• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P1i hay W960i, anh em tư vấn cho em với

HTAluvBeBeo

Chào các bác. Em đã từng quen sử dụng WM, nhưng chưa được tiếp xúc với SYMBIAN UIQ bao giờ ạ.
Hiện tại em đang phân vân P1i và W960i, mong được các bác tư vấn em nào hơn em nào. Thật sự em đã tìm hiểu nhưng vẫn còn phân vân quá.

W960i có sẵn 8GB, nghe nhạc chuẩn
P1i rẻ hơn, bàn phím có vẻ tiện hơn khi nhắn tin.

Mong được ý kiến của các bác và mong được các bác chỉ cho em vài điểm về hdh symbian UIQ có những nét ưu, khuyết điểm gì nổi bật với ạ. (VD TV Unicode có ngon không, lướt web so với WM thì thế nào, etc.)

Em cảm ơn các bác nhiều ạ=D>=D>

tuanlinh

W960i thì thiên về nghe nhạc và các chức năng multimedia hơn, còn P1i thì thiên về cho công việc business như soạn thảo văn bản, nhắn tin, mail, ...

Đó chỉ là nhận định chung còn thực ra cả 2 con đấy đều làm tốt được cá chức năng của nhau, nếu như P1i mod sound + cài WM3 + tai nghe ngon thì nghe nhạc cũng sướng lắm ... Còn W960i thì mình chưa dùng nên ko biết đánh giá thế nào.

Vì đang dùng P1i và rất hài lòng với nó nến 1 phiếu cho P1i.

HTAluvBeBeo

Em cũng chưa dùng SYMBIAN UIQ bao giờ ạ, nên được các bác chỉ giáo thêm vài ưu khuýet điểm nữa thì hay quá ạ:D
Ví dụ như wifi thế nào ạ, so với máy em dùng WM thì sao ạ:D
font unicode dùng good chứ ạ, đại khái thế, em cũng chả biết nữa vì cũng chưa dùng ạ, mới biét tí PPC (WM) thôi ạ

lucky000

UIQ là nền tẳng đồ hoạ cao cấp được phát triển trên nền hệ điều hành Symbian ! Nếu xét về độ ổn định và giao diện đồ hoạ thì hơn hắn WM ! Khi kết hợp PDA+Phone thì UIQ tỏ ra rất mẫu mực : Sóng khỏe,chất lượng cuộc gọi tốt và các tính năng văn phòng ổn định, hầu như không có Vius trên hệ điều hành Symbian này!

Son_Nguyen

Chào các bác. Em đã từng quen sử dụng WM, nhưng chưa được tiếp xúc với SYMBIAN UIQ bao giờ ạ.
Hiện tại em đang phân vân P1i và W960i, mong được các bác tư vấn em nào hơn em nào. Thật sự em đã tìm hiểu nhưng vẫn còn phân vân quá.

W960i có sẵn 8GB, nghe nhạc chuẩn
P1i rẻ hơn, bàn phím có vẻ tiện hơn khi nhắn tin.

Mong được ý kiến của các bác và mong được các bác chỉ cho em vài điểm về hdh symbian UIQ có những nét ưu, khuyết điểm gì nổi bật với ạ. (VD TV Unicode có ngon không, lướt web so với WM thì thế nào, etc.)

Em cảm ơn các bác nhiều ạ=D>=D>
Nếu bạn thích nghe nhạc thì nên lấy w960i, máy vẫn có bàn phím ngoài giống w950i nên dễ dùng hơn bàn phím QWERTY của P1i, ngoài ra có máy ảnh số 3.2Mpx và Wifi giống P1i, walkman 3 cài trên P1i mình thấy nhiều người nói rằng chạy ko ổn định lắm đâu. Mình chỉ đưa ra ý kiến thế thôi, quyết định còn lại là ở bạn. Chúc vui!!!!

HTAluvBeBeo

Bàn phím QWERTY cua P1 khó dùng ạ
em tưởng nhanh hơn phím đt thông thường chứ ạ

Phím P1i hơi bé. Nên dùng W960i vì mình thích con này. Nói chung là sony bây giờ mod được nên chức năng multimedia không quan trọng lắm:)

hoanghai1992

-nếu pác đánh văn bản và chat + sms nhiều thì chọn P1i đi, bàn phím số bấm lâu và khó chịu lắm, ai xài chắc cũng thừa hiểu. nếu pác thiên về để nghe nhạc và xài pm, chẳng cần chat thì cứ W960 là lựa chọn tốt nhất
-bàn phím của P1i chỉ khó xài hơn so với các bàn phím full QWERTY kiểu BlackBerry thôi chứ vẫn tốt chán... thử ngồi chat Slick = W960 và P1 xem cái nào hơn
-chú ý nữa là pm và game vẫn tương thích với P1i nhiều hơn

HTAluvBeBeo

em chọn SE vì thích thương hiệu này, em nhớ hồi xưa cách đây mấy năm em mod K750 không thiếu thứ gì:D FW, menu, WM, sound, cam, font, unlimited sms, viết patch, etc. Nói chung là hồi đấy cũng sướng vì mod dược nhiều.

Còn hiện tại
chính vì em tham:p vừa muốn nghe nhạc, vừa ham sms, nên vừa thích P1 vì có QWERTY, thích W vì walkman3 lại 8gig nữa.

Bây giờ có chục bác chốt phát là cài Walkman 3 lên P1i nghe nhạc ngon như W và ổn định thì em chiến P1 luôn. :D vì mod thì có cái nó chạy cực ngon, có cái nó lại có tác dụng phụ, các bác nhể:D.

thaiminh40

mua P1i đi bạn. mod cái walkman 3.0 thì có thua gì w960 đâu :D
Còn dư tiền thì đi nhậu cho nó sướng :))

O9xx19xx29

1 phiếu cho W960i - hội tụ chức năng Media tuyệt vời - còn nếu thiên về soạn thảo thì dùng p1 ( dù W960i cũng soạn tin nhắn ko tồi chút nào )

HTAluvBeBeo

thế còn lỗi green tint trên P1 có khắc phục được không ạ
làm sao để mua máy không bị lỗi này ạ

tuanlinh

Green tint là lỗi gì vậy bạn ? Mình dùng P1i đến 2 tháng rồi mà chưa thấy lỗi này.

P1i mod full sound + cài WM3 (chạy cực ổn định nha) + tai nghe ngon (mình ít tiền đang dùng HPM-64) thì nghe nhạc cũng đã phê lắm, để equal = Rock, nghe đĩa Death Magnetic (320kbps) mới của Metallica mà vãi hàng, đến mấy ông anh cùng công ty cho nghe thử cũng thấy phê lòi, còn nếu nhiều tiền bạn tậu con Bose In Ear (nếu thích bass) thì thấy 1 ông anh khác của mình bảo nghe khủng hơn nhiều nữa ... Đó là ý kiến chủ quan của mình ! Còn về dung lượng thì chẳng có gì phải bàn cả, vì P1i hỗ trợ thẻ m2 mà M2 bây h đã có 8Gb rồi, mình đang dùng 4Gb cóp nhạc bét nhè, vẫn còn thưa > 1Gb :D

Còn về bàn phím P1i, lúc đầy chưa mua thì cũng thấy hình như là hơi khó, nhưng thử qua con M600i của ông anh thì thấy cũng ko khó lắm, đến khi mua về thấy dùng sướng vãi, nhắn tin nhanh hơn nhiều bàn phím thường mà dùng rất tiện nữa ... :)

Nói chung là hài lòng với P1i yêu dấu của mình ^^ ...

HTAluvBeBeo

@tuanlinh: green tint là lỗi khi chụp ảnh, một số máy bị, chắc là google thì ra nhiều lắm:D
OK, cám ơn bạn đã chia sẻ với mình. Mình cũng hay nghe classic Rock và cả classical nữa:D
Mà HPM-64 là tai kèm theo máy à bạn:D
Hum nào mua máy gặp bạn giao lưu, hehe:D

Chỉnh sửa cuối:

tuanlinh

@tuanlinh: green tint là lỗi khi chụp ảnh, một số máy bị, chắc là google thì ra nhiều lắm:D
OK, cám ơn bạn đã chia sẻ với mình. Mình cũng hay nghe classic Rock và cả classical nữa:D
Mà HPM-64 là tai kèm theo máy à bạn:D
Hum nào mua máy gặp bạn giao lưu, hehe:D

Green tint là lỗi vậy hả, lúc mình mua cũng chẳng biết nhưng chắc máy mình ko bị vì ảnh chụp mình thấy bình thường, màu sắc bình thường :D

Còn tai nghe thì HPM-64 là tai nghe kèm theo máy W200i chứ ko kèm theo P1i, vì tai HPM-64 sử dụng Bass Reflex nên nếu những ai thích nghe nhiều bass 1 chút thì sẽ thích, tai nghe kèm P1i cũng giống như tai dành cho P990i, nghe tương đối hay, tuy nhiên nếu so sánh thì mình thấy HPM-64 nhỉnh hơn, âm sắc rõ hơn, bass đập rất thích, mặc dù để equalizer = Rock (còn để Mega bass mà nghe nhạc RnB, HipHop thì cứ phải gọi là ;;) ). Tai nghe HPM-64 bạn có thể mua ở ngoài, bên TTVN mình thấy có người bán, giá khoảng 250K. Ngoài ra, như ông anh mình nghe = Bose In Ear (giá tầm 80 - 90$) thì bảo là cũng phê lắm, nhưng hẹn mấy lần mà chưa gặp nên chưa nghe nghe thử xem thế nào :D

Khi nào bạn rảnh hoặc cần tư vấn gì thêm thì anh em có thể giao lưu ! ^^

kazeron2003

Thía này nhé, theo mình mua điện thoại là để nghe gọi, và ưu tiên tiện dụng, do đó:

P1i VS W960:

- P1i mỏng manh hơn W960, đó là cảm nhận khi mình cầm so sánh 2 cái, W960 tạo cảm giác chắc chắn hơnkhi cầm, nếu tính giữ đồ ko cẩn thận hay làm rơi, quăng quật thì nên chọn W960.
Cầm cái P1i cứ có cảm giác là nếu làm rớt 1 cái chắc nó rã ra từng mảnh :D cũng có thể tại mình cưng nó quá nên lo xa !

- Chuyện nghe nhạc thì P1i mod đc Wlakman3.0, hổ trợ thẻ nhớ tới 4G, xét ra cũng ko thua W960 là bao, thông thường xài làm gì hết 4G thẻ nhớ :D 8G là thừa.

- bàm phím P1i hơi khó bấm khi chưa quen, và hơi nhỏ so với những bàn tay có ngón tay hơi to. bàn phím p1i xài lâu ngày (cỡ 1 năm) cạnh 2 bên sẽ bị mòn, nhìn trăng trắng !

-P1i Sơn mạ ở nút chụp hình dễ tróc, sơn bạc phía sau lưng nếu dán keo lâu ngày tháo ra có thể bị tróc !

- Thiết kế kiểu dáng: theo mình thì kiểu dáng P1i nhìn sang, đẹp và cá tính hơn.

-Pin: điện thoại là để nghe gọi, chức năng liên lạc ưu tiên hàng đầu, Pin p1i là 1120 mAh, Pin W960i là 900 mAh -->> Pin P1i xài lâu hết hơn !

- Nếu chơi game trên điện thoại, thì bàn phím P1i hơi khó chơi game ! có điều nếu thic chơi game thì tậu 1 em n-gage :D mà chơi game trên ĐT thì chán lắm !

Thông thường xài ĐT khoảng 1 năm là đổi cái khác, nên bền quá nhiều khi cũng ko quan trọng lắm, P1i tuy mong manh nhưng ko hẳn là khuyết điểm nghiêm trọng, mình bỏ 1 phiếu cho P1i do Pin và kiểu dáng. Còn thì tùy bạn quyết định :D

Son_Nguyen

Green tint là lỗi gì vậy bạn ? Mình dùng P1i đến 2 tháng rồi mà chưa thấy lỗi này.

P1i mod full sound + cài WM3 (chạy cực ổn định nha) + tai nghe ngon (mình ít tiền đang dùng HPM-64) thì nghe nhạc cũng đã phê lắm, để equal = Rock, nghe đĩa Death Magnetic (320kbps) mới của Metallica mà vãi hàng, đến mấy ông anh cùng công ty cho nghe thử cũng thấy phê lòi, còn nếu nhiều tiền bạn tậu con Bose In Ear (nếu thích bass) thì thấy 1 ông anh khác của mình bảo nghe khủng hơn nhiều nữa ... Đó là ý kiến chủ quan của mình ! Còn về dung lượng thì chẳng có gì phải bàn cả, vì P1i hỗ trợ thẻ m2 mà M2 bây h đã có 8Gb rồi, mình đang dùng 4Gb cóp nhạc bét nhè, vẫn còn thưa > 1Gb :D

Còn về bàn phím P1i, lúc đầy chưa mua thì cũng thấy hình như là hơi khó, nhưng thử qua con M600i của ông anh thì thấy cũng ko khó lắm, đến khi mua về thấy dùng sướng vãi, nhắn tin nhanh hơn nhiều bàn phím thường mà dùng rất tiện nữa ... :)

Nói chung là hài lòng với P1i yêu dấu của mình ^^ ...
Mình đang xài W950i, dùng tai nghe HPM-70, đã mod cả sound full và sound lite nghe nhạc rock cũng thấy phê, đợt trước định lấy con HPM-82 nhưng ngoài HN hết hàng!!! Thế mới đau chứ. Bạn cũng thích nghe rock à? Hay đấy, giống mình, có ở ngoài HN ko vậy? Nếu ở HN thì gặp nhau giao lưu đê!!!!:D

janlugipoy

Theo mình tốt nhất là sử dụng P1i vì nó tiện lợi hơn, nhưng nếu bạn muốn teen thì sử dụng W960i :D

HTAluvBeBeo

hehe cám ơn các bác nhiều
em cứ đọc mấy bài như của tuanlinh voi bác kazeron2003 là em thấy cảm kích lắm. Các bác có phân tích thực tế sừ dụng và vẫn đưa ra ý kiến 1 side thôi, thế em mới biết đường mà chọn, hehe.
Còn em cũng cám ơn mấy bác nói kiều 2 side như bác trên (jk):p nhưng em không rút ra được kết luận gì máy:p:D