• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[P990i] Thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm sử dụng SE P990i

Bạn thấy chụp ảnh bằng P990i như thế nào

• Thật tuyệt vời

Votes: 5 33.3%
  • Tốt

Votes: 9 60.0%
  • Trung bình

Votes: 1 6.7%
  • Kém

Votes: 0 0.0%

• Total voters
    15
  • Poll closed .

vphlong

Cái thẻ nhớ của mình dùng P990 format không được, có bác nào biết tại sao không? Nó cứ báo in use hoài. Không cho format. Mình rút ra cắm lại vẫn thế. Bác nào biết chỉ mình với. Thanks

eternal_vnn

@vphlong : thẻ nhớ của bạn chắc đang có virus AutoRun rồi,có 1 cách rất hay là bạn cho thẻ vào P9,nhìn xem trong các thư mục hiên ra trong thẻ nhớ ở phần quản lí tài liệu,xem có file nào tên là Autorun.inf ko thì xem property của nó,bỏ chọn ở thanh ReadOnly,sau đó delete thủ công :D là sẽ dọn dẹp đc cái AutoRun này (nhưng nhớ là phải quét cả PC của bạn nữa nhé,ko là cắm thẻ vào PC để format là thẻ lại bị lây Autorun ngay đấy!)
sau khi diệt đc virus này thì bạn có thể format thẻ vô tư ngay thui.
bạn thử làm theo cách này và thông báo kết quả để mình và các bạn cùng biết với nhé!
chúc bạn thành công!

vphlong

Bạn thử install app bằng PC Suite trước nhé !!! Nếu ko instal đc có nghĩa là file cài đã bị hư. Còn nếu install đc, có nghĩa là thẻ đã die !!!! Bạn nên thay thẻ nhớ khác ;););)

Mình có 1 vấn đề khác, cái thẻ của mình cài file jar không được. Dùng PC suite cũng cài không được lun. Các file khác cài bình thường. Vậy là sao nhỉ???

eternal_vnn

Mình có 1 vấn đề khác, cái thẻ của mình cài file jar không được. Dùng PC suite cũng cài không được lun. Các file khác cài bình thường. Vậy là sao nhỉ???

Phong thử ghi lại xem dòng thông báo tiếng Anh lúc ko install file jar trên P9 của bạn đc ko?ghi chính xác nhé,quan trọng đó,vì từ đấy mà biết đc tại sao P9 của bạn ko cho install jarfile.nhanh nhé!

vphlong

Phong thử ghi lại xem dòng thông báo tiếng Anh lúc ko install file jar trên P9 của bạn đc ko?ghi chính xác nhé,quan trọng đó,vì từ đấy mà biết đc tại sao P9 của bạn ko cho install jarfile.nhanh nhé!
Không có thông báo gì hết mới chít mình chứ. Máy cũng cài, nhưng xong rùi nó im lun, không thấy gì hết, trong tool cũng không có. Mấy chương trình khác cài xong nó hỏi có chạy chương trình không nữa mà. Còn cài file jar thì không thấy báo gì hết.
Mình cũng kiểm tra máy coi có virus không nhưng không thấy, quét virus rùi cũng không thấy lun. Có cách nào khác không bạn???

XiaoGui

Cái thẻ nhớ của mình dùng P990 format không được, có bác nào biết tại sao không? Nó cứ báo in use hoài. Không cho format. Mình rút ra cắm lại vẫn thế. Bác nào biết chỉ mình với. Thanks

Bạn cho vào máy tính format thôi,vì để trong đt nó có những chương trình chạy ngầm nên nó không cho format đấy mà. Cứ cho vào máy tính là giải quyết hết

XiaoGui

Không có thông báo gì hết mới chít mình chứ. Máy cũng cài, nhưng xong rùi nó im lun, không thấy gì hết, trong tool cũng không có. Mấy chương trình khác cài xong nó hỏi có chạy chương trình không nữa mà. Còn cài file jar thì không thấy báo gì hết.
Mình cũng kiểm tra máy coi có virus không nhưng không thấy, quét virus rùi cũng không thấy lun. Có cách nào khác không bạn???

A a,bạn bị giống mình lúc trước. Cũng cài file .jar được nhưng không thấy trong tools có icon và nói chung là hiện tượng y như của bạn. Nhưng không hiểu sao mấy hôm sau mình cài lại thì lại được,mà hình như là do soft đó bạn. Bạn thử cài soft khác xem có được không.

vphlong

Bạn cho vào máy tính format thôi,vì để trong đt nó có những chương trình chạy ngầm nên nó không cho format đấy mà. Cứ cho vào máy tính là giải quyết hết

hix, chưa có đầu đọc thẻ bác ơi!!!!!!!! Mà cái mắc cười là mình hỏi SE họ trả lời mình cách format như thế đấy. Mình đang hỏi lại coi họ nói thế nào. Kiểu này thì mua máy SE thì phải mua thêm đầu đọc thẻ nhớ rùi.

eternal_vnn

thường thì ko có virus nào ảnh hưởng đến UIQ đâu bạn àh,vậy nên thao tác quét virus trong trường hợp này có thể ko cần thiết lắm,bạn nên lưu ý khi download file jar trò chơi về máy dưới dạng file .rar thì khi bung nén sẽ có 2 file cần thiết là file .jar và file .jad ,mình nghĩ có thể bạn chỉ cài 1 trong 2 file nên chưa đủ dữ liệu,application sẽ ko hiện icon lên đâu,bạn thử cài cả 2 file jad và jar xem sao?
trường hợp của bạn mình chưa gặp phải nên cũng ko biết chắc chắn cach xử lí triệt để :p nếu bạn quen ai cũng dùng dòng UIQ3 thì có thể thử dùng thẻ nhớ của bạn để cài ứng dụng game jar trên máy kia xem thê nào,lúc đó chuẩn đoán bệnh sẽ dễ dàng hơn nhiều đó bạn.
chúc bạn thành công!

vphlong

A a,bạn bị giống mình lúc trước. Cũng cài file .jar được nhưng không thấy trong tools có icon và nói chung là hiện tượng y như của bạn. Nhưng không hiểu sao mấy hôm sau mình cài lại thì lại được,mà hình như là do soft đó bạn. Bạn thử cài soft khác xem có được không.

Mình cài ít nhất là 5 soft rùi mà không được. Đành cài lên bộ nhớ máy vậy. Chán. file sis thì cài lên thẻ được mới tức chứ.

vuongtrungduong

@vphlong : liểu này chắc lỗi gì đó gặp phải trên thẻ nhớ đó!bác đi mượn đâu cái đầu đọc thẻ để format lại là có khi cài đc.chứ jar mà cài vào C thì memory đâu cho đủ!

@eternal_vnn : lỗi máy P9 của vphlong là bạn ấy ko cài đc Jar vào thẻ,chứ ko phải là ko cài đc jar đâu bạn,mà mình hỏi bạn vẫn chưa trả lời đó nha!có phải hôm đó bạn là người làm rớt cái mũ lưỡi trai ko :D mình là người tông phải bạn nè :D

XiaoGui

hix, chưa có đầu đọc thẻ bác ơi!!!!!!!! Mà cái mắc cười là mình hỏi SE họ trả lời mình cách format như thế đấy. Mình đang hỏi lại coi họ nói thế nào. Kiểu này thì mua máy SE thì phải mua thêm đầu đọc thẻ nhớ rùi.

Cần j phải đầu đọc thẻ nhớ hả bạn? Bạn cứ kết nối máy tính với điện thoại qua cáp đó,rồi chọn chế độ File Transfer,sau đó format thẻ bình thường. Mình vừa dùng cách đó hôm nay vì máy mình bị hỏng đầu đọc thẻ nhớ.hihi

thường thì ko có virus nào ảnh hưởng đến UIQ đâu bạn àh,vậy nên thao tác quét virus trong trường hợp này có thể ko cần thiết lắm,bạn nên lưu ý khi download file jar trò chơi về máy dưới dạng file .rar thì khi bung nén sẽ có 2 file cần thiết là file .jar và file .jad ,mình nghĩ có thể bạn chỉ cài 1 trong 2 file nên chưa đủ dữ liệu,application sẽ ko hiện icon lên đâu,bạn thử cài cả 2 file jad và jar xem sao?
trường hợp của bạn mình chưa gặp phải nên cũng ko biết chắc chắn cach xử lí triệt để :p nếu bạn quen ai cũng dùng dòng UIQ3 thì có thể thử dùng thẻ nhớ của bạn để cài ứng dụng game jar trên máy kia xem thê nào,lúc đó chuẩn đoán bệnh sẽ dễ dàng hơn nhiều đó bạn.
chúc bạn thành công!

Nói chung là khi giải nén nó có 2 file đuôi .jar và .jad thì cứ cop cả 2 file đó vào. Sau rồi cài bằng cái nào cũng được. Mình vẫn cài bằng cái .jar thôi là được chứ không nhất thiết phải cài bằng cả 2 cái.

@: Mà tốt nhất nếu không thể giải quyết được vấn đề thì Master reset cho nó 1 phát là xong ngay

XiaoGui

chắc máy của Nokua chạy ẩn nhiều ứng dụng nặng quá nên mới gặp trường hợp reset vì load web nặng chứ như đứa bạn mình nó dùng Op 9.5 với P1i vào web tải vù vù mà.hix,P1i còn đỡ,nói về Ram thì...P990i buồn hết cả người!

Ô thế rốt cuộc bác đang dùng đt j vậy? Bác đang dùng N95 đó hả?

j3a01

thay đổi phím nóng của P990i

Mình đang muốn thay đổi cái phím mặc định (media, nút internet) của P990i thành phím mở các chương trình tùy ý.

Mong sự giúp đỡ của các bạn ^^. Thanks all.

sonsbv

Hix,em cũng bị vậy mà. Nếu để v-internet thì khi vào web nó sẽ báo lỗi Could not...j đó. Nhưng vào slick thì chat chit bình thường,thế mới lạ chứ.

Lạ nhỉ. Mình dùng Viettel và cũng chỉ vào theo đường v-internet thôi mà vẫn chạy ầm ầm. Mình dùng Opera Mini (load trực tiếp từ điện thoại) và chat bằng slick. Duy chỉ update thì hơi lởm vì hay bị đứt mạng. :-?

XiaoGui

Lạ nhỉ. Mình dùng Viettel và cũng chỉ vào theo đường v-internet thôi mà vẫn chạy ầm ầm. Mình dùng Opera Mini (load trực tiếp từ điện thoại) và chat bằng slick. Duy chỉ update thì hơi lởm vì hay bị đứt mạng. :-?

Mình đang nói là trước đây mình ở vn dùng bị vậy thôi chứ bây giờ mình không ở vn nên cũng không biết thế nào. Chắc bây giờ nhà mạng qui hết về 1 mối rồi. Bây giờ chỉ dựa vào những gì đã trải qua để nói thôi.hihi

shadow141206

Mình đang muốn thay đổi cái phím mặc định (media, nút internet) của P990i thành phím mở các chương trình tùy ý.

Mong sự giúp đỡ của các bạn ^^. Thanks all.

Dùng Fastcall đi bạn, tuy không hoàn toàn đúng theo yêu cầu của bạn, nhưng cũng OK lắm :D. Hoặc bạn kiếm shortcut button trong Device ở phần Control Pannel rồi chỉnh lại thử xem !!! (mình xài P1, chắc có hơi khác chút) :D

hoangtuca1819

Lỗi media player.

Chào các pro! cho em hỏi với.
con P990i của em tự dưng không vào đc media player đc. Khi vào nó báo lỗi "folder not found" bây giờ fải sử lý thế nào ạh?

Chỉnh sửa cuối:

nguyendoanto

Chào các pro! cho em hỏi với.
con P9 của em tự dưng không vào đc media player đc. Khi vào nó báo lỗi "folder not found" bây giờ fải sử lý thế nào ạh?
vào C/ resource/ apps xóa file media***.rsc và media***.mbm xong restart máy