• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Remote Screen Alignment Application - Phần mềm cho máy chết cảm ứng

• Thread starter vietnam123
  • Ngày gửi
V

vietnam123

Guest
Chào mọi người, mình xin nhờ mọi người giúp đỡ 1 việc như sau:

1. Mình có con Acer N311, vừa qua đã thử nghiệm up Rom lên WM6.1 bằng 1 bản rom chỉnh sửa của Nga. Bản rom này có nhiều lỗi khiến giờ đây mình gặp phải vấn đề rất nghiêm trọng. Bạn có thể xem chi tiết tại đây.

Hiện tại máy của mình đã mất cảm ứng, chỉ có thể dùng các nút điều khiển. Mình không biết nguyên nhân do lỗi ROM hay do lỗi phần cứng (hỏng màn hình cảm ứng).

2. Vấn đề của mình là khi flash lại rom nguyên bản WM5, sẽ phải chạy quá trình setup ban đầu của WM, chắc mọi người đều biết, nếu cảm ứng hỏng sẽ không thể nào chọc được đủ 5 điểm của thiết lập Align screen.

Mình có search trên mạng và tìm được trang sau:

Getting stuck at the Align Screen step of the Windows Mobile setup process is far too common an error. We've received many emails asking what to do, so don't feel alone.

While there is no official workaround or solution of which we are aware, Code Factory has written a small software utility called Remote Screen Alignment that runs within Windows which allows you to bypass the Align Screen. This program was written for users with sight problems, but it can also be useful for those who are experiencing the stuck align screen problem.

Download this .ZIP file from Code Factory: http://www.codefactory.es/descargas/family_1/product_3/MSP_RemoteAlignment.zip

Remote Screen Alignment Application

Connect your Windows Mobile device to your Windows PC. Install and run Remote Screen Alignment with the installer contained within the .ZIP file.

Use the first "Skip" button to move past the Align Screen to the main Windows Mobile Today Screen.

You may need to align the screen manually by tapping Start > Settings > System (tab) > Screen in order for the touchscreen to work correctly.

NOTE: Code Factory warns that Remote Screen Alignment should be run in Windows 2000 or later. The program does not specifically state whether or not it will run on Windows Vista, but we were able to use it on our system.

Be warned that this utility was not designed specifically to bypass the stuck align screen error. Use the Remote Screen Alignment software at your own risk.

Sometimes the Align Screen error can occur if there is actual damage to your device's touchscreen. If this is the case, your touchscreen will have to be replaced in order to use your device.

Vấn đề của mình là mình chưa dám thử chạy trên máy của mình bởi không biết phần mềm này có thực sự chạy không?

Nếu thử mà không thành công coi như có cục gạch mang hình pocket luôn.

Vì vậy, mong anh em diễn đàn giúp đỡ test thử chức năng của cái phần mềm trên.

Rất đơn giản:
- Các bác backup máy bằng SPB Backup.
- Sau đó, hard-reset máy hộ em, chạy phần mềm trên, đừng dùng bút chọc mà thử xem phần mềm trên có giúp thoát khỏi quá trình setup algin screen để vào màn hình today không? Nếu ok thì là thành công.
- Nếu phần mềm trên không thành công, các bác dùng bút và sau đó chạy file backup để restore lại máy.
- Quá trình trên tất cả mất khoảng 20 phút, tính cả thời gian backup và restore.

Nếu thành công, coi như đây là phần mềm hữu ích giúp anh em khi gặp nạn với cảm ứng màn hình.

Trước kia, em mà có phần mềm này thì đã không phải vứt đi 1 con pocket bị chết cảm ứng.

Gửi mod: Em không biết để vào đây có đúng không? Nó là phần mềm chạy trên PC, nhưng có tác dụng đối với PPC.

Xin chân thành cảm ơn mọi người đã đọc và nhiệt tình giúp đỡ.

V

vietnam123

Guest
49 người xem ko ai giúp em được sao?

Romance8x

Ko ai dám thử mạo hiểm làm chuột bạch bạn ah :). Có bác nào là thợ có nhiều máy thì vào giúp bạn ý 1 tay đi

V

vietnam123

Guest
Ko ai dám thử mạo hiểm làm chuột bạch bạn ah :). Có bác nào là thợ có nhiều máy thì vào giúp bạn ý 1 tay đi

Bác không hiểu quy trình thì em cũng ko dám nhờ bác đâu. Cái này ai nghịch PPC nhiều biết chả có hại gì! Việc thường xuyên mà! Chẳng qua em rơi vào tình thế dở khóc dở cười mới nhờ các bác.

Bác mod nào giúp em cái.

hanoiwap

Super V.I.P
Bác không hiểu quy trình thì em cũng ko dám nhờ bác đâu. Cái này ai nghịch PPC nhiều biết chả có hại gì! Việc thường xuyên mà! Chẳng qua em rơi vào tình thế dở khóc dở cười mới nhờ các bác.

Bác mod nào giúp em cái.

Tôi sẽ thử giúp bạn.Nếu hy sinh thì tặng tôi danh hiệu anh hùng liệt sỹ nhé.Hãy đợi kết quả

hanoiwap

Super V.I.P

Bác mod nào giúp em cái.

Thử trên Exec.Nhấn Skip sau khoảng 20s.Thiết bị đã bỏ qua giai đoạn AlignScreen=D>.Toát mồ hôi!!!:D

V

vietnam123

Guest
Cám ơn bác nhiều lắm, bác cứ đùa em. Toát mồ hôi vì trời nóng chứ gì!

Đây sẽ là công cụ cần thiết cho anh em bị chết màn hình cảm ứng, vỡ màn hình vẫn có thể cứu được con PDA.

hanoiwap

Super V.I.P
Cám ơn bác nhiều lắm, bác cứ đùa em. Toát mồ hôi vì trời nóng chứ gì!

Đây sẽ là công cụ cần thiết cho anh em bị chết màn hình cảm ứng, vỡ màn hình vẫn có thể cứu được con PDA.

Toát mồ hôi vì sợ biến con Exec thành cục gạch và được phong "anh hùng liệt sỹ".Cứu được nhưng hỏng cảm ứng thì cũng...chán.

V

vietnam123

Guest
Thank mọi người. Cuối cùng em không phải dùng đến cái phần mềm trên.

Sau khi up trở lại Rom WM 2005, máy chạy bình thường.
Kết luận cuối cùng: Lỗi do bản ROM. Cạch không dùng WM6.1 nữa.

bigradeon1

Cám ơn bác rất nhiều, em cũng có con Rover S2 bị hư cảm ứng, hư phần cứng, vất xó 3 năm rồi, hehehhe. Chúc bác vui khỏe, rảnh rỗi PM cho em anh em đi uống ly bia.

blue_seal

thã bac Hanoiwap 1 cái vì tinh thần ko ngại hi sanh vì sự nghiệp cao cả của forum giúp con em ppc có những ngày mai tươi sáng...

dothanhnguyen

Thank mọi người. Cuối cùng em không phải dùng đến cái phần mềm trên.

Sau khi up trở lại Rom WM 2005, máy chạy bình thường.
Kết luận cuối cùng: Lỗi do bản ROM. Cạch không dùng WM6.1 nữa.

Em đang dùng bản ROM 6.1 chủa HTC đây mà bác. Máy của em lúc đầu là WM2k3, up lên WM6, chạy băng băng. Chắc tại máy bác củ chuối thôi:)). Máy em là O2 xda2mini

boythathoc

Mình đã dùng thử phần mềm này thấy khá hữu ích trong 2 trường hợp
Máy bị chết màn hình cảm ứng
Máy bị vỡ tấm cảm ứng mà chưa có điều kiện thay (trường hợp của mình)
Đối với những máy này không cần phải sợ mỗi lần up ROM phải căng màn hình nữa

phamthanhquang

cái này rất là hay vì nó có thể làm cho mình gỡ bỏ cảm ứng trong một số trường hợp mà mình không kiểm soát đc cảm ứng của màn hình, mình có một con O2 iis bị lệch cảm ứng và mình dùng cái này vậy là có thể dùng đc ngay trong khi trước kia mỗi lần up rom mình mất hàng tiếng đồng hồ để mà chỉnh độ cảm ứng, mỏi tay lắm mình dùng thấy hay, anh em nên dùng nó !

thanhchaua6

Máy mình cũng bị lệch cảm ứng, Align Screen hoài kg đc nên mình đã sử dụng cách sau của mình và thành công.

Bạn kết nối PPC với PC (đã cài ActiveSync), sau đó Browser đến thư mục Windows\StartUp trên PPC, xóa hết cái File trong đó, sau đó khởi động lại PPC. PPC sẽ bỏ qua Align Screen cho bạn

virutmobile

đâu cần phân mềm nay đâu copy file webcome.not (giải nén ra khác có)cắm vào máy bật nên nó tự bỏ qua Alig:D:D:D

pacman10116

các bác cho em hỏi lỗi lệch cảm ứng là lỗi gì vậy ?
để sau này em gặp TH như vậy còn biết cách sửa