• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nền tảng QT, các vấn đề liên quan tới apps QT dành cho symbian^3

vutaikt

Trước hết xin mọi người tìm hiểu về QT đã. Vậy QT là gì:

QT là 1 nền tảng framework được viết trên nền tảng C++.
Nhờ có QT mà các phần mềm chạy trên nền tảng này mới hoạt động được như: Ovistore nokiasleepingscreen, nokia bubble..vv...).

Và các ứng dụng QT sẽ có thể tương thích với các thế hệ tiếp theo của Symbian cũng như nền tảng MeeGo sắp ra mắt.

Nokia cho biết, Qt sẽ là một thư viện phát triển ứng dụng mạnh mẽ để mở rộng phần cứng, phần mềm và dịch vụ của các dòng smartphone Nokia hiện có cũng như tạo cơ hội cho các sản phẩm mới trong tương lai. Ngoài ra, Nokia cũng giới thiệu Qt Quick trên khung phát triển Qt, cho phép người phát triển tạo giao diện người dùng cũng như các ứng dụng mang tính trực quang một cách nhanh chóng. Thêm vào đó, Nokia cũng sẽ hỗ trợ HTML5 trên Qt dành cho giới phát triển nội dung web và ứng dụng liên quan.

[video=youtube;n-lPFyqG6Vs]http://www.youtube.com/watch?v=n-lPFyqG6Vs[/video]

Các thành phần của QT bao gồm :
• Open C LIBSSL Patch.
• Open C LIBSSL Commons.
• OpenC LIBS Support Files.
• Symbian OS PIPS Upgrade.
• Symbian OS Pipes Upgrade.
• PIPS Installer.
• Standard C++ library.
• Standard C++ Common.
• sqlite3.
• QtWebkit
• Qt Installler.

[video=youtube;h0TxFBCyMWo]http://www.youtube.com/watch?v=h0TxFBCyMWo[/video]

Vậy mục đích, tác dụng chính của QT để làm gì:

+Dựa trên nền tảng C++ và với 1 số cấu trúc QStaticText, QPainter, OpenGL.. sẽ giúp máy của bạn hiển thị đồ họa đẹp hơn mượt mà hơn.
+ Với tính tính năng 'Qt Meta-Object-Language' (ngôn ngữ lậptrình QML tiên tiến mới) sẽ giúp máy bạn cải thiện tốt hơn về hiệu xuất hoạt động của máy hay Cpu GPU. Ngôn ngữ này sẽ giúp bạn tạo riêng được giao diện người dùng (rất hay). độc đáo và mới lạ khác với giao diện mà mọi người chê là xấu xí của symbian^3.
+ Do được tích hợp trong QT webkit sẽ tăng tốc máy bạn lên 31% so với Qt 4.6.0 sẽ cho bán giao diện mượt mà tốt hơn hẳn giao diện gốc.
+Tăng tốc duyệt web hay mạng xã hội lên 67%, tăng khả năng cuộn của trang lên 350% mức trung bình do QtWebkit thực thi.
+Lớp QStaticText sẽ giúp máy bạn hiện thị nội dung văn bản nhanh gấp 2 lần so với nền tảng Qt 4.6 và so với máy chưa cài Qt thì sao nhỉ?( ko thấy nokia đề cập đến)
+Nhờ có QPainter sẽ giúp máy bạn vẽ các phần tử hệ thống nhanh hơn so với OpenGL giúp máy bạn hiện thị đồ họa tốt hơn.

Chúng ta cùng đợi QT và các phần mềm tiện ích dành cho nền tảng này nhé. Hiện tại đã có khoảng 100apss chạy nền QT rồi.
Mong ở bản PR2.0 (Anna) chúng ta sẽ được trải nghiệp sự mới mẻ của QT mạng lại.
Không biết PR 2.0 Hay 3.0 nokia sẽ thay đổi giao diện UI nhỉ?

Các bạn chú ý:

+Phải có QT thì các chương trình chạy nền QT mới chạy được nhé.
+Và khi máy các bạn cài các phần mềm QT mà ko chạy, hay vào Ovistore màn hình đen(or tự động thoát ra),, đổi Font chữ cho máy ko vào được ovistore..vvv thì các bạn nên cài bản QT mới nhất vào nhé
+Với symbian^3 khi gỡ QT ra thì khoảng 70% các ứng dụng QT sẽ mất tác dụng. máy bạn chạy chậm như rùa bò và hay bị
lỗi.
+Riêng với ai dùng s60v5 thì xóa QT bình thường ko bị sao cả

Tải về.

Với symbian^3:

Đối với s60v5:
Các bạn chọn 1 trong 2 file cài nhé và nhớ đọc kĩ hướng dẫn trong đó.

Chỉnh sửa cuối:

vutaikt

bạn open4all ra rồi dùng 1 số phần mềm chuyên gỡ ứng dụng xem..
ví dụ như uninstall pyunsintall, hay safe managerr xem gỡ dc ko

tuanvu202

bạn open4all ra rồi dùng 1 số phần mềm chuyên gỡ ứng dụng xem..
ví dụ như uninstall pyunsintall, hay safe managerr xem gỡ dc ko

mình dùng safe managerr nhưng ko xóa dc. Còn cái kia thì ko biết...ko có cách # ak

vutaikt

bạn cài đè bản khác lên rồi xóa xem sao..
ví dụ bản 1.00 cài đè bản 1.1.2 lên
hoặc 1.1.2 thì cài đè bản 1.00 lên rồi xóa xem đuoc ko.
cài vào ổ C

mathanh

trình giả lập trên khi cài vào thì sẻ không cho phép xóa nha. còn muốn xóa thì bạn bung file ra xem và xóa bằng tay

vutaikt

hình như s60v5 xóa bình thường mà anh mathanh.
symbian^3 mới ko xóa được thôi

ngoanrazor

Well-Known Member
kết nhất Qt quick kết hợp với QML làm giao diện trên cả tuyệt vời

vutaikt

hiện tại UI cho symbian chưa thấy các nhà phát triển làm ko biết có xong chưa.
nhưng thấy giao diện trình phát nhạc mới cũng tuyệt lắm...

penhoc122

hi,mình cũng đang mong list apps qt đây,thấy qt music player cua s^3 ma thích quá,hi vọng s^1 cũng có ứng dụng như vậy

h2_viethoang

QT là 1 nền tảng framework được viết trên nền tảng C++.
Nhờ có QT mà các phần mềm chạy trên nền tảng này mới hoạt động được như: Ovistore nokiasleepingscreen, nokia bubble..vv...).

Và các ứng dụng QT sẽ có thể tương thích với các thế hệ tiếp theo của Symbian cũng như nền tảng MeeGo sắp ra mắt.

Mình mới chuyển sang symbian chưa hiểu lắm về những cái này, nhưng thấy con c7 của mình Ovistore chạy ầm ầm như vậy là đã có sẵn QT rồi hả bạn? Có cách nào kiểm tra version QT của máy không? Vào phần quản lý file cài đặt không thấy có những cái này. Thanks

thuypt

Em cài Qt trên thẻ nhớ có sao không vậy hay bắt buộc phải cài trên máy em dùng CFW C6-5233 Thank nhiều

ngocbich90hy

Các pro ơi, cho mình hỏi chút, mình cài cả Qt và python trên s60v5 có sao ko? 1 trong 2 cái thì cái nào hơn? Mình cài Qt thấy hơi nặng nhưng ko gỡ ra đc!
Và cái N8 cài Qt rồi đổi font cũng ko vào ovi store đc. Mong trợ giúp!