• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

QuickOffice - Ứng dụng văn phòng (22/9 - Trg 33)

dauyeuub

em có con N82 vào web hiển thị tiếng việt ok nhưng mở file work và exel bằng QuickOffice.Premier.Upgrade.v6.1.95 thì khổng hiện tiếng việt mong anh em giúp

Trungls

To dauyeuub: Bạn kiểm tra bảng mã file đó sử dụng xem. Máy chỉ hiểu Unicode thôi, TCVN3 thì lỗi font.
To BuuPhucCT: em nghĩ anh nên so sánh chức năng của 2 phần mềm đó thì hơn. Thay vì nhận xét kiểu đó.

TuanSymbian

To dauyeuub: Bạn kiểm tra bảng mã file đó sử dụng xem. Máy chỉ hiểu Unicode thôi, TCVN3 thì lỗi font.
To BuuPhucCT: em nghĩ anh nên so sánh chức năng của 2 phần mềm đó thì hơn. Thay vì nhận xét kiểu đó.

Để mình nhận xét 2 soft QuickOffice và Office Suite nhé

Về chức năng thì 2 soft gần như nhau cơ bản là view & edit nên không có gì phải bàn.

Về giao diện thì QuickOffice rõ ràng đẹp hơn, nhưng OfficeSuite dùng cho dòng V5 thì các nút bấm rõ ràng hơn.

Về plugin thì QuickOffice có các bộ từ điển kèm theo, để khi bạn gõ bất kỳ 1 chữ, nó có thể đưa ra suggestion dựa trên dữ liệu trong từ điển mà nó có (có nhiều loại từ điển các thứ tiếng). Office Suite thì ko có plugin nhưng có 1 cái rất hay là nó có thể sửa lỗi chính tả khi bạn gõ tiếng anh, chữ nào bạn gõ sai nó sẽ gạch chân màu đỏ, y như trong MS Word vậy.

Chuyện update hay không thì không cần phải bàn, bởi vì update cũng chỉ là sửa lỗi chứ có add them tính năng nào đâu.

Chỉnh sửa cuối:

BuuPhucCT

Well-Known Member

Xin thưa với bạn là Quick Office mình đã xài rất lâu rồi và tính năng của nó cũng khá ổn nếu so với officesuite. Những bản mới update gần đây đã fix nhiều lỗi và giao diện cũng thân thiện hơn rất nhiều. Đó là cảm nhận của mình còn bạn thì mình không biết thế nào. Chín người mười ý thôi.

ansu16

Active Member
Có cách gõ tiếng việt có dấu trong Quick Office không? Tui chỉ đánh được "a, ô,..." chứ không đánh được "á, ồ,..."

Trungls

To BuuPhucCT: Em không muốn tranh luận với anh. Đó là những điều em góp ý cho anh. Còn hiểu và tiếp nhận hay không là việc của anh.
To TuanSymbian: WickOffice sử dụng Plugin thế nào vậy anh? Cụ thể Plugin từ điển mà anh nói đó.

TuanSymbian

To BuuPhucCT: Em không muốn tranh luận với anh. Đó là những điều em góp ý cho anh. Còn hiểu và tiếp nhận hay không là việc của anh.
To TuanSymbian: WickOffice sử dụng Plugin thế nào vậy anh? Cụ thể Plugin từ điển mà anh nói đó.

Cài đặt plugin từ điển để check spelling bạn làm theo từng bước sau nhé:

Vào Updates and upgrade

Trình duyệt mặc định sẽ chạy vào trang web của QuickOffice.com, bạn kéo xuống dưới và click vào Free Downloads

Tại đây sẽ có 1 danh sách vô số những từ điển để check spelling, bạn cần dùng tiếng Anh thì chọn từ điển tiếng Anh (có nhiều ngôn ngữ khác như Đức, Hòa Lan...)

Bạn click vào từ điển muốn down rồi cài vào máy (là file .sis thường thôi)

Khi bạn soạn thảo 1 văn bản gì đó (kể cả trong word, excel hoặc powerpoint) ví dụ bạn đánh sai chữ "Mobile" thành "Mobire" như trong hình

Bạn muốn kiểm tra xem những chữ nào mình đánh sai thì vào Options -> Spelling

QuickOffice sẽ chỉ ra từ sai và đưa ra các suggestion như hình

Tất nhiên nếu bạn gõ 1 văn bản dài, thì QuickOffice sẽ tự động đi lần lượt từng từ sai một để bạn sửa. Chức năng này thì không hay bằng OfficeSuite, OfficeSuite có chức năng kiểu như "check as you type" ở trong MS Word, tức là lúc mình gõ sai chữ nào thì nó gạch chân đỏ cho mình sửa luôn chứ không phải gõ xong check lại từ đầu, hoặc gõ 1 chữ check 1 chữ như của QuickOffice

TuanSymbian

Đối với OfficeSuite thì không cần phải down về, lúc install thì chọn loại từ điển check thôi:

Lúc soạn thảo văn bản thì chọn loại từ điển để check:

Như bạn thấy ở hình dưới, khi bạn gõ sai chữ nào, OfficeSuite sẽ gạch chân màu đỏ chỉ ra chữ đó sai, trong khi gõ thì OfficeSuite cũng hiện suggestion ngay khi mình gõ, cái này ưu việt hơn QuickOffice là cứ phải vào Options rồi chọn Spelling:

Lưu ý là QuickOffice có thể tạo file docx, xlsx, pptx, nhưng OfficeSuite chỉ tạo được docx & xlsx thôi còn pptx thì không được, tuy nhiên view thì vẫn đc nhé. Điều này chẳng ảnh hưởng lắm vì nói chung chẳng có ai đi tạo slide trên di động cả :D

Chỉnh sửa cuối:

Trungls

Cám ơn anh Tuấn vì chia sẻ rất chi tiết của anh. Em thấy mấy cái từ điển trong Catalogue. Nhưng không biết nó để làm gì. Vì toàn tiếng nước ngoài nên cũng không wan tâm lắm. Hóa ra có tác dụng như vậy.

Anh dùng rồi cho em biết thêm Office Suite sử dụng có nặng như WickOffice. Em sd Wick Office, trong word thấy nó hơi nặng, trong gõ văn bản, xem văn bản.

TuanSymbian

Cám ơn anh Tuấn vì chia sẻ rất chi tiết của anh. Em thấy mấy cái từ điển trong Catalogue. Nhưng không biết nó để làm gì. Vì toàn tiếng nước ngoài nên cũng không wan tâm lắm. Hóa ra có tác dụng như vậy.

Anh dùng rồi cho em biết thêm Office Suite sử dụng có nặng như WickOffice. Em sd Wick Office, trong word thấy nó hơi nặng, trong gõ văn bản, xem văn bản.

Mình thấy gõ chỉ chậm hơn soạn thảo tin nhắn 1 chút xíu xíu, còn so sánh QO với OS thì không thấy khác nhau gì cả, tuy nhiên thỉnh thoảng chữ trên màn hình chạy không kịp với tốc độ của mình gõ, cả 2 soft nhé hay là mình gõ nhanh quen rồi nhỉ :D

Còn về view văn bản, nếu bạn view cái file nào nặng tất nhiên các thao tác như scroll up/down hay edit file nó sẽ chậm hơn. Mình dùng N78 nên không biết là nếu máy có RAM nhiều thì sẽ khắc phục được không, bạn cứ thử tắt hết soft chạy ngầm xem có cải thiện hơn không.

OfficeSuite hơn QuickOffice 1 cái nữa là có thể mở file ở trong inbox tin nhắn ra (ví dụ như file đc gửi tới đt qua bluetooth).

Trungls

File doc gửi wa bt em bấm vào nó cũng mở ra bằng WickOffice.
Nhiều khi gõ bài dài em toàn mở Note ra để gõ. Rồi copy vào Wick Office. Cũng thấy hơi bất tiện.

hamlam

Mình đang sử dụng E72, khi vào update/upgreade cho bản quickoffice thì nó yêu cầu đăng ký email, họ tên và số điện thoại, sau đó là cho 2 lựa chọn để tải bản mới về: Download và via email. Mình chọn Download thì sau khi cho kết nối wifi, cái màn hình thể hiện quá trình download quickoffice premier 6 hiện ra cả tiếng đồng hồ không kết thúc. Mình thao tác mấy lần vẫn thế, bấm cancel thì báo update bị lỗi.

Mình cũng đã chuyển qua nhận bản download theo email thì không nhận được gì trong email đã khai báo.

Vậy có phải máy của mình bị lỗi phần mềm không hay cần 1 thủ thuật nào khác để update đc?

Trân trọng cảm ơn.

Trungls

Mình đang sử dụng E72, khi vào update/upgreade cho bản quickoffice thì nó yêu cầu đăng ký email, họ tên và số điện thoại, sau đó là cho 2 lựa chọn để tải bản mới về: Download và via email. Mình chọn Download thì sau khi cho kết nối wifi, cái màn hình thể hiện quá trình download quickoffice premier 6 hiện ra cả tiếng đồng hồ không kết thúc. Mình thao tác mấy lần vẫn thế, bấm cancel thì báo update bị lỗi.

Mình cũng đã chuyển qua nhận bản download theo email thì không nhận được gì trong email đã khai báo.

Vậy có phải máy của mình bị lỗi phần mềm không hay cần 1 thủ thuật nào khác để update đc?

Trân trọng cảm ơn.
Mấy hôm vừa rồi mình cũng bị vậy. Chạy gần hết, còn một chút mà cứ đứng đó mãi. Tốn bao nhiêu tiền. Chưa thử upgrade lại xem được chưa.
Cái này mình không nghĩ là do lỗi máy.

Chỉnh sửa cuối: