• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Return to WM2003SE.

WM5 for HTC Typhoon/Sonata/Feeler/Amadeus
- Do trong quá trình sử dụng sau khi uprom lên WM5, có nhiều nhược điểm (pin nhanh hết, đáp ứng quá chậm, ứng dụng danh cho WM5 thuộc dòng này ít và hay bị lỗi...), cho nên tôi và một số bạn muốn hồi phục lại WM2003SE.
- Mình đang dùng Xphone IIm, đã uprom lên WM5, do những nhược điểm trên, mình đã hồi phục lại WM2003SE.

- Trước khi hồi phục bạn phải biết được phone của mình đã có SUPERCID chưa??? Và làm cách nào để biết được? Thực hiện như sau:
1. Download TyphoonNBFTools_0.3_SPL1010064_SPVServices.zip (Your PC was connected with Internet).
2. Giải nén file trên vào một thư mục bất kỳ và chạy SPVServices.exe.
3. Nhấn 'Debugging Tools' ở phía bên trái giao diện, sau đó nhấn 'Encrypted Block Analysis' ở bên phải. Lúc đó máy của bạn sẽ mặc định chạy file TyphoonNBFTools.dll. Sau đó nhấn OK và chờ giây lát.
4. Hiện ra một giao diện thể hiện các mã code, bạn kéo xuống để thấy được đoạn mã quan trọng như sau:
4.1. "0x1C80: 0000000000000000 (Unlocked)" tức là máy của bạn đã có SUPERCID. Và tiếp tục thực hiện "Cách thức hồi phục".
4.2. Nếu bạn không thấy "0x1C80: 0000000000000000 (Unlocked)" , tức là Máy bạn chưa có SUPERCID. Bạn phải chạy CID tool (alpha) và nhấn [Set CID = 11111111]. Đợi chương trình nhập SUPERCID vào máy bạn. Sau đó thực hiện lại từ bước 1 đến 4.1.

*** Cách thức hồi phục ***
1. Điều kiện hồi phục:
1.1. Smartphone của bạn đã được kết nối với PC qua ActiveSync.
1.2. Bạn phải có bản Rom phù hợp với dòng máy của mình. (Tôi dùng Xhone IIm, nhưng kg có rom con này nên tôi dùng rom của con Qtek 8100 Version 20.32.42. Bạn nào có rom con Xphone IIm thì share cho mình với.).
1.3. Trên PC của bạn, bạn vào Task manager, vào processes và tắt các processes: wcescomm.exe ;wcesmgr.exe; rapimgr.exe.

2. Các bước thực hiện:
2.1. Vào thư mục bạn đã giả nén các công cụ: "TyphoonNBFTools_0.3_SPL1010064_SPVServices" và chạy file TyphoonNBFTools.exe.
2.2. Trên thanh menu nhấn File\Open NBF... và chọn file SPL1010064.nbf.
2.3. Right click vào chữ SPL ở phía dưới giao diện. và chọn 'Emergency Flash'. Rồi nhấn OK để quá trình chép SPL 1010064. Đợ khoảng 5 phút.
2.4. Khi bước 2.3 thực hiện xong, bạn ngắt kết nối với máy tính bằng cách vào ActiveSync Connection Settings.
2.5. Khởi động lại Smartphone, sẽ tự động vào Bootloader (nếu không tự động vào Bootloader thì bạn phải tự vào bootloader bằng cách nhấn và giữ nút camera và đút cáp vào điện thoại). Khi đó bạn sẽ thấy trên màn hình điện thoại dòng chữ "SPL 1010064" là mọi thứ đã ok.
2.7. Chạy file mtty1.42.exe, chọn USB. Sẽ hiện ra giao diện để bạn gõ lệnh.
2.8. Gõ "info 2" rôi Enter. Sau đó gõ tiếp "format BINFS". Đến lúc bạn thấy dòng chữ ""Format is completed!!"" tức là đã hoàn thành. Gõ lệnh "ResetDevice" để khởi động lại điện thoại. Điện thoại của bạn sẽ vào mà hình bootloader. Khi mình làm nó hiện ra như thế này:

========================

Cmd>info 2
GetDeviceInfo=0x00000002

Load Binary NORMAL partition: data from DiskOnChip to RAM
Start to read bianry partition.
Read binary partition successfully.
+ SD Controller init

- SD Controller init

+StorageInit

***** user area size = 0x1EB80000 Bytes

Load Binary NORMAL partition: data from DiskOnChip to RAM
Start to read bianry partition.
Read binary partition successfully.
HTCSSuperCID ' HTCE
Cmd>format BINFS
Format BinFS partition.

Format BINFS...
Format BINFS Completed. Continue to set BINFS type.
Set BINFS_TYPE success.
Format is completed!!

========================

2.9. Bắt đầu Uprom cho điện thoại của bạn nhé. Trên máy tính của bạn bạn chạy click đôi file Rom dành cho máy bạn. Đáp ứng các yêu cầu và các bước là xong.
Hết. Chúc các bạn may mắn. Bạn phải hiểu thật kỹ rồi mới làm nhe. site tham khảo http://ronswens.jconserv.net/viewtopic.php?t=5&sid=b7d5ae4d0464f860aa25e254424c45c0 :D

nguyengiaquy

có cách nào đưa EXEC vê với 2003SE ko bạn
chạy 5.0 pỉn pỉn thế nào ý, ko mượt như O2s

fantastic

Hix, các bác cho em hỏi chút.
Hôm nay em vừa vọc con T-mobile SDA music của Nhật Cường, mà khi mua thì người ta đã up ROM lên WM5 rồi. Xài thấy bực wá em mới Hard Reset thì nó treo cứng ngắc luôn.
Mò cả ngày trời thì cũng cho nó về lại được WM5, nhưng rồi làm theo hướng dẫn down ROM về WM2003SE mà không đọc kỹ càng, em Flash Emergency cái SPL1010064.nbf và thế là mỗi lần bật máy nó chỉ vào cái màn hình bootloader 3 màu...
:(( Cứu em với các bác ơi!!! Hoặc là chỉ cho em chỗ nào có thể sửa chữa ở tpHCM...