal. hem biết có gì khả quan ko nữa. nhưng cũng fải thử thôi

callaha

Hic tôi đã dùng mtty rồi, máy đã trở về trạng thái normal (tôi nghĩ vậy) với thông số khi BL là:

IPL 1.15.0002
SPL 1.15.0000

Sau đó tôi sử dụng các room gốc khác nhau để up nhưng potay luôn. Muốn unlock CID cũng không được nữa vì không chạy chương trình này từ BL được.

Phải gửi máy về nơi bảo hành thôi hic hic

dungtm

Hix... không còn cách nào sao? Máy của em ở BL hiện là IPL 2.20.0002
SPL 1.11.0000. Cứ up đến 2% là restart -> smart... là tắt ngóm. Các cao thủ ra tay giúp đi

hai_vuong

cứu em với các Bro ơi, em có HTC ELF 0100 sao tự nhiên màn hình cảm ứng cứ nhảy lộn xộn, chọt chổ này thì lại ăn chổ khác, bây giờ vào canh chỉnh màn hình cũng không được, cái chữ thập chạy xong 4 góc rồi thì trở lại như ban đầu, không biết có phải do màn hình cảm ứng hư không nữa, nếu up lai rom thì tình trạng này có hết không? hoặc nếu thay màn hình thì khoảng bao nhiêu? có Bro nào biết thì giúp em với nhé. thành thật cản ơn nhiều.