• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

PDAVIET - iOS 4 Custom Clean cho iPhone 3G [S]

Zenki

Super V.I.P
bạn dùng Ireb fix lỗi thử xem coi có đựơc không.
iReb làm gì hỗ trợ 3GS mà thử hả vipboy_9x

Mình không biết sử sụng cái Ireb này. Mình download về rồi mà ko biết làm sao. Nếu được mong bạn chỉ mình với(Sao trong đó mình chỉ thấy dành cho 2G và 3G). Cám ơn bạn rất nhiều!!!
Bạn thử đưa máy về DFU rồi Shift + Restore lại thử xem!

doananhtai

iReb làm gì hỗ trợ 3GS mà thử hả vipboy_9x

Bạn thử đưa máy về DFU rồi Shift + Restore lại thử xem!

Zenki ơi CONFIRM lại dùm mình cái này...
"DFU mode không thể restore FW Custom được, RECOVERY mode mới có thể restore FW Custom được." có đúng không ?

Vì theo mình được biết khi Restore FW Custom thì:
1. Máy là OLD BOOTROM
2. Đã JB (nhưng không phải bằng Spirit)
3. Restore in Recovery mode (not DFU mode)
4. Nếu bị lỗi, thử iREB để khắc phục (chỉ cho 2G và 3G, KHÔNG DÀNH CHO 3Gs).

Zenki

Super V.I.P
Zenki ơi CONFIRM lại dùm mình cái này...
"DFU mode không thể restore FW Custom được, RECOVERY mode mới có thể restore FW Custom được." có đúng không ?

Vì theo mình được biết khi Restore FW Custom thì:
1. Máy là OLD BOOTROM
2. Đã JB (nhưng không phải bằng Spirit)
3. Restore in Recovery mode (not DFU mode)
4. Nếu bị lỗi, thử iREB để khắc phục (chỉ cho 2G và 3G, KHÔNG DÀNH CHO 3Gs).
Theo em thì Recovery Mode và DFU Mode đều Restore FW Custom được!

Các trình tự khi Restore FW Custom thì như sau

- Có thể up thẳng lên bằng cách Shift + Restore ở chế độ bình thường (Không Recovery, không DFU)
- Nếu bị lỗi ở cách trên thì đưa về Recovery trước rồi Shift + Restore
- Nếu tiếp tục bị lỗi ở Recovery thì đưa về DFU rồi Shift + Restore. Vậy tại sao lại phải đưa về DFU? Khi đưa iPhone về iPhone vẫn có thể được nhận diện bởi iTunes nhưng sẽ không Load OS và Boot Loader, có thể tránh lỗi khi Upgrade hoặc Downgrade

What is DFU mode used for?

The primary reason people need to access DFU mode on their iPhone is to change the firmware on the device. This can serve to downgrade to a prior iPhone firmware and operating system, or to use a custom firmware that is required for a jailbreak or SIM unlock. For instance, if you got the iPhone OS 4 download installed and decided you would rather have a prior version of the firmware on your iPhone, you would need to do this through DFU mode.

doananhtai

...
Các trình tự khi Restore FW Custom thì như sau

- Có thể up thẳng lên bằng cách Shift + Restore ở chế độ bình thường (Không Recovery, không DFU)
up thẳng lên bằng cách Shift + Restore ở chế độ bình thường => Nhưng trước khi restore iTunes TỰ ĐỘNG ĐƯA IPHON VỀ RECOVERY (chứ không phải không Recovery).

- Nếu bị lỗi ở cách trên thì đưa về Recovery trước rồi Shift + Restore
Treo Táo.. iTunes không nhận được iPhone => phải đưa Recovery Mode bằng tay để iTunes nhận diện.

- Nếu tiếp tục bị lỗi ở Recovery thì đưa về DFU rồi Shift + Restore. Vậy tại sao lại phải đưa về DFU? Khi đưa iPhone về iPhone vẫn có thể được nhận diện bởi iTunes nhưng sẽ không Load OS và Boot Loader, có thể tránh lỗi khi Upgrade hoặc Downgrade
Vì không có Load OS và Boot Loader nên => iPhone được trở về nguyên bản => không có JB, không có load NOR FLASH là bản boot sector của JB (không phải Spirit) => Y NHƯ TRƯỜNG HỢP MÁY KHÔNG JB ===> KHÔNG THỂ restore FW Custom

The primary reason people need to access DFU mode on their iPhone is to change the firmware on the device. This can serve to downgrade to a prior iPhone firmware and operating system, or to use a custom firmware that is required for a jailbreak or SIM unlock. For instance, if you got the iPhone OS 4 download installed and decided you would rather have a prior version of the firmware on your iPhone, you would need to do this through DFU mode.
CÁI NÀY LÀ HƯỚNG DẪN CHO RESTORE FW GỐC (KHÔNG PHẢI FW CUSTOM). trường hợp FW Custom khi HẠ không cần phải DFU gì cả...
...

THÂN.

Zenki

Super V.I.P
...CÁI NÀY LÀ HƯỚNG DẪN CHO RESTORE FW GỐC (KHÔNG PHẢI FW CUSTOM). trường hợp FW Custom khi HẠ không cần phải DFU gì cả...
...

Người ta có nói rõ mà anh, để hạ FW hoặc dùng FW Custom!

Ngoài ra nếu sử dụng PwnageTool để Build FW Custom thì sau khi Build xong PwnageTool luôn nhắc là phải đưa iPhone về DFU Mode để tiến hành Restore! Nếu ở DFU không Restore được FW Custom thì sao PwnageTool phải yêu cầu đưa iPhone về DFU :D

Chỉnh sửa cuối:

thieuquang

Bây giờ máy mình nó tắt ngúm rồi, cắm vào nó cứ báo là phải restore, làm sao đưa về chế độ DFU mode hay recovery được các bạn?

Mình đã thử đưa về cả 2 chế độ trên và đều báo lỗi 1604 hoặc 1600...Phải làm sao đây các pro?

Last edited by a moderator:

Zenki

Super V.I.P
Bây giờ máy mình nó tắt ngúm rồi, cắm vào nó cứ báo là phải restore, làm sao đưa về chế độ DFU mode hay recovery được các bạn?

Mình đã thử đưa về cả 2 chế độ trên và đều báo lỗi 1604 hoặc 1600...Phải làm sao đây các pro?
Vây nguyên nhần phần lớn có thể máy bạn trước đây chưa qua Jailbreak nên việc Update FW Custom là không thể! Chỉ còn cách ngồi chờ Tool thôi!

doananhtai

Người ta có nói rõ mà anh, để hạ FW hoặc dùng FW Custom!

Ngoài ra nếu sử dụng PwnageTool để Build FW Custom thì sau khi Build xong PwnageTool luôn nhắc là phải đưa iPhone về DFU Mode để tiến hành Restore! Nếu ở DFU không Restore được FW Custom thì sao PwnageTool phải yêu cầu đưa iPhone về DFU :D

Bạn có để ý cái câu mà bạn vòng tròn đỏ bự không ?
Use this screen to enter DFU mode. we will use thí mode to restore on an unpwned iPhone 3G(S)

Cái này theo lích sử thì hồi 3.0 chỉ có cho 3G
PwnageTool 3.0 có nói rằng
- Nếu máy bạn đã pwned (jb bằng pwnage) thì vể Recovery
- Nếu máy bạn unpwned (chưa JB) thì để DFU. (tức là có thể restore FW Custom từ GỐC mà không cần JB trước)

Nhưng từ 3.1 hay 3.1.2 gì đó không nhớ rõ lắm... Mọi người tá hỏa và truyền tin một tin RÂT Ư LÀ QUAN TRỌNG thời bấy giờ... iPhone chưa JB thì KHÔNG THỂ restore FW Custom được nữa.

Cái mà bạn nêu ở trên là do pwnageTool chưa gạt nó ra (kể cả sn0wbreeze cũng để y xì như vậy - vì do port từ chính pwnageTool sang cho windows) - ĐẾN BÂY GIỜ MÌNH CŨNG CHẢ HIỂU TẠI SAO pwnageTool vẫn còn để y xì cái đó nữa.. rõ ràng là UNPWNED thì làm gì restore FW CUSTOM mà vẫn cứ để.. hết ý.:(

-----

Đã phát hiện tại sao PwnageTool vẫn còn để cái DFU
bạn vào mục pwnagetool của theiphonewiki

phần
Models Supported
Model Since
iPhone 2G April 3, 2008
iPod touch 1G April 3, 2008
iPhone 3G Jul 19, 2008
iPod touch 2G Oct 2, 2009
iPhone 3GS Oct 2, 2009

Note that the iPod touch 3G is not supported. With the iPod touch 2G and iPhone 3GS you need to be already jailbroken. The S5L8900 devices you can go into DFU mode and restore with iTunes without being jailbroken.
(S5L8900 là Application Processor của iPhone, iPhone 3G, and iPod touch)

Vậy có thể tạm kết luận: là iphone (đời đầu), iphone 3G, và ipod touch (đời đầu) có thể đưa về DFU và restore FW Custom ngay từ GỐC KHÔNG CẦN JB TRƯỚC.

Còn iPod touch 2G và iPhone 3Gs chỉ có RECOVERY MODE và đã JB mới restore được FW Custom (DFU là tiêu nhen).

Chỉnh sửa cuối:

zippo6600

Các bác cho em hỏi nhờ cái.Em có thằng bạn vừa mua con IP 3GS mới cứng mà hình như là 32Gb được cài đặt sẵn IOS 4.0 không biết con này up bằng FW của bác Zenki có được không và có unlock được không các bác nhỉ.Nó bảo đi khắp Hà Nội rồi mà không ai unlock được cả.
Mà hình như theo em được biết bắt đầu từ lúc IP4 ra đời thì IP 3GS xuất xưởng hình như chỉ có bản 8G chứ không có bản 16 hoặc 32G phải không các bác nhỉ.:D

TruongHan

Super V.I.P
Các bác cho em hỏi nhờ cái.Em có thằng bạn vừa mua con IP 3GS mới cứng mà hình như là 32Gb được cài đặt sẵn IOS 4.0 không biết con này up bằng FW của bác Zenki có được không và có unlock được không các bác nhỉ.Nó bảo đi khắp Hà Nội rồi mà không ai unlock được cả.
iOS4 chưa jaillbreak được nên không unlock được bạn ơi,ráng chờ đi
Mà hình như theo em được biết bắt đầu từ lúc IP4 ra đời thì IP 3GS xuất xưởng hình như chỉ có bản 8G chứ không có bản 16 hoặc 32G phải không các bác nhỉ.:D

Mình thấy bản 16G với 32G còn bán nhiều mà

phamkham

Mình cũng đang định up lên iOS 4,không biết pin dũng có tốt không vậy? Ai tét rồi cho ý kiến thử xem nhé!

vipboy_9x

Moderator
Mình cũng đang định up lên iOS 4,không biết pin dũng có tốt không vậy? Ai tét rồi cho ý kiến thử xem nhé!
vấn đề pin thì rất là ok,còn bạn dùng ra sao là còn tùy thuộc vào bạn nữa hehe.

phuctutin86

em đang dùng Iphone 3GS wold , FF 3.1.3 nên up 4.0 custom hay 4.0.1 , up BB luôn chỉ cần cái bản sạch chỉ cài CLEAN app syn 4.0 như bạn , xin cho em link 4.0.1

Zenki

Super V.I.P
em đang dùng Iphone 3GS wold , FF 3.1.3 nên up 4.0 custom hay 4.0.1 , up BB luôn chỉ cần cái bản sạch chỉ cài CLEAN app syn 4.0 như bạn , xin cho em link 4.0.1

Bạn xem thử máy bạn có đạt được các điều kiện cần và đủ ở bài đầu tiên không? Nếu được thì Up còn không thì chịu!

zippo6600

iOS4 chưa jaillbreak được nên không unlock được bạn ơi,ráng chờ đi

Mình thấy bản 16G với 32G còn bán nhiều mà

Ý em bảo là bản 16 và 32G thì không cài sẵn IOS4 ý còn hình như IP4 ra thì APPLE chỉ sản xuất 3GS 8G nữa thôi.Đấy là em đọc trên máy diễn đàn họ nói thế không biết có đúng không nữa.:D

jackycuong

Nếu bạn đọc kỹ bài của mình ở trên thì bạn có thể tự tìm ra câu trả lời rồi :D

Chỉ những máy có New Bootroom (Tuần 40 trở lên) mới không Up được :D

@Zenki ui cho hỏi: vậy mấy mình 3GS Locked newbootrom đang xài bản custom FW 3.1.2, nếu mình up thử bản Custom IOS 4 này của Zenki, nếu không up được thì iTunes nó có báo lỗi liền không Zenki, giả sử báo lỗi thì máy mình vẫn còn FW custom 3.1.2 hiện tại mình đang xài chứ hay là mất luôn? Vì mình lúc trước không có save shsh của FW 3.1.2 hay 3.1.3 cả mình chỉ save của 4.0 thôi.

Zenki

Super V.I.P
@Zenki ui cho hỏi: vậy mấy mình 3GS Locked newbootrom đang xài bản custom FW 3.1.2, nếu mình up thử bản Custom IOS 4 này của Zenki, nếu không up được thì iTunes nó có báo lỗi liền không Zenki, giả sử báo lỗi thì máy mình vẫn còn FW custom 3.1.2 hiện tại mình đang xài chứ hay là mất luôn? Vì mình lúc trước không có save shsh của FW 3.1.2 hay 3.1.3 cả mình chỉ save của 4.0 thôi.

3GS New Bootroom không Up được đâu :D Bạn đừng thử làm gì cho mất công :D

jackycuong

3GS New Bootroom không Up được đâu :D Bạn đừng thử làm gì cho mất công :D

haha mình làm liều mà lại được đấy Zenki à, có sự nhầm lẫn ở đây không ta? hihi mình sẽ post hình lên sau nhé

doananhtai

haha mình làm liều mà lại được đấy Zenki à, có sự nhầm lẫn ở đây không ta? hihi mình sẽ post hình lên sau nhé

Nếu up FW Custom mà thành công thì đích thị máy bạn là OLD BOOTROM rồi....