• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Mp3TagEditor_Chỉnh sửa tag, cắt ghép nhạc chuyên nghiệp mà nhỏ gọn

Caominh171

Mp3TagEditor v2.8.6 final s603rd

PM hỗ trợ biên soạn, chỉnh sửa tag, thông tin bài hát như tựa đề, ca sỹ, album,... Ngoài ra nó còn kiêm luôn chức năng cắt và ghép nhạc rất hay và nhanh. Àh quên nữa, 1 tính năng rất tuyệt của pm này là thêm ảnh album cho bài hát (thích lắm, từ nay khỏi phải chỉnh sửa = PC nữa)

Yêu cầu: máy đã cài đủ bộ Python

Hướng dẫn:
Hình như do pm này bắt nguồn từ TQ, đc dịch lại từ TA nên có vài chức năng trong phần Gói xử lý toàn tiếng Trung nên ko hỉu gì & dùng như thế nào cả. Nhưng cũng chẳng wan tâm làm gì, tại chỉ nhiu chức năng "ưu việt" mình kể trên cũng đủ cho các bạn hài lòng với nó rồi :D

- Nên để nguyên cài đặt gốc của pm nha!

- Muốn chỉnh sửa tag bài hát, các bạn cứ chọn Biên soạn tag/ID3v1 hoặc ID3v2, xong chọn Lĩnh vực biên soạn và sửa theo ý mình, nếu muốn thêm ảnh album thì vào Ảnh/Thêm rồi chọn ảnh không quá 500kb, nên đặt ảnh album tại E\Images, cuối cùng Lưu thông tin lại. Bài hát đc thêm ảnh album được TTPod hoặc trình nghe nhạc mặc định hiển thị ảnh album rất rõ :D

- Muốn cắt nhạc thì các bạn chọn Cắt/Ghép nhạc, muốn cắt thì chọn Cắt và ngược lại, rồi chọn Phát/đầy đủ để còn tùy chỉnh chỗ cắt nữa. Do bị lỗi font nên trong phần cắt mình dịch không dấu, máy bạn thông cảm nhé!

Khi cắt, các bạn có thể dùng các phím tắt sau:

+ Phím 1,3: Bắt đầu chỗ cắt (1 để giảm thời gian, 3 thì ngược lại)
+ Phím 4,6: Kết thúc chỗ cắt (4 để giảm thời gian, 6 thì ngược lại)
+ Phím 5: Chỗ kết thúc cắt sẽ nằm ngay vạch đang phát

- Muốn ghép nhạc thì khi chọn Ghép xong, các bạn chọn 2 bài hoặc đoạn nhạc cần ghép, nếu chỉ cần ghép 2 thôi thì chọn Cancel khi thấy bảng thông báo, còn nếu muốn ghép tiếp thì nhấn OK để chọn đoạn nhạc thứ 3,4... rồi nhấn Cancel khi thấy bảng thông báo trên nha! (xem trong ảnh Screenshot)
- File nhạc đã cắt sẽ có thêm ký tự "_lite_" trong tên, còn ghép thì có ký tự "_glue_" trong tên

Kết luận: Đây là pm đa năng, tiện lợi mà nhỏ gọn nhất mà mình từng gặp, tại đa số chỉ có pm chỉnh sửa tag ko hoặc cắt ghép nhạc ko thôi àh :)

Bổ sung:

Nhờ anh Kieu_Phong mà mình đã dịch tiếng việt có dấu hoàn chỉnh trong phần Cắt. Các bạn chịu khó tải lại bản fix nhé!

Một lần nữa cảm ơn anh Kieu_Phong nhá!!

Pass: SymPViet

Chỉnh sửa cuối:

MinhThang

Manager
Sao cài vào máy mà không tìm thấy mục thêm ảnh vậy em. Hướng dẫn xem nó nằm ở đâu tìm mãi chẳng thấy.

Caominh171

Sao cài vào máy mà không tìm thấy mục thêm ảnh vậy em. Hướng dẫn xem nó nằm ở đâu tìm mãi chẳng thấy.

Àh, anh chọn Biên soạn tag/ID3v1 hoặc ID3v2 (em thì hay chọn 2), rồi chọn bài cần biên soạn, khi nó hiện ra bảng như tựa, ca sỹ, ... thì anh nhấn nút chọn trái, thì sẽ thấy chỗ Ảnh/Thêm àh

MinhThang

Manager
Àh, anh chọn Biên soạn tag/ID3v1 hoặc ID3v2 (em thì hay chọn 2), rồi chọn bài cần biên soạn, khi nó hiện ra bảng như tựa, ca sỹ, ... thì anh nhấn nút chọn trái, thì sẽ thấy chỗ Ảnh/Thêm àh

Cảm ơn em tìm một hồi thì cũng đã thấy, nhưng nó load hình hơi lâu đúng không? hay tại máy anh thế.

Caominh171

Cảm ơn em tìm một hồi thì cũng đã thấy, nhưng nó load hình hơi lâu đúng không? hay tại máy anh thế.

Anh nên chỉnh sửa kích cỡ hình cho vừa màn hình máy (240x320 cũng đc) và không wa' 500kb. Ảnh của em có ~14kb nên load cũng nhanh :D.
Cái này kết hợp với cái S.M.S để tải ảnh album và nhạc về là hết xẩy :D

q630666

Anh nên chỉnh sửa kích cỡ hình cho vừa màn hình máy (240x320 cũng đc) và không wa' 500kb. Ảnh của em có ~14kb nên load cũng nhanh :D.
Cái này kết hợp với cái S.M.S để tải ảnh album và nhạc về là hết xẩy :D
Cái này quá hay.Mỗi tội load ảnh chậm và chỗ Biên soạn tag/ID3v1 hoặc ID3v2 thì ID3v2 bị lỗi font.ID3v1 thì không sao.Sử dụng ID3v2 là máy tớ bị khởi động lại.Mới cả khi thay đổi album rồi mà load lại trong TTpod nó vẫn thế.Load trong Music Player thì lại đc.Ko biết do máy tớ hay là nhu nào.Có cách nào khắc phục không bạn?Vào TTpod tớ đã Load lại nhạc.

Caominh171

Cái này quá hay.Mỗi tội load ảnh chậm và chỗ Biên soạn tag/ID3v1 hoặc ID3v2 thì ID3v2 bị lỗi font.ID3v1 thì không sao.Sử dụng ID3v2 là máy tớ bị khởi động lại.Mới cả khi thay đổi album rồi mà load lại trong TTpod nó vẫn thế.Load trong Music Player thì lại đc.Ko biết do máy tớ hay là nhu nào.Có cách nào khắc phục không bạn?Vào TTpod tớ đã Load lại nhạc.

Máy mình thì làm cái rột đc liền àh, mình nghĩ mấy chỗ sửa tag thì nên ghi TV ko dấu thì hay hơn, mạc dù nó có hỗ trợ Unicode.
Khi thực hiện thêm ảnh album xong, nên cập nhật lại TTPod bằng cách Thêm thư mục (mình đã làm như zậy) thì sẽ đc liền àh

q630666

Máy mình thì làm cái rột đc liền àh, mình nghĩ mấy chỗ sửa tag thì nên ghi TV ko dấu thì hay hơn, mạc dù nó có hỗ trợ Unicode.
Khi thực hiện thêm ảnh album xong, nên cập nhật lại TTPod bằng cách Thêm thư mục (mình đã làm như zậy) thì sẽ đc liền àh
Mình cũng đã Thêm thư mục trong TTpod.Tag thì mình cũng dùng tiên viet không dấu.Với những chức năng còn lại thì cũng là quá đủ rồi.Chỉ thắc mắc là không biết do máy hay do cái j.Cám ơn bạn nhiều.

chemi1209

Tối mình qua ngồi edit lại mấy bài, khi mở bằng Jukebox thì chạy tốt, nhưng khi mở bằng Music player của máy thì lại ko chạy đc! Ko biết là tại bài hát hay máy nữa!

Caominh171

Tối mình qua ngồi edit lại mấy bài, khi mở bằng Jukebox thì chạy tốt, nhưng khi mở bằng Music player của máy thì lại ko chạy đc! Ko biết là tại bài hát hay máy nữa!

Bạn vào Music player cập nhật lại, nếu chưa đc thì hãy dùng x-plore move file đã được edit ra 1 folder khác, vào Music player cập nhật để bỏ bài đó ra, rồi dùng x-plore move file đí vào thư mục chứa nhạc trở lại, tiếp tục vào Music player cập nhật lại để nó thêm bài đó vào, mình nghĩ chắc sẽ đc đó.
Thân!

chemi1209

Bạn vào Music player cập nhật lại, nếu chưa đc thì hãy dùng x-plore move file đã được edit ra 1 folder khác, vào Music player cập nhật để bỏ bài đó ra, rồi dùng x-plore move file đí vào thư mục chứa nhạc trở lại, tiếp tục vào Music player cập nhật lại để nó thêm bài đó vào, mình nghĩ chắc sẽ đc đó.
Thân!

Mình đã thử rồi nhưng ko đc, nhấn vào bài đó nhưng nó ko chạy(có cái ô vàng ở trước), lại nhảy sang bài tiếp theo luôn!:-?

Caominh171

Mình đã thử rồi nhưng ko đc, nhấn vào bài đó nhưng nó ko chạy(có cái ô vàng ở trước), lại nhảy sang bài tiếp theo luôn!:-?

Kỳ nhỉ, sao máy mình làm xong chạy bt mà, bạn thử làm lại bài khác xem :-?

q630666

Kỳ nhỉ, sao máy mình làm xong chạy bt mà, bạn thử làm lại bài khác xem :-?

Bạn vào quản lý file đổi tên file cho chuẩn .mp3 đi.thể nào cũng mất số 3.Tớ cũng bị.
Ps/ bạn caominh có cách nào chép đè file ngôn ngữ cho pm này không?Tớ dùng bản VH khi vào ID3v2 là bị khởi động lại máy.Dùng bản tiếng Anh thì lại không sao.Cái ID3v2 mới có cái Add hình.Cái ID3v1 lại không có.Có cách nào khắc phục không bạn ?

Chỉnh sửa cuối:

Caominh171

Bạn vào quản lý file đổi tên file cho chuẩn .mp3 đi.thể nào cũng mất số 3.Tớ cũng bị.
Ps/ bạn caominh có cách nào chép đè file ngôn ngữ cho pm này không?Tớ dùng bản VH khi vào ID3v2 là bị khởi động lại máy.Dùng bản tiếng Anh thì lại không sao.Cái ID3v2 mới có cái Add hình.Cái ID3v1 lại không có.Có cách nào khắc phục không bạn ?

Bạn thử gở bản trước, tải rồi cài bản fix thử xem sao

huychieu

mình dùng e 63 sao download về dùng được nhưng vào mục cắt hoặc ghép thì lại không được

chemi1209

Ko phải vậy đâu, có bài tớ edit lại nhưng MP vẫn chạy đc mà, có bài đc, có bài lại ko http://www18.nhac.vui.vn/Music/#Play,70952 -Bạn thử edit bài này xem, tớ edit lại tuốt bằng TV có dấu và add thêm ảnh 52k nhưng máy MP ko tài nào chạy đc dù đã thử nhiều cách (Jukebox vẫn chạy ngon)! Nhớ báo kết quả cho mình nhé!

chemi1209

Cái ID3v1 chỉ sửa đc 1 số bài mà đc edit bằng ID3v1 hay sao ý, mình sửa 1 bài bằng ID3v2 nhưng khi chạy thì phần title vẫn có ô vuông (ko hiển thị đc tên) mình thử sửa bằng ID3v1 thì lại đc!

Caominh171

Cái ID3v1 chỉ sửa đc 1 số bài mà đc edit bằng ID3v1 hay sao ý, mình sửa 1 bài bằng ID3v2 nhưng khi chạy thì phần title vẫn có ô vuông (ko hiển thị đc tên) mình thử sửa bằng ID3v1 thì lại đc!

Nếu zậy thì trong phần chỉnh tag ID3v1, nó có phần chuyển từ ID3v1->ID3v2 đó, bạn thử xem sao nha!