• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

P990i-Kinh nghiệm lướt web offline

dengrumingzi

I.Lời nói đầu: ^^
Những bạn không có computer, thường xuyên ra quán net đọc báo này báo nọ, hoặc tài liệu này nọ khoảng 3-5 tiếng 1 ngày bạn sẽ thấy rất tốn tiền. Mà mùa hè, ngồi ở quán net nóng nực, chật chội,....nhiều cái phiền so với ở phòng trọ mát mẻ, mặc quần đùi, cởi trần, bật quạt.
Bây giờ bạn chỉ muốn bỏ ra 30 phút ở quán net save các tài liệu về đọc offline trên P990i cho đỡ tốn tiền và thoải mái, dễ chịu.
Nhưng Bạn thấy mở trang web offline trên p9 rất lâu la, chờ đến khi load xong hoàn toàn một trang web khá lâu. Đọc đến mệt, chờ load trang web đến phiền, chỉ muốn phi ngay con điện thoại rùa bò đi thôi. Mình đã từng khó chịu với con P9 này suốt 2 tháng đấy.

II.Chính văn:

Để rút ngắn thời gian gấp đôi các bạn mới dùng p9 chú ý như sau:
1.Khi ở quán nét dùng computer save tài liệu bạn phải vào file, save page as, chọn web page, complete. Đừng chọn web page, HTML only, khi mở trên điện thoại sẽ rất lâu.
2. Khi đọc các trang web đó trên p9, các bạn chỉnh tiếp như sau:
Vào web, vào setting> configuration> bỏ dấu v ở chỗ dòng Allow java script và allow plug-ins đi. Nếu bỏ cả dấu v tick ở dòng Load picture thì tốc độ mở trang web càng nhanh, nhưng mất hình ảnh, gây phiền ờ những trang web mà bạn muốn xem ảnh như trang web playboy chẳng hạn ^^.
ở mục advanced chỉnh như sau: Cache size chọn large.
Cookies allowed chọn never.
Sau này không phải chỉnh gì nữa đâu trừ phi bạn format lại toàn bộ
máy
.
3. Nhiều bạn toàn chờ cho trang web được load hoàn chỉnh mới tiến hành đọc, vì không làm sao kéo được trang web xuống dưới. Như vậy rất lâu. Ko cần làm vậy. Bạn dùng bánh xe jog dial di chuyển trang web từ trên xuống dưới thoải mái, hoặc nhanh hơn nhiều là touch kéo ở màn hình nhưng phải theo một cách thao tác đặc biệt, mình cũng không biết dùng ngôn ngữ để diễn đạt như thế nào nữa. Làm vậy rút ngắn thêm thời gian khoảng 8s so với thời gian chờ load hoàn chỉnh toàn bộ trang web.
Cụ thể mình mở 1 trang Pdaviet trung bình mất 20s để tải xong toàn bộ tranh, hình, chữ.... Nhưng chả bao giờ mình ngồi chờ thế, sốt ruột kinh. Sau 13 s là bắt đầu touch kéo trang pdaviet xuống dưới để đọc phần nội dung chính rồi. Còn những trang như tinhte, vnnet, vnexpress thì vèo vèo khỏi bàn. pdaviet lâu mà chả hiểu sao.
4. Thử chuyển CDA từ World 2 sang World 1 rồi tự cảm nhận. Theo lý luận của mình. CDA 1 tốt hơn CDA2 vì được SE kiểm tra định kỳ hàng năm, dù là cùng fw R6E28, năm 2007, năm 2008, năm 2009 đều kiểm tra đều đặn, trong khi CDA 2 thì chỉ kiểm tra đến 2007. Chuyển CDA thì cực cực kỳ dễ.
5. Khi đọc web, chữ bé quá cũng phiền. Bạn chỉnh to lên bằng cách bấm phím nóng @ ngay trên bàn phím rất tiện, chỉnh nhỏ lại bằng cách nhấn phím / ngay bên cạnh phím @.
6. Nếu tải mấy trang web nhiều hình ảnh đẹp như playboy, bikini .... thì khi xem trên p9 phải bật chế độ phù hợp xem mới ok nhá. Vào Setting , bỏ dấu tick ở dòng Fit to screen đi. Đảm bảo xem khá tít. hĩ hĩ.
7. Đọc xong khoảng 30 tài liệu thì nên vào Setting > delete private data xóa hêt rác đi cho nhẹ bộ nhớ C nhé.
Vẫn chưa xong đâu. vào C\system\temp xóa nốt rác trong đó nữa.

P/s: Dùng P9 mà không cài Swiss manage pro thì chán chết. Khi cài vào, các bạn vào Tool, swich icon text để bật chế độ hiển thị sẵn lượng Ram trống ở thanh ngang cuối màn hình nhé. Như vậy tiện theo dõi trang web nặng, nhẹ, .......
PHÙ, P9 vẫn đẳng cấp chán!

À, syt quên, bây giờ có nhiều font tiếng việt cài vào để đọc web, mình đang định tối về cài một bộ font thật nhẹ khoảng 500 KB xem lướt web có nhanh hơn không. Bộ font mình đang dùng nặng hơn 1M. Ngày xưa còn cài thêm font tiếng Trung nặng khoảng 30 M nữa cơ ^^, càng ngày càng tinh giảm, chỉ giữ những cái cần thiết fục vụ công việc của mình thôi, cũng chả mod button cho web gì cả.

Chỉnh sửa cuối: