• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Một số lỗi hay gặp và cách khắc phục khi UPROM cho HTC UNI

DucLong

Super V.I.P
Dưới đây mình có thống kê một số lỗi và cách khắc phục các lỗi đó khi up ROM cho dòng HTC universal xin mời các bạn tham khảo. nếu không có thời gian thì tải file đính kèm rồi ngâm cứu sau.
GIẢI ĐÁP MỘT SỐ LỖI TRONG QÚA TRÌNH UP ROM

Trước khi chuẩn bị up ROM các bạn nên đọc kỹ phần hướng dẫn cơ bản của bác PhamQuang . Các ROM do PDAviet cung cấp khi up kèm theo Tool của PDAviet thì rất an tòan, Tuy nhiên hiện nay do nguồn cung cấp ROM có từ rất nhiều nguồn và sau khi các bạn tải về và tiến hành up ROM thì có một số lỗi phát sinh. Dưới đây mình xin mô tả các lỗi đó và cách khắc phục. cơ bản như sau:

I/ chúng ta nên sử dụng tool RUU như thế nào trong qúa trình up ROM?
Trả lời:
1. Phải xem lại dòng máy, lọai ngôn ngữ máy của bạn để tải về một tool có chứa file RUU thích hợp.
2. Chắc chắn là trong PC của bạn đã được cài phiên bản ActiveSync v4.0 hoặc mới hơn.
3. Đã Backup các dữ liệu bằng activesync (nếu thấy không cần thiết thì bạn có thể bỏ qua công đọan này).
4. Trong suốt qúa trình up ROM, bạn không được kích họat bất cứ chương trình nào trên PC ví dụ như chơi game, xem phim, nghe nhạc, sao chép dĩa…và nhớ đóng tất cả các chương trình đang chạy trên PC. Tốt nhất là sau khi đã chuẩn bị xong Tool để up ROM thì nên re- start PC. Sau khi re-start xong thì tiến hành đóng nốt những chương trình còn chạy trong start programs. Công việc này bảo đảm cho qúa trình up ROM được hòan hảo và tránh được lỗi do những chương trình chạy ngầm trong PC gây ra.

2/Cần bao nhiêu lâu cho qúa trình UP ROM?
Việc up ROM lâu hay mau dựa vào việc bạn up một phần hay tòan bộ các file ROM và tốc độ PC/laptop của bạn.
1: Upgrade radio sẽ mất 16 ~ 17 phút bằng kết nốiUSB.
2: Upgrade extended rom mất 1 ~ 2. phút bằng kết nốiUSB
3: Upgrade CE mất 3 ~ 4 phút bằng kết nốiUSB
Nếu up cả 03 file thì mất 20 ~ 23 phút bằng kết nốiUSB
3/Chúng ta thấy màn hình PDA trở thành màu đen và qúa trình dò tìm của PC vuợt qúa 3 phút nhưng không thấy có sự chuyển biến nào. Bây giờ chúng ta phải làm gì?

- đây là lỗi kết nối USB driver.
hãy re-start PC và reset PDA rồi chạy lại file RUU.

4/: Khi gặp lỗi: 100: Model id error”, chúng ta phải làm gì?
Hãy kiểm tra lại dòng máy của bạn và ngôn ngữ đang sử dụng của máy rồi download Tool tương thích, sau đó reset lại PDA và chạy lại file RUU.

5/: Khi gặp lỗi “error 101: Connection error”, chúng ta phải làm gì?

Bước 1: Reset lại PDA và kết nối lại USB .
Bước 2: nếu máy của bạn đang ở chế độ OS mode, thì phải chắc chắn là ActiveSync đang kết nối tốt giữa PDA và PC.
Lưu ý:: khi màn hình máy của bạn đã chuyển qua chế độ bootloader, lúc đầu chưa kết nối sẽ hiện dòng chữ
S.E.R.I.A.L phía trên màn hình, khi cắm dây USB vào nếu nó chuyển thành chữ USB là kết nối đã thành công.
Bước 3: kích họat lại file RUU.

6/: khi gặp lỗi 102: “lỗi checksum của CE image ”, chúng ta phải làm gì?
Reset lại PDA, tải lại file RUU và tiến hành chạy lại file mới tải về..

7/: khi gặp lỗi “error 103: “không nhận diện ROM”, chúng ta phải làm gì?
Reset lại PDA, tải lại file RUU và tiến hành chạy lại Tool có chứa RUU mới tải về..

8/: khi gặp lỗi “error 104: Không mở được rom image file”, Chúng ta phải làm gì?
-: Reset lại PDA, tải lại file RUU và tiến hành chạy lại Tool có chứa RUU mới tải về..

9/: Khi gặp lỗi“error 112: CE rom update error”, chúng ta phải làm gì?
- Reset lại PDA và chạy lại RUU. Nếu vẫn gặp lại lỗi này hãy re-start PC sau đó chạy lại RUU
10/: khi gặp lỗi “error 113: lỗi khi upExtended rom”, chúng ta phải làm gì?

- Reset lại PDA và chạy lại RUU. Nếu vẫn gặp lại lỗi này hãy re-start PC sau đó chạy lại RUU và nếu tiếp tục bị gặp lỗi 0% upgrade progress, khi này chúng ta nên lien hệ với các chuyên gia hay trung tâm bảo hành để tìm cách khắc phục.

11/: khi gặp lỗi “error 114: Radio rom update error”, chúng ta phải làm gì?

- Reset lại PDA và chạy lại RUU. Nếu vẫn gặp lại lỗi này hãy re-start PC sau đó chạy lại RUU

12/: khi gặp lỗi “error 115: lỗi không tương thích do ActiveSync”, chúng ta phải làm gì?

Bước 1: Download ActiveSync v4.0 hay bản mới hơn rồi cài vào PC.
Bước 2: - Reset lại PDA và chạy lại RUU.

13/: khi gặp lỗi “error 116: lỗi hỗn hợp”, chúng ta phải làm gì?
14/: khi gặp lỗi “error 120: Country id error”, chúng ta phải làm gì?
- khi này chúng ta phải kiểm tra lại dòng máy và lọai ngôn ngữ của máy rồi download Tool thích hợp cho dòng máy của mình. Tiếp đến reset PDA và chạy lại RUU

15/: khi gặp lỗi“error 122: Extended image file checksum error”, chúng ta phải làm gì?
- Reset lại PDA, re-download RUU tương thích và chạy lại RUU.

16/: khi gặp lỗi “error 123: Radio image file checksum error”, chúng ta phải làm gì?
- Reset lại PDA, re-download RUU tương thích và chạy lại RUU.

17/: khi gặp lỗi “error 201: lỗi nhận diện dữ liệu”, chúng ta phải làm gì?
Bước 1: reset lại PDA
Bước 2: chắc chắc là việc kết nối là hòan hảo
Bước 3: chạy lại file RUU

18/: khi gặp lỗi “error 202: lỗi nhận dạng”, chúng ta phải làm gì?
- Reset lại PDA rồi chạy lại RUU nếu vẫn bị lỗi, reset lại PDA lần nữa, re-download RUU tương thích rồi chạy lại RUU.

19/: khi gặp lỗi “Warning 204: lỗi dung lượng pin”, chúng ta phải làm gì?
- Xạc lại PIN cho tới ít nhất là được 50% rồi tiến hành lại qúa trình up ROM.
Trên đây mình liệt kê một số lỗi hay gặp trong qúa trình up ROM nếu có gì sơ suất xin các MOD chỉnh sửa giúp.

Chỉnh sửa cuối:

DucLong

Super V.I.P
kính nhờ Mod sử dùm tôi dòng chữ serial ở phần
không biết sao tôi phát hiện lỗi nó hiển thị là serial thay vì đó là chữ s e r i a l mở book ra sửa xong lưu lại rồi mở ra xem lại vẫn thấy lỗi như cũ.

kính nhờ Mod sử dùm tôi dòng chữ serial ở phần
không biết sao tôi phát hiện lỗi nó hiển thị là serial thay vì đó là chữ s e r i a l mở book ra sửa xong lưu lại rồi mở ra xem lại vẫn thấy lỗi như cũ.

Do chức năng lọc tự động các từ nhạy cảm nên mới như vậy thôi bạn, bình thường thôi mà, mình sủa lại rồi đó!

thanho2

Bài viết của bác khá hữu ích cho chúng tôi đó!

Khá khen cho bạn. Đây có nghĩa là kinh nghiệm xương máu mà ít khi ai gặp trường hợp này.
cảm ơn bác nhiều.! =D>

DucLong

Super V.I.P
Mấy hôm nay theo dõi trên diễn đàn mình thấy có một vài bác khi up ROM cho Uni thì bị một số lỗi nhất là các bản Rom có version mới như ROM của mamaich, Ivan, và một vài bản build có nguồn từ những bản này. Để tránh cái PDA của mình thành cục gạch hay những phiền phức khác thì các bác trước khi uprom nên unlocksim/cid trước rồi hãy up rom mới và bản radio thích hợp nhất cho version mới này là 1.15.

zhangguobao2111

14/: khi gặp lỗi “error 120: Country id error”, chúng ta phải làm gì?
- khi này chúng ta phải kiểm tra lại dòng máy và lọai ngôn ngữ của máy rồi download Tool thích hợp cho dòng máy của mình. Tiếp đến reset PDA và chạy lại RUU
vấn đề ở đây là mình không biết máy mình gốc là của hãng nào vì mình thây vỏ mấy lần rồi. và lúc đầu mình dùng bản rom chinese 50 minh up lên wwe60 bây giớ mình muốn quay lại bản rom xịn của t mobile 5.0 để dùng tai nghe buletooth của mình .bác nào biết có thể hướng dẫn kĩ một tí cách làm ko?

duongtran

các bác giúp em với em có con máy tmobile không hiểu sao sau khi úp rom xong thì máy không khởi động lại được màn hình tối thui .cắm sạc vào được một lúc thì đèn báo sạc không sáng nữa các bác có thể cho em biết máy em bị bệnh gì được không và có thể sửa được không ạh mong tin của các bác gấp

hakkinen

các bác giúp em với em có con máy tmobile không hiểu sao sau khi úp rom xong thì máy không khởi động lại được màn hình tối thui .cắm sạc vào được một lúc thì đèn báo sạc không sáng nữa các bác có thể cho em biết máy em bị bệnh gì được không và có thể sửa được không ạh mong tin của các bác gấp

Máy bạn còn vào bootloader được k? Trước khi up rom pin còn nhiều k?

XuanTruong

Super V.I.P

Dùng Tools ExitBootloader để chạy! Nếu không up lại bản Rom khác thử xem sao! Chắc là được đấy không sao đâu (Nếu khi up Rom pin còn đủ và không bị ngắt kết nối giữa chừng)! Chúc thành công!:-?

lams-blu

Một chiêu cuối cùng nửa là tháo PIN ra rồi đi uống caphe khoảng 1h trở về lắp pin vào rồi up thì sẻ có kết quả. kinh nghiệm xương máu đó bạn

duongtran

uhuh máy của em bây giờ không Bootloade được nũa .nó không có một biểu hiện nào cả không kế lối được với máy tính nữa bây giờ nó đúng như một cục gạch luôn em phải làm sao bây giờ mong các bác giúp em với em đang ở hn

DucLong

Super V.I.P
uhuh máy của em bây giờ không Bootloade được nũa .nó không có một biểu hiện nào cả không kế lối được với máy tính nữa bây giờ nó đúng như một cục gạch luôn em phải làm sao bây giờ mong các bác giúp em với em đang ở hn
bạn đem cục pin đi xạc nhờ ai đó cho đầy rồi về gắn vô máy xong chọt reset xem có biểu hiện gì không rồi báo lại anh em sẽ giúp bác tiếp.có thể bác đã up nhầm rom giữa G3 và G4.

duongtran

em làm đúng như bác nói nhưng vẫn không có biểu hiệu gì cả . lúc em up rom máy của em sắp hết pin .bây giờ các bác bảo cho em biết phải làm sao bây giờ huhu giúp em với tích góp mãi mới tậu được nó giờ thì nó như cái cục gạch

XuanTruong

Super V.I.P
em làm đúng như bác nói nhưng vẫn không có biểu hiệu gì cả . lúc em up rom máy của em sắp hết pin .bây giờ các bác bảo cho em biết phải làm sao bây giờ huhu giúp em với tích góp mãi mới tậu được nó giờ thì nó như cái cục gạch

Vậy là máy của Bạn có 90% khả năng là die rồi! Thử mang ra tiệm nào có tiếng về ppc để họ bắt mạch cho lần cuối xem sao?:( Chỉ tại Bạn sơ ý không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng ấy mà! Thôi đừng buồn nữa coi đó là bài học về ppc! Chúc vui!:)

phuongicb

Vậy là máy của Bạn có 90% khả năng là die rồi! Thử mang ra tiệm nào có tiếng về ppc để họ bắt mạch cho lần cuối xem sao?:( Chỉ tại Bạn sơ ý không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng ấy mà! Thôi đừng buồn nữa coi đó là bài học về ppc! Chúc vui!:)

Hix, bài học về ppc mà đầy xương máu đấy anh Trường ơi, mình cũng mới tập tành chơi PPC nên mỗi khi uprom cũng sợ die lắm, tốt nhất là sạc đầy pin, hoặc là pin tối thiểu phải là 80%, đúng không anh Trường?
Bạn duongtran ở Hà Nội à? Anh Trường cho bạn ấy 1 số địa chỉ uy tín ngoài HN để bạn ấy đi cứu nó đi, em nghĩ ko đến nỗi thành cục chặn giấy đâu, chúc bạn may mắn nhé!

Chỉnh sửa cuối:

linhquangtri

Trước khi up Rom phải đọc kỹ hướng dẫn đã nhé, có lẽ việc của anh phải nhờ đến các cao thủ thôi còn như bọn em thì pó tay.
Chiaaaa buồnnnnnnn.

hakkinen

Bác đã đảm bảo là sạc lại đầy pin chưa? Thử mượn cục pin từ máy khác xem, biết đâu là do pin

DucLong

Super V.I.P
khi bạn up rom mà hết pin thì sẽ gây nhiều rắc rối nhưng chưa chắc máy đã chết, nhưng để cho nó sống lại phải thử nhiều cách như kiểm tra pin, bootloader, soft và hardreset, chấu kết nối pin và máy, phím cứng dùng cho các công việc trên còn hiệu lực không, nói chung là cần có kiến thức kha khá tốt hơn là để nó không bị nặng hơn thì mod nào ở Hà nội giúp bạn duongtran kiểm tra xem sao.

Tuan1412

Mình khuyên bạn nên bình tĩnh,thử đi thử lại,thay thử quả pin khác vào xem sao nhé.Mình nói thật mình up rom chả bao giờ để ý đến pin,có lần pin còn có 10% mà vẫn up bình thường,có sao đâu,còn nếu là Rom nó bắt sạc trên 50% mới cho up thì mình chịu,chứ mình chả bao giờ đợi sạc rồi mới up rom cả:D.Theo mình nghĩ chip Doc của exec 0 dễ chết vậy đâu.Đừng vội mang ra hàng sửa mà tiền mất tật mang,hãy thử mọi cách có thể đi đã nhé