• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phần mềm gõ tiếng Việt cho P990i cuối cùng đã được viết xong

Status
Không mở trả lời sau này.

doananhtai

Xin lỗi nhiều các bạn ơi.

Vì bộp chộp quá nên Mình gởi nhằm file lỗi trước đó rồi.

Các bạn vào, và download lại mail thứ hai.

Xin cúi đầu xin lỗi mọi người.

justinhoang_am

PM của bạn thật đáng giá đó. từ nay gia đình uiq có thể sử dụng tiếng việt rồi. Theo như giới thiệu thì PM chỉ sử dụng được phím cứng. nhưng mình sử dụng W950i thì phim cứng sử dụng không được nhưng sử dụng viết (chữ viết tay) thì rất ok. cảm nhận rất là yomost. :)
thanks you very much!

doananhtai

PM của bạn thật đáng giá đó. từ nay gia đình uiq có thể sử dụng tiếng việt rồi. Theo như giới thiệu thì PM chỉ sử dụng được phím cứng. nhưng mình sử dụng W950i thì phim cứng sử dụng không được nhưng sử dụng viết (chữ viết tay) thì rất ok. cảm nhận rất là yomost. :)
thanks you very much!

bạn sai rồi, pm sử dụng được phím cứng lẫn viết tay. Phím cứng ở đây là phím chữ của P990i.

tại bạn không đọc phần đính chính của mình sau này thôi.

Thân chào

nguyenpa

Super V.I.P
Phần mềm gõ tiếng việt dành cho UIQ 3.0.​
Phần mềm do tác giả: Đoàn Anh Tài viết :D :D :D
Nick PDAVIET: doananhtai

Cách dùng:
+ Bạn phải gõ aq -> â, eq -> ê, oq -> ô và dq -> d.
+ Còn tất cả các kiểu khác vẫn giữ nguyên luật của telex:
Tức là w -> dấu: ư/ơ, s: sắc, f: huyền, r: hỏi, x: ngã, j: nặng.
Để cám ơn tác giả đã share cho chúng ta: các bạn vào đây thanks nhé:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=16539

Lưu ý: các bạn phải sign trước khi cài :D

Nhờ mod đưa lên chú ý dùm nhé :d

Xin cám ơn tác giả :D :D

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
Box Việt Hóa không mấy topic ! Cứ để Topic thế củng được nguyenpa à !
Nhiệt liệt chào mừng thành viên "tinhte" đến với pdaviet ! Hy vọng sẽ nhận được nhiều đóng góp của bạn nửa !

doananh

Cám ơn bác nhiều, đã dùng ngon lành rồi. Đánh hơi khác Telex một chút nhưng như vậy là tốt lắm rồi
Cám ơn thật thật nhiều

doananhtai

Phần mềm gõ tiếng việt dành cho UIQ 3.0.​
Phần mềm do tác giả: Đoàn Anh Tài viết :D :D :D
Nick PDAVIET: doananhtai

Cách dùng:
+ Bạn phải gõ aq -> â, eq -> ê, oq -> ô và dq -> d.
+ Còn tất cả các kiểu khác vẫn giữ nguyên luật của telex:
Để cám ơn tác giả đã share cho chúng ta: các bạn vào đây thanks nhé:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=16539

Lưu ý: các bạn phải sign trước khi cài :D

Nhờ mod đưa lên chú ý dùm nhé :d

Xin cám ơn tác giả :D :D

Trước tiên xin có lời cám ơn Bạn nguyenpa, bạn làm đẹp quá xá.
Theo yêu cầu của một số người mình đã thêm chức năng bật tắt nhanh tiếng Việt. Nếu thấy hữu ích thì các bạn download về cài lại nhé.:D:D:D. Xem file huongdan.txt để biết cụ thể hơn...

doananh

Sao cài ko đc bạn ui!!
P990i lại tưởng nó là 1 file upgrade nên ko cho cài
Bạn sign rồi cài vào, anh em ở đây đều cài được cả mà. Nhớ lấy cái file mà anh Tài đưa lên sau đấy nhé.
Chúc bạn vui

Shooter

Chúc mừng chú Tài

PDAViet có thêm 1 thành viên newbie nhiều hứa hẹn sẽ có những đột phá mới cho diễn đàn. PM keyboard tiếng Việt cho Symbian UIQ 3.0 chú là người viết đầu tiên, đặc biệt là viết được bằng stylus cho letter reconize tiếng Việt TELEX thì chưa có bao giờ, ngay cả bên Windows Mobile cũng chưa có ai viết!

Bật mí: Đoàn Anh Tài năm nay 43 tuổi, làm đủ nghề: gốc Kỹ sư cơ khí chế tạo máy, lấy thêm bằng 2 tốt nghiệp thủ khoa CNTT ĐHKHTN, có hình đăng trên báo Tuổi trẻ năm nẳm nào đó quên rồi, hiện lại làm giám đốc nhà hàng sân vườn gì đó, mới mua cái P990i được chừng hơn tháng nay, ngứa nghề tay trái viết đại soft này mà được khen quá...

Chú có rảnh qua viết một cái cho PPC chạy WM6 của anh với! :D:D:D

anhtuanship

Thanks

=D> =D> =D> =D>
Thật hấp dẫn. Nhưng bạn ơi đến 24/12 thì lâu quá có thể share cho mọi người sớm hơn thì hay biết mấy.
Thanks trước nghe

Xin chào tất cả mọi người. ;;)

Sau một thời gian mày mò tự học UIQ3.0 SDK, tôi đã viết xong phần mềm gõ tiếng Việt (đã thử và chạy tốt trên máy P990i của bản thân)

Đặc tính của phần mềm như sau:

- Phần mềm chưa có sign (đặc tính của UIQ SDK free là vậy) - bạn phải tự sign trước khi install.
- Tôi chỉ có máy P990i (nên các máy khác không biết và không thể kiểm tra).
- Dĩ nhiên là đã cài fonts unicode (4 font trong resource/fonts)

- Vì tôi chỉ mới biết được hàm CaptureKey() dùng để bắt mã key khi 1 phím xác định được nhấn nên:

* chỉ gõ được tiếng Việt bằng phím cứng (dùng viết trên màn hình cảm ứng và dùng phím ảo thì bình thường không có chuyện gì xảy ra - không có tiếng Việt)

* Không biết cách bắt mã của một chữ đã có trên màn hình, nên mọi chữ muốn chuyển thành tiếng Việt phải gõ bằng bàn phím cứng.

* Kiểu gõ tôi chọn là gõ kiểu telex. Vì VNI phím số phải nhấn 2 cái (Alt + Số) mắc công quá. Telex chỉ gõ toàn bắng chữ cái thì lẹ hơn.

* Vì không bắt được chữ đã có trên màn hình mà chỉ capture được từng phím khi được nhấn nên bắt buộc bạn phải gõ dấu theo đúng thứ tự sau nguyên âm chuẩn -> nguyên âm việt -> dấu. (nếu gõ ngoài thứ tự trên chữ sẽ ra búa xua).
ví dụ: bằng -> bạn phải gõ bawfg

* Vì cách gõ liên tiếp cùng một chữ đã bị P990i sử dụng cho việc chọn các nguyên âm khác nguyên âm chuẩn (ví dụ: nếu bạn gõ chữ a đầu tiên thì danh sách các nguyên âm khác chuẩn từ a như aa ã ä á æ ... hiện lên chờ bạn gõ tiếp cùng một chữ a tuần tự để chọn 1 trong các chữ trong danh sách. Do đó sẽ bị đụng nếu tôi lập trình theo telex các chữ aa -> â, ee -> ê, oo -> ô, dd -> đ, Do vậy tôi quyết định (phần mềm do tôi viết mà, nên quyết định thoải mái là phải rồi) chọn chữ q để thay cho các loại nguyên âm Việt mà cần phải gõ 2 lần:

Tức là bạn phải gõ aq -> â, eq -> ê, oq -> ô và dq -> d.
Còn tất cả các kiểu khác vẫn giữ nguyên luật của telex:

Tóm lại muốn viết chữ "diễn đàn tinh tế " bạn phải gõ đúng theo thứ tự sau (sai thứ tự là chữ ra búa xua à nghen): dieqxn dqafn tinh teqs.

- Sau khi install, bạn chỉ cần chọt cho kích hoạt chương trình rồi bấm nút thoát ra và thế là bạn có thể vào tất cả các phần mềm có soạn thảo trong máy và viết tiếng Việt thoải mái. Nếu muốn tắt thì vào task manager và End nó là xong.

Rất mong mọi người đóng góp cho phần mềm (ai biết hàm nào có thể bắt chữ đã có trên màn hình điện thoại thì cho mình xin để cải thiện phần mềm tốt hơn).

NẾU CÓ AI HỨNG THÚ VỚI PHẦN MỀM NÀY THÌ ĐỌC PHẦN SAU ĐÂY:

Tôi sẽ dành làm quà Noel biếu tặng cho các bạn vào ngày 24/12/2007.

Còn nếu muốn có sớm hơn thì phải có điều kiện >:) (he he).
Đừng giựt mình không có tiền bạc gì ở đây đâu?
Đơn giản là mình đang rất muốn mua cái tai nghe zin HPM-82 ở cửa hàng HNam giá chỉ có 250.000 đồng mà canh me hoài không mua được (ở SE Hai Bà Trưng giá tới 650.000 đồng lận). Nếu HNam nhập hàng về và nhắn cho mình mua 1 cái hoặc có ai thông báo chỗ mua (ở TPHCM) tai nghe chính gốc giá 250.000 như ở HNam thì mình tặng ngay các bạn phần mềm của mình.

Đoàn Anh Tài
doananhtai@yahoo.com

doananh

=D> =D> =D> =D>
Thật hấp dẫn. Nhưng bạn ơi đến 24/12 thì lâu quá có thể share cho mọi người sớm hơn thì hay biết mấy.
Thanks trước nghe
Bạn này không đọc kĩ rồi, Anh Tài đã share cho anh em rồi đó, bạn đọc từ đầu topic nhé....
Phần mềm hay lắm chúc bạn vui vẻ:))

Shooter

Đơn giản là mình đang rất muốn mua cái tai nghe zin HPM-82 ở cửa hàng HNam giá chỉ có 250.000 đồng mà canh me hoài không mua được (ở SE Hai Bà Trưng giá tới 650.000 đồng lận). Nếu HNam nhập hàng về và nhắn cho mình mua 1 cái hoặc có ai thông báo chỗ mua (ở TPHCM) tai nghe chính gốc giá 250.000 như ở HNam thì mình tặng ngay các bạn phần mềm của mình.

Đoàn Anh Tài
doananhtai@yahoo.com

Cho chú Tài một cái tai nghe chính hiệu xài thêm trong lúc đi đường. Cái HPM-82 để về nhà nghe! :D

thanhtdvtvl

em vừa mua được con p990i và rất muốn được sớm sử dụng phần mềm tiếng việt của bác doananhtai viết,nhưng em chưa biết sign nên không thể cài vào máy được,em xin bác doananhtai hay các bác biết cách sign giúp em với, imei của em là 35959300-931322-3
em xin cám ơn nhiều.

nglecuong

Cho mình hỏi đôi chút!
Mình đã cài phần mềm gõ tiếng việt của bác Đoàn Anh Tài rồi. Soạn tin nhắn tiếng việt và trong note thì ok, nhưng khi soạn thảo trong word thì bị sai font liên tục. Mình đã cài font unicode rồi. Có cách nào khắc phục không? Các bác giúp mình với.
Bác có thể gửi về địa chỉ ngvanloi_ctc@yahoo.com.vn

doananhtai

Cho mình hỏi đôi chút!
Mình đã cài phần mềm gõ tiếng việt của bác Đoàn Anh Tài rồi. Soạn tin nhắn tiếng việt và trong note thì ok, nhưng khi soạn thảo trong word thì bị sai font liên tục. Mình đã cài font unicode rồi. Có cách nào khắc phục không? Các bác giúp mình với.
Bác có thể gửi về địa chỉ ngvanloi_ctc@yahoo.com.vn

Sao bạn không vào phần mềm gõ tiếng Việt phiên bản mới nhất 12-2007.
Quickoffice xài cũng rất tốt, có lẽ bạn đang dùng DocumentToGo phải không,
DocumentToGo không sử dụng font trong \resource\fonts mà xài font trong thư mục riêng của nó. Bạn phải copy các font unicode trong windows, rồi copy vào thư .. (tôi không nhớ rõ vì không có xài thằng này, nhưng đã đọc trong diễn đàn thì hình như là trong app rồi documenttogo rồi common.. gì gì đó. Bạn tự tìm hiểu nhe).

Status
Không mở trả lời sau này.