• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nhờ các bác hướng dẫn giúp cách format ổ C

tuuvuong

Máy tính của em đang ở tình trạng ko vào được Win bây giờ em muốn format ổ C thì phải làm thế nào và dùng các soft gì ?

XuanTruong

Super V.I.P
Máy tính của em đang ở tình trạng ko vào được Win bây giờ em muốn format ổ C thì phải làm thế nào và dùng các soft gì ?

Bạn bỏ đĩa cài đặt Win vào và chọn khởi động từ ổ CD. Sau đó làm theo hướng dẫn cài mới lại Windows đến bước cuối cùng sẽ có lệnh Format ổ C cho bạn!!! Chúc thành công!;;)=D>

nguyenvansang

Well-Known Member
XÀi đĩa Hiren's Boot CD rồi dùng tiện ích Magic Patirion 8.05 để Format :D(ko nhớ rõ lắm. Chỉ biết cho đĩa vào cứ chọn cái trên cùng là ok :D)

vettau

Cứ làm theo cách của XuanTruong đi,
để máy ở ché độ boot CD rồi làm theo trình tự của đía Win.

phenmientay

Vấn đề là bác format để làm gì : cài lại win, hay cài linux hay là làm gì khác nữa? Nếu cài lại win thì cứ theo cách mod xuantruong. Nếu không thì dùng Partition magic.

The_dealth1405

Cài lại Win đi bạn. Vừa có Win mới dùng, vừa format đc ổ

new

- Nếu chỉ muốn format ổ C thì kiếm đĩa boot (ra tiệm hỏi mua đĩa boot (đĩa khởi động) )
- cho vào máy khởi động vào dos
- Từ dấu / gõ lệnh format c: sau đó chọn yes là ok

hung66000

- Nếu chỉ muốn format ổ C thì kiếm đĩa boot (ra tiệm hỏi mua đĩa boot (đĩa khởi động) )
- cho vào máy khởi động vào dos
- Từ dấu / gõ lệnh format c: sau đó chọn yes là ok

format kiểu này chỉ khi dùng win 98 thôi bạn ( nếu ổ C đang để định dạng ntfs thì cũng k format đc luôn ) :D Cứ cho đĩa cài xp vào cài mới và làm theo win chỉ dẫn là xong đơn giản mà :)):)):))

XuanTruong

Super V.I.P
Chủ topic nói máy không vào được Win thì chỉ một là Repair lại Win nếu không được nữa thì Format rồi cài lại Win mới là thượng sách thôi mà!!!:-?:)

phamvankip

bạn mua đĩa LHT về cho vào ổ CD sau đó bấm restar lại máy, trong lúc máy vừa khởi động bạn nhấn Delete để vào BIOS chọn khởi động từ ổ CD sau đó qua thanh EXIT chọn vào tiêu đề số 1 (Exit and save....) >> Máy tự khởi động lại bạn nhấn phím F8(nếu là manboar ASUS),hoặc F2, F12. trên màn hình sẽ hiện lên hai tiêu đề, bạn chọn tiêu đề thứ 2( Boot từ CD). >>Màn hình hiện lên 9 tiêu đề, bạn chọn tiêu đề số 1( ...bootmagic V11.0...), bạn tiếp tục chọn tiêu đề số 1 bấm Enter >> Enter, >> màn hình hiện lên cửa sổ có đầy đủ ổ C,D,E... Nếu bạn muốn Format ổ C thì bấm chuột phải lên ổ C chọn Format (nếu có hiện thêm 1 cửa sổ thì chọn Labe là C ,gõ vào ô phía dưới chữ OK) và bấm OK và bấm Apply. >> Đánh chữ reboot để thoát ra, vậy là bạn đã format xong ổ C rồi đó. >> sau đó bạn đưa đĩa Windows vào và đợi nó chạy ít phút >> phía dưới màn hình hiện lên các tùy chọn bạn chọn F8 >> chọn format NTFS system >> và cứ để nó chạy đến khi nào nó đòi nhập CD KEY thì bạn gõ các số CD Key vào và OK >> đê nó chạy khi nào xong thì thôi. chúc bạn thành công, nếu chưa hiểu thì cứ hỏi mình. Khi nào cài xong HDH bạn cài các ứng dụng cần thiết sau đó Gosh lại để dành khi nào HDH bị lổi thì bung ra là OK.

Hungnokia3300

Well-Known Member
Nếu không vào được win một cách bình thường thì có thể vào win ở safe mode. Nếu không vào được safe mode thì mới gọi là vấn đề nan giải và cần phải cài lại win.

Để vào được safe mode thì bắt đầu khi máy boot hệ điều hành thì ấn F8 và chọn safe mode. Có thể vào tài khoản administrator hoặc vào tài khoản admin thứ 2 cũng được. Vào được thì chọn Yes để tiếp tục. Ở đó bạn copy hết tất cả dữ liệu quan trọng vào phân vùng khác và thực hiện cài upgrade win xem có vào lại được win nữa không nào :D

carrick1984

Sao bạn ko nói rõ bạn muốn format ổ C để cài lại winxp hay để làm gì để mọi người giúp?Nếu muốn cài lại winxp thì cứ tiến hành cài đặt bình thường là tự nhiên nó hiện ra phần format giống như bài của Mod xuantruong đã viết thôi.