• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Phần mềm gõ Tiếng Việt UIQ3.0 phiên bản 12-2007

Status
Không mở trả lời sau này.

doananhtai

Phiên Bản 12-2007

- Đã khắc phục lỗi Ế thành ế (và ế thành Ế) khi viết tay.
- Đã khắc phục lổi nguyên âm Hoa khi bỏ dấu thành chữ thường (khi không xài bật chế độ Hoa luôn)
Ngoại trừ:
Trong chế độ tự động chữ hoa đầu tức là tự động chuyển (a) thành (Aa) khi bắt đầu một câu.
Nếu muốn nguyên âm này có dấu là chữ Hoa, bạn tắt (shift => (a)) rồi bật lại (shift=>(Aa)) (tức là không dùng tự động)
thì khi thêm dấu sẽ ra chữ Hoa.
- Đã xử lý việc gõ 2 chữ liên tiếp nên:
* Không sử dụng q và v nữa vì đã khắc phục việc gõ 2 chữ liên tiếp và gõ dấu tự do.
* Vì w đã sử dụng cho chữ ư (theo chuẩn telex), nên tắt / bật nhanh đổi thành tt / bb

Hướng Dẫn:

Uninstall tất cả các phiên bản trước.

phải sign trước khi install
p990i đã cài font unicode
chỉ viết tiếng việt bằng phím cứng và viết trên màn hình cảm ứng
(phím ảo và phím số không được).

cách gõ tiếng Việt như sau:

I. NGUYÊN ÂM VIỆT:

Đối với nguyên âm Việt (â,ă,ê,ô,ơ,ư,đ)
- phải gõ phím nguyên âm Việt ngay liền sau nguyên âm chuẩn:

aa -> â
ee -> ê
oo -> ô
dd -> đ
aw -> ă
ow -> ơ
uw -> ư ( hoặc w->ư )

II. GÕ DẤU:

s: sắc, f: huyền, r: hỏi, x: ngã, j: nặng.

ĐÃ BỎ q VÀ v CHO ĐÚNG CHUẨN CỦA TELEX.

CHÚ Ý:
- Bỏ dấu tự do
- Có thể sửa dấu
ví dụ 1: toan -> gõ s -> toán -> gõ f -> toàn -> gõ f -> toanf -> gõ f -> toànf -> ....
ví dụ 2: toa -> gõ s -> tóa -> gõ n -> tóan -> gõ s -> toans -> gõ xóa -> toan -> gõ s -> toán ->....
ví dụ 3: toa -> gõ f -> tòa -> gõ n -> tòan -> gõ s -> toán ->...
- khi di dời con trỏ bằng phím chữ (trái, phải, lên, xuống) thì mất chức năng gõ dấu, chỉ gõ dấu khi bắt đầu một chữ mới
- khi di dời con trỏ bằng chọt cây viết thì chương trình mất khả năng kiểm soát -> chữ có thể sẽ bị ra búa xua, ngoại trừ bạn bắt đầu một chữ mới.
(bắt đầu một chữ mới là chữ bắt đầu bằng dấu cách (hoặc dấu chấm, hoặc dấu Enter))

III. NGUYÊN ÂM HOA CÓ DẤU:

- ĐẶC BIỆT ĐỐI VỚI CHỮ HOA CÓ DẤU:
Đã khắc phục lỗi Hoa thành thường khi bạn bật Aa bằng tay.
Do vậy trong chế độ tự động chữ hoa đầu tức là tự động chuyển (a) thành (Aa) khi bắt đầu một câu.
Nếu muốn nguyên âm này có dấu là chữ Hoa, bạn tắt (shift => (a)) rồi bật lại (shift=>(Aa)) (tức là không dùng tự động)
thì khi thêm dấu sẽ ra chữ Hoa.

IV. TẮT / BẬT NHANH TIẾNG VIỆT:

Tắt nhanh Tiếng Việt: tt (chữ thường).
Bật nhanh Tiếng Việt: bb (chữ thường).
(khi tiếng Việt đang bật bạn gõ t rổi chữ t thì chữ t được xóa -> tiếng Việt tắt.
khi tiếng Việt đang tắt bạn gõ tt thì chữ tt hiện ra bình thường vì tiếng Việt đã tắt rồi và
tương tự cho bb)

CHÚ Ý: Vì w sẽ cho ra ư nên BỎ wt và wb.

V. CHÚ Ý CUỐI CÙNG:

Trong thời gian hoàn thiện mong mọi người kiểm tra và góp ý để ngày càng tốt hơn.

Chỉ test bằng những thao tác gõ bình thường hay gặp, như gõ sai dấu rồi sữa lại, gõ nhầm rồi xóa lui để gõ lại,...
Nếu bạn cố tình thao tác búa xua để kiểm tra chặc chẽ mọi lỗi có thể phát sinh thì chắc chắn chương trình sẽ cho bạn cả một đống lỗi.

Do vậy, nếu thao tác bình thường mà gây lỗi khiến người dùng khó chịu thì đó mới đúng là lỗi cần sữa,
Còn lỗi cố tình tìm bởi một số thao tác ít khi gặp phải thì mong mọi người vui vẽ chấp nhận và xem như đây không phải là lỗi.

Có một lỗi đáng lẽ cần khắc phục nhưng do chưa tìm được hàm tương ứng để xử lý nên trong khi chờ đợi xin mọi người chú ý:
- việc lưu lại vết các ký tự trong khi viết một chữ (để bỏ dấu cho đúng) sẽ được giữ bên trong cho đến khi kết thúc một chữ
Do vậy cần phải gõ phím cách (hoặc phím Enter, hoặc dấu chấm, hoặc dấu phẩy) trước khi đi qua một vị trí khác.
(trong cùng một văn bản hay trong một phần mềm khác)
Nếu không chương trình vẫn ghi nhận đám ký tự cũ này xử lý tiếp như thể nó đã từng được gõ trong vị trí mới (hay phần mềm mới).

Một số trang web sẽ không cho phép gõ dấu tự do (không hiểu lý do), khi đó bạn vẫn có thể gõ dấu theo cách trực tiếp.

Cám ơn nhiều.
Đoàn Anh Tài

Chỉnh sửa cuối:

tinh_la_gi

Administrator
Đã ấn thanks nhưng củng xin post 1 bài cám ơn anh Tài ... đã đóng góp cho PV nói riêng và công đồng người dùng P990 nói chung ...

Chúc sức khỏe và hạnh phúc đến anh

nhchung

Cám ơn bác rất nhiều! Em đi tìm phần mềm này khá lâu rồi và bây giờ đã tìm thấy!
Nhưng bây giờ lại có một vấn đề sảy ra là! Em ko thể sign cho phần mềm này được nữa. Tất nhiên em đã có đọc hết các topic hướng dẫn sign cũng đã tìm cách đăng ký tên trên symbian sign nhưng không thể nào được, thành ra em không có file cer. Đau lòng quá!
Mà các topic giúp sign phần mềm hiện nay đang bị đóng. Vậy mong bác chỉ bảo cho em cách có thể sign được phần mềm, vì hiện tại em đang rất cần dùng phần mềm này! Mong bác chỉ giáo, Thanks bác rất nhiều!!!!!!!!! Chờ tin bác!!!!!
Nếu có gì sai sót mong bác bỏ quá cho! Em là Newbee!

Chỉnh sửa cuối:

th_thanhtung

Cảm ơn Bác Tài nhiều vì phần mềm rất hữu dụng.
Em không tự Sign được, nhờ các Bác Sign giùm cho em một bản
Em dùng máy P990i IMEI là 35959300-069597-4
mail của Em là thaithanhtung@gmail.com
Em cảm ơn nhiều.

doananhtai

Cám ơn bác rất nhiều! Em đi tìm phần mềm này khá lâu rồi và bây giờ đã tìm thấy!
Nhưng bây giờ lại có một vấn đề sảy ra là! Em ko thể sign cho phần mềm này được nữa. Tất nhiên em đã có đọc hết các topic hướng dẫn sign cũng đã tìm cách đăng ký tên trên symbian sign nhưng không thể nào được, thành ra em không có file cer. Đau lòng quá!
Mà các topic giúp sign phần mềm hiện nay đang bị đóng. Vậy mong bác chỉ bảo cho em cách có thể sign được phần mềm, vì hiện tại em đang rất cần dùng phần mềm này! Mong bác chỉ giáo, Thanks bác rất nhiều!!!!!!!!! Chờ tin bác!!!!!

Số IMEI của bạn đâu ?

doananhtai

Còn nếu bạn muốn tự sign thì vào trang này,
có hướng dẫn từng bước (tiếng Anh đấy nhé)
http://www.ipmart-forum.com/showthread.php?t=154609

doananhtai

Thắc mắc biết hỏi ai ?

Ngoài lề một chút.
Xin hỏi anh doananh là số PDV mà một user đang có có nghĩa là gì.
Còn tài sản mà tôi đang có (hiện nay là một cái tai nghe). Nó có ý nghĩa gì ?
vào shop mua bán là mua bán ảo, nhìn xem cho đẹp mắt hay là có giá trị thật.

Nếu tiện anh chỉ chỗ để xem hướng dẫn về các luật chơi và lợi ích cũng như các dich vụ khác (vd như "khu thương mại") trong diễn đàn này được không?
Tôi tìm hoài mà không thấy hướng dẫn.

Cám ơn anh doananh nhiều.
Đoàn Anh Tài.

trungthaitq

mod thong cam cho em, em khong go dc tieng viet cung vi chu de nay cua dien dan. Anh Tai oi, em dung p990 dc 1thoi gian roi ma van phai kho the nay, khong the nao dung dc TV, phan mem cua anh la cuu tinh cua em, anh co the lam on singned giup em voi dc ko anh, ime cua em la:359593008193667. email: trungthaitq@yahoo.com. Em cam on anh nhieu!

Shooter

Ngoài lề một chút.
Xin hỏi anh doananh là số PDV mà một user đang có có nghĩa là gì.
Còn tài sản mà tôi đang có (hiện nay là một cái tai nghe). Nó có ý nghĩa gì ?
vào shop mua bán là mua bán ảo, nhìn xem cho đẹp mắt hay là có giá trị thật.

Nếu tiện anh chỉ chỗ để xem hướng dẫn về các luật chơi và lợi ích cũng như các dich vụ khác (vd như "khu thương mại") trong diễn đàn này được không?
Tôi tìm hoài mà không thấy hướng dẫn.

Cám ơn anh doananh nhiều.
Đoàn Anh Tài.

PDV là đơn vị tiền tệ (như USD, VND...) dùng trên PDAViet, Tài có thể dùng mua đồ trong shop ...để chưng coi chơi. Mổi lần post một bài được trả nhuận bút bèo là 2 PDV thì phải (quên ko nhớ chính xác). Khi được lên chức tới TMOD như anh sẽ bắt đầu được nhận lương tháng vì là thành viên ban điều hành (cũng lương bèo 500PDV/th) :D . Khi có nhiều tiền sẽ mua được nhiều đồ để khoe hoặc cá độ trong forum, cho tặng, hối lộ và nhận hối lộ lẫn nhau như các MODS hoặc MAN (giàu nứt đố đổ vách):D:D:D. Để anh cho chú thêm một món rẻ rẻ nữa...

nguyenpa

Super V.I.P
Bác doananhtai có thể tich hợp phần hướng dẫn vào pm luôn nhe, hic lúc trước học vini nên đánh telex phải xem hướng dẫn tới lui hoài :D

doananhtai

mod thong cam cho em, em khong go dc tieng viet cung vi chu de nay cua dien dan. Anh Tai oi, em dung p990 dc 1thoi gian roi ma van phai kho the nay, khong the nao dung dc TV, phan mem cua anh la cuu tinh cua em, anh co the lam on singned giup em voi dc ko anh, ime cua em la:359593008193667. email: trungthaitq@yahoo.com. Em cam on anh nhieu!

Thấy bạn khổ sở quá, ưu tiên riêng cho 1 mình bạn đây.

nhchung

Cảm ơn bác TAI. Lần trước em quên không đưa IMEI, mà hôm qua bận quá không lên được, đến bây giờ em mới có thời gian. Mong bác thông cảm!
Em gửi IMEI của em, bác sign hộ em với, Tện thể nếu bác tạo file xxx.cer dùm em với! Lần sau em cứ theo thao tác của bác mà làm thôi. Em bị mắc ở chỗ ko có file xxx.cer này!
IMEI: 359593006633797.
Bác gửi dùm vào hòm thư của em "nguyenhuuchung@gmail.com"!

nhchung

Thanks bác TAI! Em nhận được email rồi! Cám ơn bác nhìu nhìu! Phầm mềm chạy rất ổn?
Em có góp ý thế này, mong bác xem xét:
Khi gõ tiếng việt thì okie rồi! Nhưng em hay có các tài liệu mà phải kèm cả từ tiếng anh, hoặc tên riêng khi gõ mà cứ phải tắt bộ gõ hay bật bộ gõ thì lâu quá. Hay bác xem thêm tính năng tự nhận diện nếu ngôn ngữ là không phải tiếng việt thì để nguyên mà không bỏ dấu nữa. Giống như bộ gõ UniKey ấy bác.
Đây chỉ là góp ý của em thôi!
Rất thanks bác nhìu nhìu!

huuphucBP

Chào bác doananhtai!
Em đang rất cần cái phần mềm của bác mà em chẳng biết làm thế nào để sign ( em mới tập tành sài smartphone). Mong bác giúp đỡ. Số IMEI của em: 35703301-355407-6. Em cám ơn bác rất nhìu

doananhtai

Chào mọi người.
Tôi đang bù đầu vì công việc cuối năm, và vì đang tìm kiếm phương cách để hoàn thiện chương trình.

Hiện nay:
Đã thêm chức năng chọn cách gõ telex hoặc VNI.
Đã khắc phục lỗi đang gõ tiếng Việt giữa chừng nhảy qua chương trình khác thì gõ tiếp sẽ bị lỗi (ví dụ qua contact, thì gõ 1 trong các phím s,f,r,x,j thì sẽ bị hỏi có xóa contact đang chọn không).

Đang tìm cách dẹp bỏ nạn con trỏ chạy tới chạy lui trông ngứa mắt quá.
Đang tìm cách kiểm soát việc thay đổi con trỏ.

Đang do dự không biết có cần chức năng chọn bảng mã VNI cùng với Unicode không ?

>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)
Hiện nay tôi đã biết cách làm ăn rồi >:)>:)>:)
Chương trình này sẽ không cho không nữa, mà là bán (tất nhiên là bằng PVD chứ không phải VND).>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)

Ai gởi cho mình 50 PVD và số EMEI cùng địa chỉ email, tôi sẽ gởi cho file xxx.cer và file DoanAnhTai_SIGN.SIS phiên bản 12-2007,
he he he >:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)

Còn 100 PVD thì sẽ được phiên bản mới nhất (tạm gọi 12-12-2007) có thêm cách gõ VNI.
>:)>:)>:)>:)

Status
Không mở trả lời sau này.