• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

N97V30 CFW N97 BELLE FINAL FIX by Ntv_79 [cập nhật 04.02.2012]

a2king

không có gì phải lo lắng bác ạ.bác flash dead phone bằng phoenix với FW gốc của N97 là ok thôi mà.cách làm rất dơn giản,bác serach trên này là có thôi.chúc thành công!

cám ơn bạn, máy mình bình thường lại rùi, sau vụ này mình học được cách flash, nhưng máy mình ko chạy dc CFW hay sao ấy...

thanhluan_phuyen

cám ơn bạn, máy mình bình thường lại rùi, sau vụ này mình học được cách flash, nhưng máy mình ko chạy dc CFW hay sao ấy...

không có máy N97 nào mà hông chạy được CFW hết ák bạn àk. bạn xem lại kỹ hướng dẫn đi chứ mọi người vẫn dùng bình thường mà, lúc đầu jaf thì mình cũng gà như bạn mà thôi, nhưng sau nhiều lần thì quen ak.

a2king

không có máy N97 nào mà hông chạy được CFW hết ák bạn àk. bạn xem lại kỹ hướng dẫn đi chứ mọi người vẫn dùng bình thường mà, lúc đầu jaf thì mình cũng gà như bạn mà thôi, nhưng sau nhiều lần thì quen ak.

mình có tính là cài nhiều phần mêm cho đt, mình mún cái dt nó đa chức năng như laptop (có thể ko bao giờ dt = dc laptop) nhưng noi` chugn co` nhiều chức năng là ok...nhưng mỗi lần mún chơi CFW thì trước khi flash là mình format tất cả, cả ổ C, lẫn ổ D (mình sợ nó xung đột), rùi sau đó mói dám flash, nhưng mà lần nào cũng không flash đc, phải ngồi cài lại tất cả phần mêm lại rùi phải chỉnh mấy cái setting linh tinh của đt, mệt lắm...sáng giờ ngồi cài lại tất cả, mới tạm ổn 80% như ban đầu...nếu giờ chơi CFW nữa chắc phải format nữa, nhưng chỉ sợ CFW không dc nữa lại cài lại..mệt lắm :( chắc đợi khi nào máy nó khìn khìn, mình sẽ format rùi chơi Flash :( bùn quá...thích mấy cái chức năng đầy đủ và tiện dụng của CFW ghê...

Cho mình hỏi thêm tí, mò mẫm flash, giờ làm lại, xin giúp đỡ :Theo hướng dẫn thì stick vào ô Use INI thì nó sẽ hiện ra 1 cái bản để chọn RM-xxx, sau khi chọn xong thì có dòng: MCU PPM CNT APE Variant sẽ sáng lên (theo mình hiểu thì tức là phần mềm flash đã tìm ra đường dẫn các file để flash) nhưng mình chọn Use INI rùi chọn đúng RM-505 xong thì 4 cái nút đó chả sáng lên gì cả (chắc là nó chưa tìm ra các file để flash, mặc dù mình đã copy đúng đường dẫn Nokia\Date Package\Products\RM-505)...
Mình cũng có thấy 1 file video hướng dẫn flash thì nó hướng dẫn là lôi đầu các file đó vào lun...với MCU: là file: xxx.C00, PPM: xxx.V21, CNT: xxx.rofs3.fpsx. Nhưng không thấy ô APE Varriant nó chọn file gì. (xxx là tên các file, do dài quá nên mình viết cái đuôi của nó thôi cho các bạn dễ nhin)
Vậy mình có 2 câu hỏi, xin giúp mình
1. Trong các file CFW down về của Ntv_79 có 7 file và không có file xxx.rofs3.fpsx, trong khi mình FW gốc mình down về từ Navifirm có 8 file (trong đó có file rofs3.fpsx).Vậy mình hỏi là mình dùng file rofs3.fpsx của FW gốc và copy thêm vào các file CFW của Ntv_79 rồi flash được không?
2. Xin chỉ mình cách chọn đúng các file của 4 ô : MCU, PPM, CNT, APE Variant.

Xin trăm vạn lần cảm ơn bạn nào giúp mình. Mình biết máy các bạn sau khi stick vào ô Use INI và chọn RM-xxx là xong ngay, có thể bấm vào nút flash, nhưng máy mình không đc, xin chỉ mình với. Hôm trước mình lôi đầu các file đề Flash vào MCU, PPM hình như là sai, không dc, làm máy không không khởi động đc. Nhưng mình lôi các file của FW gốc vào thì máy chạy ngon ơ. Kì vậy đó, HELP ME :((

Last edited by a moderator:

Ntv_79

mình có tính là cài nhiều phần mêm cho đt, mình mún cái dt nó đa chức năng như laptop (có thể ko bao giờ dt = dc laptop) nhưng noi` chugn co` nhiều chức năng là ok...nhưng mỗi lần mún chơi CFW thì trước khi flash là mình format tất cả, cả ổ C, lẫn ổ D (mình sợ nó xung đột), rùi sau đó mói dám flash, nhưng mà lần nào cũng không flash đc, phải ngồi cài lại tất cả phần mêm lại rùi phải chỉnh mấy cái setting linh tinh của đt, mệt lắm...sáng giờ ngồi cài lại tất cả, mới tạm ổn 80% như ban đầu...nếu giờ chơi CFW nữa chắc phải format nữa, nhưng chỉ sợ CFW không dc nữa lại cài lại..mệt lắm :( chắc đợi khi nào máy nó khìn khìn, mình sẽ format rùi chơi Flash :( bùn quá...thích mấy cái chức năng đầy đủ và tiện dụng của CFW ghê...
Bạn cứ flash thông thường thôi. Nếu bạn cài phần mềm trên thẻ nhớ thì sau khi flash, bạn để yên máy sẽ tự cài lại được khá nhiều phần mềm cho bạn đó. Và tốt nhất thì nên cài lại mọi thứ từ đầu! Mình cũng phải làm vậy mà trong khi phải flash liên tục!

Cho mình hỏi thêm tí, mò mẫm flash, giờ làm lại, xin giúp đỡ :Theo hướng dẫn thì stick vào ô Use INI thì nó sẽ hiện ra 1 cái bản để chọn RM-xxx, sau khi chọn xong thì có dòng: MCU PPM CNT APE Variant sẽ sáng lên (theo mình hiểu thì tức là phần mềm flash đã tìm ra đường dẫn các file để flash) nhưng mình chọn Use INI rùi chọn đúng RM-505 xong thì 4 cái nút đó chả sáng lên gì cả (chắc là nó chưa tìm ra các file để flash, mặc dù mình đã copy đúng đường dẫn Nokia\Date Package\Products\RM-505)...
Mình cũng có thấy 1 file video hướng dẫn flash thì nó hướng dẫn là lôi đầu các file đó vào lun...với MCU: là file: xxx.C00, PPM: xxx.V21, CNT: xxx.rofs3.fpsx. Nhưng không thấy ô APE Varriant nó chọn file gì. (xxx là tên các file, do dài quá nên mình viết cái đuôi của nó thôi cho các bạn dễ nhin)
Vậy mình có 2 câu hỏi, xin giúp mình
1. Trong các file CFW down về của Ntv_79 có 7 file và không có file xxx.rofs3.fpsx, trong khi mình FW gốc mình down về từ Navifirm có 8 file (trong đó có file rofs3.fpsx).Vậy mình hỏi là mình dùng file rofs3.fpsx của FW gốc và copy thêm vào các file CFW của Ntv_79 rồi flash được không?
2. Xin chỉ mình cách chọn đúng các file của 4 ô : MCU, PPM, CNT, APE Variant.

Xin trăm vạn lần cảm ơn bạn nào giúp mình. Mình biết máy các bạn sau khi stick vào ô Use INI và chọn RM-xxx là xong ngay, có thể bấm vào nút flash, nhưng máy mình không đc, xin chỉ mình với. Hôm trước mình lôi đầu các file đề Flash vào MCU, PPM hình như là sai, không dc, làm máy không không khởi động đc. Nhưng mình lôi các file của FW gốc vào thì máy chạy ngon ơ. Kì vậy đó, HELP ME :((

Thứ nhất đường dẫn để các file bạn để ở Nokia/Phoenix/Products/RM-505

Thứ 2 với các bản CFW port C6, N97mini thì không có file rofs3, vì đã tích hợp vào rofs2. Nên nó chỉ có 7 file. Nếu bạn theme file rofs3 vào các bản CFW đó thì có thể sẽ bị đen màn hình hoặc máy không khởi động vào được!

a2king

cho mình hỏi, đây là lỗi gì?????

JAF version 1.98.66 beta5
Detected PKEY: 9000D391
P-key nokia module version 01.02
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
USB Cable Driver version: 7.1.69.0
Changing mode...Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE
Searching for JAF saved location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\

Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-505\
Searching for JAF saved location of ini...
Scanning ini files...
Searching for default location of ini...
Checking path: \Products\RM-505\
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM-505_22.0.110_prd.core.C00
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM-505_22.0.110_prd.rofs2.V21
CNT Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM-505_22.0.110_C01_prd.rofs3.fpsx
APE Variant file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-505\RM505_507_22.0.110_uda_1_001.uda.fpsx
Languages in ppm: English,APAC T
Backing up CRT...
Detected P-KEY: 9000D391
Init usb communication...
Failed to backup CRT...
Detected P-KEY: 9000D391
Init usb communication...
PRESS POWER ON NOW!
Searching for phone...Found
Sending RAW loader...
Using {=ðŸ012.005
Elf2flash 09.24.000
CMT RAW loader...
Patching RAW boot step2...
Sending RAW Loader...
....................Loader Sent!
Stage 2 starting................PUBKEYS already sent...
PUBKEYS already sent...
PUBKEYS already sent...
PUBKEYS already sent...
..........Phone prepared OK!
Waiting for the phone to boot...
Searching for phone...
Phone rebooted but not in flash mode...

Mình dùng laptop để flash, thì khi stick vào ô Use INI nó hiện ra 1 cái bảng chọn RM, nhưng không có RM-505 cho mình chọn...mình dùng PC flash thì stick vào ô Use INI có RM-505 cho mình chọn, nhưng chọn xong, bấm flash thì nó chạy đến đoạn "Phone rebooted but not in flash mode" vậy là sao ta....:(

a2king

YEAH!!!!!, mình đã flash thành công :)) mừng quá, cả năm nay mới làm đc :)) mà Ntv_79 cho mình hỏi nhé, mình flash file Canh giữa Tap to unlock bản Belle của Bản tình cuối, nhưng flash xong thấy giao diện nó giống Bản tình cuối, cả mấy cái theme có sẵn cũng vậy lun. Bạn xem giúp mình là bạn post đúng chưa nhé, cám ơn bạn đã giúp mình trả lời các câu hỏi trên để flash :D

Ntv_79

cho mình hỏi, đây là lỗi gì?????

PUBKEYS already sent...
..........Phone prepared OK!
Waiting for the phone to boot...
Searching for phone...
Phone rebooted but not in flash mode...

bấm flash thì nó chạy đến đoạn "Phone rebooted but not in flash mode" vậy là sao ta....:(
Lỗi khởi động máy ở chế độ Flash thôi! Bạn làm lại là OK!!

YEAH!!!!!, mình đã flash thành công :)) mừng quá, cả năm nay mới làm đc :)) mà Ntv_79 cho mình hỏi nhé, mình flash file Canh giữa Tap to unlock bản Belle của Bản tình cuối, nhưng flash xong thấy giao diện nó giống Bản tình cuối, cả mấy cái theme có sẵn cũng vậy lun. Bạn xem giúp mình là bạn post đúng chưa nhé, cám ơn bạn đã giúp mình trả lời các câu hỏi trên để flash :D

Chúc mừng bạn nhé! Căn giữa là nó chỉ khác cái biểu tượng đó nó vào giữa cái khoảng bấm đó thôi! Còn không khác gì cả. Nên mình nghĩ bạn đã làm đúng và thành công rồi đấy!

a2king

Lỗi khởi động máy ở chế độ Flash thôi! Bạn làm lại là OK!!

Chúc mừng bạn nhé! Căn giữa là nó chỉ khác cái biểu tượng đó nó vào giữa cái khoảng bấm đó thôi! Còn không khác gì cả. Nên mình nghĩ bạn đã làm đúng và thành công rồi đấy!

tại sao forum mình không làm nút thanks 1000 lần để thanks bạn nhỉ :D thanks again :D

0minh0

lỗi này là gì vậy bác

CMT: 004000EC <=> SAMSUNG (SEC) -> KAT00F00RA
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 7
Rebooting to flash mode...
Waiting for the phone to reboot...
Searching for phone...
Flash files are corupted or missing...

a2king

lỗi này là gì vậy bác

CMT: 004000EC <=> SAMSUNG (SEC) -> KAT00F00RA
APE: 00000000 <=> Flash -> not detected
Verifing ADL communication... Status byte 7
Rebooting to flash mode...
Waiting for the phone to reboot...
Searching for phone...
Flash files are corupted or missing...

có thể các file flash đã bị đặt sai chỗ hoặc các file đó của bạn bị lỗi rùi hoặc thiếu file gì đó.

0minh0

ko thiều file đâu.mình dow đủ 7 file mà.đặt sai chỗ thí càng ko vì mình flash với fw chuẩn vẫn bình thường mà

GIỜ EM FALSH ĐƯỢC RỒI.TẠI EM DOW VỀ KO XÓA MẤY TỪ CUỐI O FILE .V21

Last edited by a moderator:

hackerKD

Đối với các bản CFW thì có cách nào cài bộ Quick Office hay không vậy ? cài bản base package thì nó báo phần mềm này đã có sẵn, cài tiếp bộ QO vào thì nó báo phải có bản gốc trước. tui pos tay rùi. Ai giúp mình với :(

a2king

Đối với các bản CFW thì có cách nào cài bộ Quick Office hay không vậy ? cài bản base package thì nó báo phần mềm này đã có sẵn, cài tiếp bộ QO vào thì nó báo phải có bản gốc trước. tui pos tay rùi. Ai giúp mình với :(

sao bạn ko dùng Office Suite nhỉ, nó nhẹ hơn Quick Office nhiều, và nó cũng ko làm mất gần chục Mb ổ C...

hackerKD

sao bạn ko dùng Office Suite nhỉ, nó nhẹ hơn Quick Office nhiều, và nó cũng ko làm mất gần chục Mb ổ C...

Theo mình biết thì có bộ QO cài đc trên ổ E, ngày trước mình từng cài trên máy. Mình cài OS rồi, tại ngứa tay cài mà k đc nên lên 4rum hỏi :)

ducanhmh

Theo mình biết thì có bộ QO cài đc trên ổ E, ngày trước mình từng cài trên máy. Mình cài OS rồi, tại ngứa tay cài mà k đc nên lên 4rum hỏi :)

Đúng rồi,trc mình cũng cài bản này nhưng vẫn khá nặng mà không hơn gì bản òice suite nhiều,bạn nên cài bản đó cho nhẹ.

a2king

mình vừa phát hiện 1 lỗi trên máy mình khi dùng CFW này, đó là kết nối tai nghe bluetooth, lần đầu nghe được, lần sao kết nối vào thì đã báo kết nối được nhưng không nge tiếng gì trong tai nghe hết, nếu cố gắng tắt mở bluethooth để thử lại thì máy khởi động lại ngay...hoặc vừa kết nối vào là khởi động ngay...có ai bị như mình ko ta...

ducanhmh

bản này ngoài lỗi k thể sửa là FM transmit còn 2 lỗi khác là đén flash khi chụp ảnh và không cài được phần mềm autoinstaller.hjx.mong bác Ntv_79 sớm ra tay để khắc phục đc 2 lỗi này ở 1 bản rom gần nhất.

manhdung477

Tuy đã chuyển sang ios nhưng thỉnh thoảng vẫn vào fw symbian.Bác Ntv_79 tận tuỵ vì anh em ghê.Đúng ko có bác ko biết bây h n97 ở góc xó nào..=D>

Ntv_79

Mình thì từ lâu lắm rồi và đã không dùng QQ mà dùng Office Suite và Smart Office, vì nó hơn hẳn QQ. Cài vào chỉ tốn bộ nhớ mà chẳng dùng. Bạn thik bản nào thì bung ra ném vào rofs2 là OK mà!

mình vừa phát hiện 1 lỗi trên máy mình khi dùng CFW này, đó là kết nối tai nghe bluetooth, lần đầu nghe được, lần sao kết nối vào thì đã báo kết nối được nhưng không nge tiếng gì trong tai nghe hết, nếu cố gắng tắt mở bluethooth để thử lại thì máy khởi động lại ngay...hoặc vừa kết nối vào là khởi động ngay...có ai bị như mình ko ta...
Cái này thì mình chịu chết vì từ ngày dùng N97 chưa một lần dùng tai nghe bờ lu tút!

bản này ngoài lỗi k thể sửa là FM transmit còn 2 lỗi khác là đén flash khi chụp ảnh và không cài được phần mềm autoinstaller.hjx.mong bác Ntv_79 sớm ra tay để khắc phục đc 2 lỗi này ở 1 bản rom gần nhất.

Thực ra mấy cái lặt vặt đó mình muốn để các bạn tự fix vì nó đơn giản mà, cũng là muốn các bạn cùng tham gia cook tí cho vui. Chứ mình thì fix lâu rồi, có điều ngại up thôi, bạn thích để rảnh mình up cho!

Tuy đã chuyển sang ios nhưng thỉnh thoảng vẫn vào fw symbian.Bác Ntv_79 tận tuỵ vì anh em ghê.Đúng ko có bác ko biết bây h n97 ở góc xó nào..=D>
Cảm ơn bạn đã quan tâm, cổ vũ. Hy vọng bạn thường xuyên ghé chơi! Không post bài thì chỉ cần bấm nút Thanks là mình biết bạn đã ghé thăm.

Chỉnh sửa cuối: