• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Nokia 5800XM nâng cấp FW (RM-356) v30.0.011 (Update bản Orange)

bosscarrot

Cho em hỏi can thiệp giao diện giao diện Orange dùng file nào vậy? Ai có cho mình xin link với, thanks nhìu:D
Bạn dùng navifirm down cái file *.rofs3.fpsx về rồi làm theo hướng dẫn bên nâng cấp firmware nha.

hunght1

Sao mình ko thấy j cả vậy bạn.... Bạn có file giao diện Orange thì gửi luôn giùm mình với, thanks.

bosscarrot

Bạn đợi 1 tí để navifirm nó tải dữ liệu về đã
Bây giờ mình up lên ko đc. Đến 60% là bị đứng. Để mai nha bạn

hunght1

Fù..... Đã up thành công,nhưng sao mình cảm thấy máy chậm hơn v21, dù chưa cài phần mềm j cả, hjx:L:L

lbxminh

cảm nhận chung :D....

nhai RAM kinh hơn v21.

Hoàn toàn đồng ý, chẳng có gì hay, tệ hơn FW21. Quá tốn ram nên không ổn định. Chính vì nhai ram nên mình không dùng được orange (thiếu bộ nhớ), nên khi mình chuyển qua giao diện orange nó cứ bị giật giật, không chạy, treo máy đơ luôn. Quá thất vọng fw này.

phongtinh

bạn nói sao chứ mình sai fw này thấy ok hơn đó chứ! Màn hình xoay không bị đơ như fw trước chạy nhanh hơn! Ram thì lúc nào cũng 50/120 hết á! mặc dù mở lun hiệu ứng chủ đề vẫn chạy vi vu ấy mà! Bạn xem lại bạn có cài pm nào chạy nền ngốn Ram khong?

lbxminh

Bạn dùng navifirm down cái file *.rofs3.fpsx về rồi làm theo hướng dẫn bên nâng cấp firmware nha.

Bạn cho hỏi thăm giao diện orange dùng ổn định không. Mình đã format hoặc up firmware lại gần chục lần vận bị tình trạng như thế này.
Cứ up fw xong, cài đặt phần mềm xong. khởi động máy lại ở giao diện orange là nó cứ nhảy giật giật. Theo ý kiến của mình thì do fw30 này dùng ram quá nhiều nên không đủ để tải giao diện orange (nên mới có tình trạng giật giật, và khi mình dùng giao diện của nokia thì bình thường)
nếu có kinh nghiệm chia sẻ nghe, cảm ơn.

bosscarrot

Bạn cho hỏi thăm giao diện orange dùng ổn định không. Mình đã format hoặc up firmware lại gần chục lần vận bị tình trạng như thế này.
Cứ up fw xong, cài đặt phần mềm xong. khởi động máy lại ở giao diện orange là nó cứ nhảy giật giật. Theo ý kiến của mình thì do fw30 này dùng ram quá nhiều nên không đủ để tải giao diện orange (nên mới có tình trạng giật giật, và khi mình dùng giao diện của nokia thì bình thường)
nếu có kinh nghiệm chia sẻ nghe, cảm ơn.
Mình chỉ dùng bản orang v21 thôi, lên v30 thì mình không dùng nữa. Bản orange dùng vẫn ko thích bằng bản defaut của máy. Có hơn thì hơn cái thanh ở ngoài màn hình nền thôi.
Công nhận fw này dùng tốn nhiều ram hơn bản fw21, fw21 dư 53mb ram, fw30 chỉ còn có 47mb. Mà mình nghĩ chênh lệch như thế này thì không đáng là bao. Ram mới dùng có 2 phần 3 thôi. Chắc là do 2 bản có ver khác nhau nên nó không tương thích hoàn toàn. Theo ý kiến của nhiều bạn thì dùng như bây giờ ko ổn định. Bạn có bản orang rồi mình khỏi phải up lên nữa nha.
Mà công nhận 1 điều là fw này tốt hơn bản kia, quay màn hình không còn giật nữa. Nói chung bây giờ ko thấy lỗi.

lbxminh

Như vậy có thể kết luận là giao diện orange V21 không chạy được trên fw v30 đúng không? Và tương lai sẽ có giao diện orange V30? Dù gì mình cũng thích xài giao diện orange vì nó hỗ trợ đưa được nhiều icon ra màn hình ngoài, tiện lợi sử dụng, đồng thời duyệt được 2 chiều (dọc-ngang), điểm này rất hay.

lbxminh

ủa bạn, duyệt được 2 chiều dọc ngang là sao vậy

Dùng ngón tay trượt xuống là đổi icon đúng không, ok? rồi để ý ở mỗi icon sẽ đưa ra một tab ngang dưới tab ngang sẽ có 2 hoặc 3 dấu chấm. bạn rê ngón tay theo chiều ngang vậy là vào thêm menu ngang (vd: vào messege thì có 3 chấm, 1 là new messege, chấm 2 là MMS, chấm 3 là inbox) hơi bị hay đấy, bạn thử đi.

Chỉnh sửa cuối:

kaizvn

hôm nay máy mình bị treo :|... ngủ dậy đt treo, ko ai gọi + nhắn tin cho mình đc làm sáng nay trễ 1 trận thi đấu.... chắc flash lại v21 hoặc đợi v31....

jackpham

hôm nay máy mình bị treo :|... ngủ dậy đt treo, ko ai gọi + nhắn tin cho mình đc làm sáng nay trễ 1 trận thi đấu.... chắc flash lại v21 hoặc đợi v31....

Bạn đừng có dại dột mà xuống fw cho 5800XM nhé! Coi chừng phải mang ra care đó

Inuyasha1987

Như vậy có thể kết luận là giao diện orange V21 không chạy được trên fw v30 đúng không? Và tương lai sẽ có giao diện orange V30? Dù gì mình cũng thích xài giao diện orange vì nó hỗ trợ đưa được nhiều icon ra màn hình ngoài, tiện lợi sử dụng, đồng thời duyệt được 2 chiều (dọc-ngang), điểm này rất hay.

Chính xác là can thiệp đc orange ở FW 3.0 với file giao diện orange 2.1, cái này nói từ rất lâu rồi, từ hồi mới có fw mới. Hiện mình đang dùng fw 3.0 giao diện orange của 2.1 đây. Còn hiện tượng dùng orange bị giật như bạn gì nói ở trên thì có lẽ là cá biệt máy bạn ý thôi chứ từ lúc can thiệp orange từ fw 2.0 đã ai bị vậy đâu. Xác nhận là dùng vẫn ngon như bt nhưng đúng là nếu ko cần thanh phím tắt ở ngoài thì tốt nhất cứ nên dùng giao diện vốn có chuẩn

Chỉnh sửa cuối:

bosscarrot

Dùng ngón tay trượt xuống là đổi icon đúng không, ok? rồi để ý ở mỗi icon sẽ đưa ra một tab ngang dưới tab ngang sẽ có 2 hoặc 3 dấu chấm. bạn rê ngón tay theo chiều ngang vậy là vào thêm menu ngang (vd: vào messege thì có 3 chấm, 1 là new messege, chấm 2 là MMS, chấm 3 là inbox) hơi bị hay đấy, bạn thử đi.
Mình hiểu ý bạn rồi, cái orang mình không thích do cái thanh nó nhỏ. Mỗi người 1 ý thích mà bạn.

bxkjss12

Member
Bạn ơi giúp mình nâng cấp lên fw v30 cái. Sao mình làm như trên nhá. Đến bước Ấn vào APE Variant nó hiện lên đường dẫn vào file BB5 là sao. Sau khi ấn cái đó xog thì bước tiếp theo là ấn vào INF rồi đến Flash à. Thanks!
Cho mình hỏi thêm. Fw của mình đang là v20 . Bây h có thể up lên luôn v30 dc hok? thanks típ